ผู้เขียน หัวข้อ: หาจำเลย เจ้าสวิทย์กุญแจ  (อ่าน 2273 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
หาจำเลย เจ้าสวิทย์กุญแจ
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:56:35 »
รบกวนปรึกษาครับ รถผมบางครั้งสต๊าทแล้วเงียบ (ไม่มีเสียงอะไรเลย) ??? บิดกี่ครั้งก็เงียบ เลยลองดู บิดสต๊าทเงียบแล้วระหว่างมันเด้งกลับบิดซ้ำอีกครั้ง....ติดครับ ;D หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลย

ตอนนี้จะสต๊าทแต่ละครั้ง ต้องลุ้นครับ  :-\ วันไหนพาลูกค้าขึ้นรถแล้วสต๊าทเงียบ มีหวังเสียหน้าแย่เลย  :'(

เลยสงสัยเจ้าสวิทย์กุญแจ ว่าเป็นที่จุดนี้หรือเปล่าครับ รบกวนปรึกษาด้วยครับ (เพราะเพิ่งเปลี่ยนไดสตาร์ทของใหม่ และแบตก็ไม่น่าจะหมด)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: หาจำเลย เจ้าสวิทย์กุญแจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:43:07 »
เช็คคั่วแบตครับ มีขี้เกรือขึ้นหรือเปล่าว และดูด้วยว่าขั่วมันแน่นดีอยู่ไหม เพราะตอนที่จะสตาร์ทมันจะใช้ไฟมาก ถ้าขั่วหลวม ก็จะทำให้เงียบได้เหมือนกันครับ O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

X-talize

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:45:22 »
 :-*. เป็นคล้ายๆกัน ผมเดาเอาว่าแบตกุญแจน่าจะเสื่อม ทำให้รหัสกุญแจเพี้ยนไปก็เลยสตาร์ทไม่ติด O0
ทางแก้ของผมถ้าเสียบกุญแจแล้วสตาร์ทไม่ติด ให้ปิดและดึงกุญแจออก กดรีโมทปิดและเปิดประตูใหม่อีกครั้งแล้วเสียบใหม่ ทำอย่างนี้สตาร์ทติดทุกครั้งครับ ;)
เฉาก๊วย

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 19:22:15 »
แบต ลูกที ใส่อยู่ซื้อมานาน หรือยังครับ หรือติดรถมา แล้วกี่แอม

กุลชาติ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 20:45:56 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอบดังนี้

- ขั้วแบตแน่น และไม่มีขี้เกลือครับ
- แบตกุญแจเสื่อม คือ ที่ลูกกุญแจใช่ไหมครับ มีวิธีเช็คยังไงครับ แต่ถ้าเงียบอีก จะลองทำตามวิธีที่แนะนำดูครับ
- แบตติดรถมาครับ สลักไว้ว่า 23-11-53 (2 ปีแล้ว)  O0 เป็น Youza MF DIN 75 (มันคือ 75แอม ใช่เปล่าครับ ???) แบบเติมน้ำกลั่นครับ แต่สงสัยว่า ถ้าแบตไม่พอ ทำไมมันเงียบขนาดนี้ครับ

บอกอาการเพิ่มครับ บางทีมีแบบนี้ด้วยนะครับ บิดสต๊าทแล้วเงียบซักครึ่งวิ (ยังไม่ทันถอน) แล้วก็ติด  :-\

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 20:54:58 »
ตอนเช่าๆ บิดไปบิดมา ก็ติดใช้ปะครับ  ท่าวิ่งมาร้อนๆ ไม่ข่อยติด ถึงไม่ติดเลย

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:59:17 »
มีกุญแจอยู่กี่ดอกครับ ลองเอาดอกที่เป็นรีโมทดอกอื่นมาลองดูก่อนครับ

บางทีถ่านกุญแจอาจหมดก็เป็นได้ เคยอ่านว่ามีคนเปลี่ยนถ่ายในกุญแจได้ ลองเช็คดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

praphol

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:30:29 »
น่าจะเป็นที่แบตครับ ลองเข้าร้านแบตให้เขาเอาเครื่องวัดดูครับว่ามันใช้หรือไม่เพราะเวลาติดเครื่องมันกินกระแสเยอะครับ
เคยเป็นมาแล้วครับ V มา12 แต่สตาร์ดเงียบเลย เปลี่ยนแบตหายครับ

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:24:55 »
ผม คิดว่า แบตไม่ได้เสียหลอกครับ ท่าแบตเสียมันจะสตาด แล้วไม่มีแรงหมุน แต่ของเรา บิดไปบิดมาจะติดใช้ปะครับ

ท่าไม่กัวเสีย เงินฟรี ซื้อ แบตใหม่ครับ 100แอม อัพนะครับ เพราะผมก็เคยเป็น ท่าพวก ไม่ถึง100 ใช้ไปสักปีจะออกอาการครับ

อย่างทีหลายๆคน โดนมา เพียงแต่คนขายไม่บอกเรา เราคิดว่า แบตเสีย 1-3ปี เขาบอกเสียเราก็คิดว่าเสีย

อันทีจริงแอม ตก เลย สต๊าทแล้วเงียบ บ่างที บิดค่างไหวก็ติด บ่างที บิดไปบิดมาก็ ติด ขับรถมา แบตร้อนๆชอบไม่ติด เช่าๆ บิดไปบิดมาติดตลอด  :-*

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 17:22:46 »
กุญแจรถ BMW ไม่ต้องมี Battery ในกุญแจก็สตาร์ทติดได้ครับ

ถ้าสตาร์ทไม่ติดต้องลองกุญแจสำรองดูว่าติดหรือเปล่า ถ้าดอกสำรองติดง่าย แสดงว่าChip ในกุญแจเองนั่นแหละที่มีปัญหาครับ

กุลชาติ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 17:29:06 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ไม่ค่อยมีใครสงสัยเจ้าจำเลยสวิทย์กุญแจเลย (แสดงว่าไม่น่าใช่ ???) ผมก็เริ่มสงสัยเจ้าแบตแล้วล่ะครับ เพราะ เมื่อมีปัญหาสตาร์ทเงียบ พอทำให้สต๊าทติดได้แล้ว ปรากฏว่า วิทยุ (Dynavin) มันให้เข้า passward ใหม่, นาฬิกาวิทยุ และช่อง FM ที่ตั้งไว้ ก็หายหมด รวมถึงนาฬิกาในเรือนไมล์ด้วย

มัน reset ใหม่หมดเลย เหมือนถูกถอดขั้วแบตใหม่น่ะครับ ???

ขอตอบคำถามดังนี้ครับ
- ตอนเช่าๆ บิดไปบิดมา ก็ติดใช้ปะครับ  ท่าวิ่งมาร้อนๆ ไม่ข่อยติด ถึงไม่ติดเลย = มันเป็นทุกกรณีครับ เพิ่งขับแป๊บเดียวก็เป็นครับ, วิ่งมาร้อนๆ ก็เป็น, บางทีจอดไว้แค่ 3 วัน แล้วสต๊าท มันก็เป็น

- มีกุญแจอยู่กี่ดอกครับ ลองเอาดอกที่เป็นรีโมทดอกอื่นมาลองดูก่อนครับ บางทีถ่านกุญแจอาจหมดก็เป็นได้ เคยอ่านว่ามีคนเปลี่ยนถ่ายในกุญแจได้ ลองเช็คดูครับ = มีดอกเดียวเองครับ เรื่องร้านแนะนำเห็นในกระทู้ละ เดี๋ยวลองเปลี่ยนถ่านกุญแจดูด้วย

- ส่วนท่านที่แนะนำเรื่องแบต ผมจะลองเปลี่ยนครับ เห็นมีกระทู้แนะนำแบตอยู่

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ถ้าได้ผลยังไงจา update ให้ฟังครับ :-X

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 17:56:49 »
งั่น ลองวิธีนี้ ก่อนเปลี่ยน แบต ละกันครับ ไม่เสียเงิน

ถอดขั้วแบตออก ครับ ทั้ง+ -  เอากระดาษทราย ขัด ขั้วสาย กับ ขั้วแบต แล้วใส่เข้าไปใหม่นะครับ ขันให้แน่นๆ

ตอน ขาถอดนี้ ถอด- ก่อนนะครับ แล้วข่อย ถอด+

ขาใส่ ใส่+ ก่อน แล้วข่อยใส่ - ลอง ดูครับ  :-*

ท่าไม่หาย เปลียนแบตเลยครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:34:21 »
ตอนที่รถผมเครื่องดับที่ศูนย์เขายังสาเหตุไม่ได้ เขาจะขัดขั้วสัมผัสทุกจุดที่มีในรถ ไม่ว่า ขั้วกุญแจ ขั้วกล่อง ขั้วแบต ใหม่หมด บางทีอาจเป็นตัวนี้ก็ได้นะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

กุลชาติ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:31:57 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ และขอบคุณคุณ dantae01 ที่คอยแนะนำครับ :-X (ตอนนี้มันไม่ค่อยเป็นแระ เลยลองขัดขั้วก่อน ยังไม่เปลี่ยนแบต)

X-talize

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:50:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ และขอบคุณคุณ dantae01 ที่คอยแนะนำครับ :-X (ตอนนี้มันไม่ค่อยเป็นแระ เลยลองขัดขั้วก่อน ยังไม่เปลี่ยนแบต)
ทดลองให้แล้วครับ
ผมมีกุญแจสองดอก พกขับรถไปสองดอกเลย ดอกดีมันก็สตาร์ทได้ตลอด ส่วนดอกมีปัญหาก็จะเป็นเหมือนเดิม ต้องกดปิดเปิดในรถใหม่อีกรอบถึงจะสตาร์ทติด ยังงี้ไอ้แบตรถผมไม่น่ามีปัญหา น่าจะมีปัญหาที่แบตกุญแจ O0
ส่วนแบตรถถ้านาฬิกาในรถไม่หายก็แสดงว่าปกติครับ อย่างอื่นมันจำจากกุญแจด้วยก็มี C:-)
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:34:34 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ทดลองให้แล้วครับ
ผมมีกุญแจสองดอก พกขับรถไปสองดอกเลย ดอกดีมันก็สตาร์ทได้ตลอด ส่วนดอกมีปัญหาก็จะเป็นเหมือนเดิม ต้องกดปิดเปิดในรถใหม่อีกรอบถึงจะสตาร์ทติด ยังงี้ไอ้แบตรถผมไม่น่ามีปัญหา น่าจะมีปัญหาที่แบตกุญแจ O0
ส่วนแบตรถถ้านาฬิกาในรถไม่หายก็แสดงว่าปกติครับ อย่างอื่นมันจำจากกุญแจด้วยก็มี C:-)
ทดลองต่ออีกหน่อยครับ
2 วันก่อน นึกครื้มๆเลยเอากุญแจทั้งสองดอกมาเซ็ทการใช้งานรีโมทใหม่ ปรากฎว่าอาการสตาร์ทแล้วเงียบหายไปแล้ว ใช้มาสองวันปกติสตาร์ทที่เดียวติดเลยทั้งคู่ ยังไม่มีอาการอีก ลองดูครับ ;)
เฉาก๊วย

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 21:42:01 »
ยินดีด้วยครับ  :))