ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาสอบถามพี่ๆครับ..หลายเรื่องเลย..  (อ่าน 1800 ครั้ง)

PiekPoon

• แฟนพันธุ์แท้
  • Golffy 323ise Grey Color
ปัญหาที่เจอมาตอนนี้ครับ

เริ่มจากเอารถไปเช็คช่วงล่าง พอยกรถขึ้นเจอน้ำมันรั่วซึมที่อยู่ที่แร็คพร้อมกับลูกยางที่เสื่อมสภาพ และพบว่ามีน้ำมันซึมๆอยู่ที่ท้ายเครื่อง ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนชุดลูกยาง ชุดซ่อม ประเก็นต่างๆ
ก็เลยโอเค เปลี่ยนไปเลยครับ(ก่อนที่มันจะพังกลางทาง)
รายละเอียดที่ทําไปมีดังนี้ครับ

1.- ประเก็นอ่างเครื่อง   1,100.-
2.- ซีลท้ายเครื่อง       1,650.-
3.- ซีลหน้าเกียร์       850.-
4.- น้ำมันเกียร์ (เติมเพิ่ม) 2ลิตร  1,350.-
5.- ชุดซ่อมแร็ค    4,500.-
6.- น้ำมันเพาเวอร์  250.-
7.- ยางหุ้มแร็ค 2ข้าง   760.-
8.- น้ำมันเครื่อง (เติมเพิ่ม )2 ลิตร   424.-
9.- ท่อเพาเวอร์ (ยาว) 2 เส้น  1,700.-
10.-  ท่อเพาเวอร์ (สั้น) 2 เส้น  1,300.-

ค่าแรง    2,500.-
- ยกเกียร์ เปลี่ยนซีล
- เปลี่ยนชุดซ่อมแร็ค
- เปลี่ยนปะเก็นอ่างเครื่อง   
เบ็ดเสร็จ  16,334.-

เนื่องจากต้องทํางานจึงทิ้งรถไว้..หลังจากนั้นช่างก็โทรมาบอกว่า กล่อง ASC ผมเสียตอนแรกช่างเค้าถามว่าปกติเข็มไมลล์ขึ้นมั้ยผมจึงตอบไปว่ารถผมปกติทุกอย่างก่อนเข้ามาทํานะครับ
และจากที่ได้ศึกษาจากกระทู้สมาชิกบางท่านในบอร์ดนี้ ผมจึงถามไปว่า เซนเซอร์รึป่าวครับ ช่วยเช็คให้หน่อยช่างแจ้งกลับมาว่า ลองเอาเซนเซอร์อันที่ใช้ได้ไปใส่แล้ว GT1 มันก็ยังบอกว่าเสีย
จากตําแหน่งเดิม(ล้อหลังซ้าย) งง....เลยครับที่นี้ ASC ผมกลับเยอรมันแล้วหรือนี่  รถผม 323ise 2001 วิ่งเกือบ 90,000 กิโล จึงมีปัญหาสอบถามดังนี้ครับ
1.-  ค่าอะไหล่และค่าแรงที่จ่ายไปแพงไปหรือป่าวครับหรือว่าเหมาะสมแล้ว (ไม่แน่ใจว่าเบิก 0 รึป่าวเพราะไม่ได้อยู่ดูและไม่ได้สอบถามเนื่องจากอู่คนสนิทเพื่อนแนะนําไปครับ)
2.-  เรื่องกล่อง ASC สอบถามจากช่าง BM อู่อื่น เค้าบอกว่าปกติมันอาจจะเสียอยู่แล้วแต่ไฟไม่โชว์ พอไปเจอ GT1 มันเลยโชว์ กรณีนี้เป็นไปได้มากน้อยแค่ใหนครับ
3.-  มีอาการข้างเขียงที่เกิดขึ้นหลังจากเปลี่ยนชุดซ่อมแร็คคือ เวลาหักพวงมาลัยมีเสียง อืดด อืดด แล้วรอบเครื่องตกลงมานิดนึงอ่ะครับสังเกตูตอนจอดติดเครื่องรถแล้วลองหมุนดู(จากเดิมไม่เคยเป็น)
4.-  เนื่องจากล่องเสีย GT1 แจ้งว่าเซนเซอร์ล้อซ้ายไม่จับ ทําให้เข็มไมล์ไม่ขึ้นเลขไมล์ไม่เดินแต่ทําไมเข็มน้ำมันผมมันแกว่งได้นิดๆแบบว่ามองเห็นได้เวลารถเข้าโค้งหรือขึ้นเนิน (จากเดิมไม่เคยเป็น)

รบกวนสอบถามพี่ๆด้วยครับ >>>  เลยอดไปมีทติ้งเลย    :-\     :-\     :-\

nara

Re: มีปัญหาสอบถามพี่ๆครับ..หลายเรื่องเลย..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:58:37 »
ผมว่าค่าอะไหล่กับค่าแรงไม่เท่าไหร่ถ้ามันหายจริงไม่มีน้ำมันซึมอีก แต่เรื่องกล่อง ASC ที่ว่ารอดูไปก่อนดีกว่าครับ

PiekPoon

Re: มีปัญหาสอบถามพี่ๆครับ..หลายเรื่องเลย..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:40:41 »
ช่างเค้าฟันธงมาแล้วอ่ะครับว่ากล่องผมเสีย รอหาของอยู่ เค้าบอกประมาณ 6-7 พันบาท

:-[    :-[     :-[

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:47:18 »
วันนี้ คุยกับพี่อ่อน พี่เค้าซื้อกล่อง asc ได้ในราคา 5500 ครับ
ราคาน้ำมันเกียร์ เบิก 0 ใช่ไหมครับ

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:49:19 »
 ::)เอาใจช่วยครับ!รถรุ่นเเดี่ยวกันปีเดียวกัน_แต่ถ้าเป็นผมเอาเข้าศูนย์ดีกว่าถ้าหาช่างที่ไว้ใจไม่ได้ เพราะศูนย์มันไม่หรอกเราแน่นอน
Black Devil 323iiiiii_

โอ๋

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:24:21 »
เป็นที่ระบบฟิวส์ ครับ ถ้าสนใจ โทรมาคุย 087-4954436 โอ๋ (ผมมี I10ตรวจเช๊ค ดีกว่า GT1 ครับ)

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:28:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นที่ระบบฟิวส์ ครับ ถ้าสนใจ โทรมาคุย 087-4954436 โอ๋ (ผมมี I10ตรวจเช๊ค ดีกว่า GT1 ครับ)
I10 นี่ต่อกับ obd เหมือนกับ gt-1 ไหมครับ
ถ้างั้น I10 พี่คงแจ๋วกว่า 0 อีกซิครับเพราะ 0 เค้าใช้แค่ GT-1

X-talize

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:28:51 »
ตอบข้อ3
3.-  มีอาการข้างเขียงที่เกิดขึ้นหลังจากเปลี่ยนชุดซ่อมแร็คคือ เวลาหักพวงมาลัยมีเสียง อืดด อืดด แล้วรอบเครื่องตกลงมานิดนึงอ่ะครับสังเกตูตอนจอดติดเครื่องรถแล้วลองหมุนดู(จากเดิมไม่เคยเป็น)

เคยเป็นรถคันเดิม พวงมาลัยแข็ง มีเสียงดัง และกินกำลังเครื่อง ลองเปลี่ยนตัวปั๊มพาวเวอร์ครับถ้ายืนยันว่าตัวแรคทำมาดีแล้ว :-*
เฉาก๊วย

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:52:11 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
วันนี้ คุยกับพี่อ่อน พี่เค้าซื้อกล่อง asc ได้ในราคา 5500 ครับ
ราคาน้ำมันเกียร์ เบิก 0 ใช่ไหมครับ
อยากได้กล่อง ASC บ้างจังแต่ก็กลัวเปลี่ยนแล้วไฟมันจะโชว์อีก
(ของใหม่มีประกันก็ 40k หลังวัดโสมไม่มีประกัน 20k ) เลือกไม่ถูกจริงๆ

PiekPoon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 20:14:43 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับแต่เด๋วต้องเริ่มจากฟิวส์ก่อนแล้วล่ะ

:-X     :-X      :-X

PiekPoon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 20:16:15 »

เรื่องน้ำมันนี้อย่างที่บอกละคับ...ไม่ได้อยู่ถามพอกลับมาถึงเลยไม่กล้าถาม (ร้านเพื่อนแนะนํามา..เด๋วหาว่างู้นงี้)

:-[    :-[