ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยไม่คืน เข้าร้านช่วงล่างทั่วไป ได้ไหม  (อ่าน 1622 ครั้ง)

Panta

• คนคุ้นเคย
 :ร้อนมวาก: :ร้อนมวาก:
ว่าจะแก้ๆ แล้วก็ลืมทุกที นึกขึ้นได้ ของผม ตัว 323i M52 เลี้ยวขวาสุด พวงมาลัยคืนปกติ
แต่ถ้าเลี้ยวซ้ายสุด เหมือนมันเข้าล็อคเลย ต้องออกแรงดึงมาก ถึงคืน จะถามว่า
1. เป็นที่อะไรได้บ้าง
2. เข้าร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ทั่วๆไป เขาทำได้ไหมครับ
3. ถ้ามีการเสียหาย อย่างเลวร้ายที่สุด ของอาการนี้ คืออะไรเสีย ครับ

เดี๋ยวว่างๆ จะเข้าไปแก้ครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: พวงมาลัยไม่คืน เข้าร้านช่วงล่างทั่วไป ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 15:26:57 »
ตั้งศูนย์ใหม่ก็น่าจะหายนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Panta

• คนคุ้นเคย
Re: พวงมาลัยไม่คืน เข้าร้านช่วงล่างทั่วไป ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 05:14:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตั้งศูนย์ใหม่ก็น่าจะหายนะครับ
ขอบคุณมากครับพี่ ผมก็คิดงั้น ตั้งศูนย์ทั่วๆไป ก็ทำได้ใช่มั้ยครับ

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 06:24:34 »
เห็นว่าเขามีตั้งมุมอะไรสักอย่างนี่ละครับ ที่ทำให้พวงมาลัยคืนเวลาเลี้ยว

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2021, 22:46:26 »
ถามเพิ่มเติมครับ รถผมอาการอย่างนี้เลย แต่ข้างขวา ตั้ง0มา 2 รอบแล้วไม่หาย แต่รถตรงดีปกติเลยนะครับ
มันจะติดเฉพาะบางมุมจริงๆ เหมือนเป็นอยู่มุมเดียว เป็นที่อะไรได้บ้างครับ

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2021, 07:32:32 »
อีกอย่างก็ แกนแร็ค ของผมก็มีอยู่บ้างครับ แร็ค ไม่รั่ว แต่เวลาเลี้ยวสุดบางจังหวะมีติดต้องสาวพวงมาลัยช่วย

พอเข้าไปให้ช่างดู ช่างจะยกล้อให้ลอย แล้วโยกล้อเข้าสุด ออกสุด เช็คดู เห็นช่างเขาว่าแกนแร็คคงเริ่มจะแอ่น แต่มันไม่รั่วผมเลยใช้ๆไปก่อนครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2021, 17:02:02 »
แร็คอันเก่าผมก็เป็นเหมือนกัน แกนแร็คมันน่าจะสึกไม่เท่ากันครับ ลองขันตัวตั้งแกนคลายออกสักหน่อย น่าจะดีขึ้นครับ

ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 10:48:49 »
ของผมจะเป็นด้านขวา เลี้ยวขวาสุดจะเหมือนตกร่องพวงมาลัยไม่คืนต้องขยับรถนิดนึงถึงจะคืนได้ ของผมเคยเกิดการตกหลุมกระแทกแรงฝั่งขวาจนยางซีก 2ครั้งในช่วง3เดือนฝั่งเดียวกัน พวงมาลัยจะดึงซ้ายแรงกว่าขวาควบคุมรถได้ไม่ดี ถ้าถนนเป็นร่องรถจะสบัดบังคับไม่อยู่ ผมลองเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าฝั่งขวาข้างเดียว แล้วตั้งศูนย์ใหม่อาการหายสนิท อ๋อลืมไปหลังซ้ายก็เคยตกหลุมจนรถลอย ครั้งนั้นหลังจากตกหลุดได้1สัปดาห์กันโครงหลังซ้ายหักกลาง เวลาลงร่องตัววีท่อระบายน้ำจะดังกึกแรงมาก พอเปลี่ยนกันโคลงก็หายแต่มีอาการรถจะไม่สมดุลย์เหมือนเติมลมยางไม่เท่ากัน รถจะกระด๊อกกระแด๊กเหมือนหมาขาเจ็บ ล่าสุดเปลี่ยนบูทปีกนกหลังพร้อมกันกะลูกปืนล้อหน้า ตั้งศูนย์ใหม่ตอนนี้นิ่งปกติครับ ผิดถูกไม่ทราบแต่เคสผมผมสังเกตุและคาดเดาจากการใช้รถของเราครับ