ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาเซนเซอร์  (อ่าน 4063 ครั้ง)

jsonn

• แฟนพันธุ์แท้
ราคาเซนเซอร์
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:06:07 »
สวัสดีครับ ผมพึ่งได้รถมาไม่ถึงเดือน วิ่งไปประมาณ 500 กม อ่านข้อมูลจากในเว็บนี้แล้วเกิดอาการจิตกกลัวเจอรถดับข้างทาง เพราะใช้วิ่งต่างจังหวัดซะส่วนใหญ่ เลยคิดจาเปลี่ยนตัวเซนเซอร์ที่ว่ามีปัญหา ลองโทรไปสอบถามราคาตามที่ต่างๆ ได้ราคาตามนี้ครับ

ศูนย์ ไม่รวมแวท             ร้านไพ..วัดโสม       ร้าน L...วัดโสม
1. เซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยวไอดี                4683                        2200              1+2=3700
2. เซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยวไอเสีย              5010                        2200                -
3.เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง                     4030                        2200              2200

4.สายคันเร่ง                                     764                          825                   xxx
5.แผงจิ้งหรีด                                    2407                        xxx                    xxx

เห็นราคาแล้วคาใจ แต่ละที่ก้อบอกของแท้ติดรถ แค่ผ่านห้างกับไม่ผ่านห้าง พี่ๆมีความเห็นว่าไงครับ ใครเคยซื้อมาแล้วบ้างแตกต่างกับของศูนย์ยังไง แล้วคุณภาพนี่พอเชื่อถือได้ไหมครับ รถผม 323i ไฟยก วิ่งมาแล้ว 92xxx km

เพิ่มเติมครับ แล้วรถพี่ๆที่เกิดปัญหาพวกนี้ เกิดกันตอนกี่โลครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2012, 17:07:41 โดย jsonn »

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
Re: ราคาเซนเซอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:12:26 »
รถปีไหนครับทำไมวิ่งน้อยจัง บุ้ีคเซอร์วิส มีมั้ยครับ  O0

รถผมปี 04 จะสองแสนโลแล้ว มือสองเหมือนกัน >:D
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

kombig

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:57:53 »
ซื้อได้ครับ ผมซื้อบ่อยครับของวัดโสม

OaTt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 12:37:50 »
แผงจิ้งหรีดเบิก 0 ประมาณ 2500 ครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 12:46:41 »
ส่วนตัวนะัครับ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิค เบิกห้างเอาน่าจะดีกว่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 13:46:52 »
เบิกศูนย์ชัวร์กว่าครับ
แต่ก็เปลี่ยนแค่เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงก่อนก็ได้ครับ ได้ยินมาว่าถ้าเสียเครื่องจะดับไปเลย ไม่แสดงอาการก่อน

แต่ถ้าเพลาลูกเบี้ยวไอดี-ไอเสีย ได้ยินช่างบอกว่าไม่ค่อยเสียกัน และถ้าเสียจะแสดงอาการก่อน คือเร่งไม่ขึ้น รอบสวิงพอจะขับกลับได้

jsonn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 17:23:50 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รถปีไหนครับทำไมวิ่งน้อยจัง บุ้ีคเซอร์วิส มีมั้ยครับ  O0

รถผมปี 04 จะสองแสนโลแล้ว มือสองเหมือนกัน >:D

ปี 2003 ไม่มีบุ๊คเซอวิสครับ O0 เห็นใบเสร็จซ่อมข้างนอกศูนย์ ดูไมล์จาก การเข้าบีควิค ปีที่แล้วที่เปลี่ยนยางกับปีนี้ ที่ไปเปลี่ยนเบรคมา ไมล์มันสอดคล้องกันครับ
เคยให้ช่างแอ๊ดจับ GT1 ไม่เห็นช่างบอกอะไรผมก้อลืมถามด้วยว่าเช็คไมล์ได้รึปล่าว รึต้องเช็คที่ศูนย์อย่างเดียวอันนี้ยังสงสัยอยู่ครับ ???
แต่ดูที่หน้าปัทที่ว่าจะมีไฟจุดถ้าไมล์ไม่ตรง ก้อไม่เห็นมีครับ
ประวัติรถคันนี้ พ่อเค้าซื้อสดมาแล้วโอนให้ลูก แล้วผมไปซื้อต่อครับ ปล.ผมไม่เคยรู้จักกันมาก่อนนะครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 18:32:16 »
แนะนำเปลี่ยนเซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงก่อนเหมือนกันครับ เพราะถ้าเสียดับสนิทมิดจี๋ลี้
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

jsonn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 21:06:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แนะนำเปลี่ยนเซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงก่อนเหมือนกันครับ เพราะถ้าเสียดับสนิทมิดจี๋ลี้

ผมก้อว่าเหมือนเสี่ยยิ้มอะครับ ไอ้ครั้นจาเปลี่ยนไปซะหมดทุกตัวก้อกระไรอยู่ ดูมันวิตกมากไป 555 พุธนี้มีวิ่งเข้าศูนย์ บีเอ็ม ที่ชลบุรีครับ ว่าจาไปเบิก กรอง นมค กับสายคันเร่งไปลองทำ diy เองก่อน ถ้าเหลือบ่ากว่าแรงค่อยโยนให้อู่ทำ ว่าแต่วิ่งจากบางแสนแล้ว 0 มันอยู่ตรงไหนครับ อีกอย่างกิ๊กเสี่ยคนไหนครับ ผมจาได้เลี่ยงไม่ไปเจอะเจะด้วย  :))

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 21:11:14 »
ตอนนี้เปลี่ยนไปมีกิ๊กอยู่ศูนย์ฮอนด้าแล้วครับ อิอิ

ถ้ามาจากบางแสนศูนย์ BMW ชลบุรีจะอยู่ซ้ายมือ ก่อนถึงโลตัสชลบุรีอะครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

nara

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 22:14:15 »
ดีครับ ผมเก็บเงินไปซื้อ 0 มาเปลี่ยนบ้างดีกว่า

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 23:00:57 »
ตัวไหนเสียก็เปลี่ยนตัวนั้นครับ แล้วเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก็เช็คโค้ดทีครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 00:02:05 »
จากที่ผมสังเกตุน่ะครับ  ผมก็ไม่รู็ว่าเหมือนกันทุกศูนย์หรือเปล่าวครับ อะไหล่ศูนย์ที่เคยผมซื้อไม่แตกต่างจากอะไหล่ข้างนอกเลย  เพราะเซนเซอร์ทั้ง3ตังไม่ได้ประทับตรา bmw เลยทั้ง3ตัว เพลาข้อเหวี่ยงซึ้อศูนย์เปลี่ยนชิ้นแรก(เปลี่ยนข้างนอก) เพลาลูกเบียวไปดูที่ศูนย์ก็ไม่ประทับตราเลยไม่ซึ้อเพราแพงกว่าข้างนอกเท่าตัว ไปซื้อวัดโสมเหมึอนกันเลยครับ เลยเอามา ของผมn42 เพลาข้อเหวี่งเปลี่ยนยากเลยซื้อศูนย์(แต่ไม่นาจะมีประกัน)  เพลาลูกเบี้ยวเปลี่ยนง่ายเลยซึ้อข้างนอกครับ  หลังจากนี้ไปผมจะไม่ซึ้ออะไหล่ศูนย์แล้วครับถ้าอะไหล่ชิ้นนั้นไม่มีตรา bmw เพราะมองแล้วไม่แตกต่างจากร้านอะไหล่เลยครับ   สำหรับเซนเซอร์เพลาข้อเหวี่งถ้าของคุณเปลี่ยยาก ขอแนะนำเปลี่ยนที่ศูนย์ค่าแรงแพงหน่อยแต่มีประกันครับ แปลกๆน่ะเปลี่ยนยากอะไหล่ไม่แพงแต่ค่าแรงแพงครับพอค่าแรงถูกเปลี่ยนง่ายอะไหร่แพง O0   อะไหล่เก่าทุกชิ้นที่ผมเปลี่ยนออกมีตรา bmw ทุกชิ้นครับ :P

jsonn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 01:32:42 »
จากที่ผมสังเกตุน่ะครับ  ผมก็ไม่รู็ว่าเหมือนกันทุกศูนย์หรือเปล่าวครับ อะไหล่ศูนย์ที่เคยผมซื้อไม่แตกต่างจากอะไหล่ข้างนอกเลย  เพราะเซนเซอร์ทั้ง3ตังไม่ได้ประทับตรา bmw เลยทั้ง3ตัว เพลาข้อเหวี่ยงซึ้อศูนย์เปลี่ยนชิ้นแรก(เปลี่ยนข้างนอก) เพลาลูกเบียวไปดูที่ศูนย์ก็ไม่ประทับตราเลยไม่ซึ้อเพราแพงกว่าข้างนอกเท่าตัว ไปซื้อวัดโสมเหมึอนกันเลยครับ เลยเอามา ของผมn42 เพลาข้อเหวี่งเปลี่ยนยากเลยซื้อศูนย์(แต่ไม่นาจะมีประกัน)  เพลาลูกเบี้ยวเปลี่ยนง่ายเลยซึ้อข้างนอกครับ  หลังจากนี้ไปผมจะไม่ซึ้ออะไหล่ศูนย์แล้วครับถ้าอะไหล่ชิ้นนั้นไม่มีตรา bmw เพราะมองแล้วไม่แตกต่างจากร้านอะไหล่เลยครับ   สำหรับเซนเซอร์เพลาข้อเหวี่งถ้าของคุณเปลี่ยยาก ขอแนะนำเปลี่ยนที่ศูนย์ค่าแรงแพงหน่อยแต่มีประกันครับ แปลกๆน่ะเปลี่ยนยากอะไหล่ไม่แพงแต่ค่าแรงแพงครับพอค่าแรงถูกเปลี่ยนง่ายอะไหร่แพง O0   อะไหล่เก่าทุกชิ้นที่ผมเปลี่ยนออกมีตรา bmw ทุกชิ้นครับ :P
อัยย่ะ มาแล้วผู้มีประสพการณ์การโดยตรง ;) นี่ผมก้อคิดๆอยู่ว่าจาลองซื้อของศูนย์ มาอันนึง แล้วก้อซื้อวัดโสม มาอันนึง มาเทียบกันซิว่ามันต่างกันยังไง ??? ได้รับคำตอบแบบนี้คงพอตัดสินใจง่ายหน่อยครับ :-*
ตอนนี้ในหัวผมคิดอย่างนี้ครับ หลังจากได้อ่านประสพการณ์ที่พี่ๆมาเล่าหลังจากซ่อมในศูนย์แล้วพัง คำว่ารับประกันอะไหล่ของทางศูนย์เนี่ย ดูมันไม่ค่อยจามีประโยชน์กับคนใช้รถเท่าไหร่เลยครับ เนื่องจากรถเราไม่ได้จอดอยู่นิ่งๆเหมือนพวกทีวี เครื่องเสียง ที่ว่าถ้าพัง ก้อไม่ได้เดือดร้อนมาก ก้อแค่ไม่ได้ดู ให้ร้านมายกไปเช็คได้ในวันหลัง แต่สำหรับรถแล้วประโยชน์ของมันคือเป็นพาหนะ พาเราไปไหนมาไหนหากจอดเฉยๆ คงไม่ซื้อมาขับกัน ทีนี้หากใช้อาหลั่ยศูนย์แล้วเกิดไปพังกลางทาง แล้วศูนย์จารับผิดชอบยังไงหากในกรุงเทพคงไม่เท่าไหร่ แล้วถ้าผมวิ่งไป 500-600 โลจากศูนย์ จาเรียกรถสไลด์ให้ฟรีไหม แล้วเกิดเสียต่างจังหวัด ดึกๆดื่นๆใครจารับผิดชอบ :'( อย่างมากก้อเรียกให้กลับมาแก้ไข อาจจาไม่คิดค่าแรง ผมเชื่อว่าของติดรถมาเดิมๆดีจิงๆครับ แต่ของจากศูนย์ ผมไม่เชื่อเท่าไหร่ยิ่งไม่มีตราอย่างที่บอกด้วยแล้ว เผลอๆจับมาจากแหล่งเดียวกับวัดโสม แล้วใช้คำว่าศูนย์ มาการันตี ถ้าพังก้อให้มาเปลี่ยน ส่วนลูกค้าก็รับความเสี่ยงไป  แต่ได้มีตราก้อใจชื้นหน่อยครับ อย่างน้อยก้อน่าจาเป็นของที่ใกล้เคียงกับของติดรถ ทีนี้ผมจาหายังไง ขอดูที่ศูนย์จาน่าเกลียดไหมครับน้อ ???