ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกรอกดันสายพาน N42 ปัญหาที่ไม่ควรมองข้าม  (อ่าน 3487 ครั้ง)

Nitiroj

• คนคุ้นเคย
  • โสด
สวัสดีครับพี่น้องชาว E46 THAILAND
ปัญหาที่ประสบมาวันนี้ก็คือ ลูกรอกดันสายพานเสีย พัง น็อค ชำรุด ฯลฯ

เกิดจากความไม่ดูแลเอาใจใส่ของเจ้าของ (ยอมรับผิดครับ)

ก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน มีเสียงดังแปลกๆจากห้องเครื่อง ก็สังเกตุดูแล้ว มันไม่ใช่พัดลมแต่กลับเป็นที่ลูกรอกดันสายพาน

ก็เลย ใช้ น้ำมันหล่อลื่นดู ก็เงียบได้ระยะหนึ่งครับ (ไม่เกิน 4 วัน) มันจะดัง จิ๊กๆๆๆๆ ไม่รำคาญครับ ไม่รุนแรงอะไรมากมาย

พอมาวันนี้ อาการก็คือ แอร์ไม่เย็น ความร้อนเริ่มขึ้น พวกมาลัยหนัก ก็เลยจอดอย่างด่วนเลย แล้วเก๊ะฝาครอบ ดู ท่ามกลางอุณภูมิห้อง (ราวๆ40 องศา ข้างถนน)

ปรากฏว่า ลูกลอกได้ทำการ ปลิดชีพออกมาเป็นที่เรียบร้อย แต่สายพาน ตรวจสอบแล้วสภาพยังดีอยู่ ก็เลย จอด รออะไหล่มาเปลี่ยนต่อไป .......

ดูภาพประกอบกันครับ กินข้าวลิง ในตอนอากาศอย่างนี้ ใครเล่าจะทนได้

อุปกรณ์ไม่มีอะไรมากครับ

มี 6 เหลี่ยม เบอร์เกือบใหญ่สุด (ในชุด MINI ซ่อมมอไซค์)
กับเบอร์ 16 ใว้ดันลูกรอก เพื่อให้ใส่สายพานได้ (กรณีลูกรอกไม่ได้เบิกใหม่) แต่ถ้าเบิกใหม่ จะมีเหล็กดันลูกรอกใว้อยู่แล้ว ใส่เสร็จก็ดึงเหล็กออก ก็จะดันสายพานปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 20:59:01 โดย Nitiroj »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ลูกรอกดันสายพาน N42 ปัญหาที่ไม่ควรมองข้าม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 18:21:45 »
เจนได้ของยังครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
Re: ลูกรอกดันสายพาน N42 ปัญหาที่ไม่ควรมองข้าม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 20:24:25 »
ล่าสุดโทรมาบอกว่ากำลังจะไปเอาอะไหล่ที่ลำลูกกาแล้วลองไปใส่เองดูครับรุธ O0
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Nitiroj

• คนคุ้นเคย
  • โสด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 20:56:09 »
เรียบร้อย เปลี่ยนเองเสร็จแล้วครับ ^^ ไม่ยาก แต่งง สายพานนิดหน่อยครับ แต่ก็ให้เพื่อนส่งรูปผ่านทางมือถือเรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 21:01:53 โดย Nitiroj »

Rung

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 21:49:43 »
เปลี่ยนมาราคาเท่าไหร่คราบ  ของผมก็มีเสียงดังเหมือนลูกปืนแตกบางทีปิดแอร์ก็หายคราบ ดังมาสามวันแล้วคราบ

Nitiroj

• คนคุ้นเคย
  • โสด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 22:05:14 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เปลี่ยนมาราคาเท่าไหร่คราบ  ของผมก็มีเสียงดังเหมือนลูกปืนแตกบางทีปิดแอร์ก็หายคราบ ดังมาสามวันแล้วคราบ

ราคาที่ โค้งลำลูกกา (ร้านอะไหล่ที่พี่เขตแนะนำไป)

2300 บาท ครับ เขาบอกของแท้ (ไม่รู้ยังไง)

ถ้าอยู่ย่านรังสิต ผมยินดีช่วยเปลี่ยนให้ฟรีครับ ซื้ออะไหล่มาล่ะกัน เปลี่ยนก่อน สบายก่อน พังแล้ว ลำบากนะครับ เพราะอุณหภูมิห้องเครื่อง มันพาลทำสายพาน ร้อน แล้วสายพาน ก็ทำให้พูเลห์ร้อน มันเลยสึกหรอไวผิดปกติ (ผมคิดว่างั้นนะ) ถ้ายังสมบูรณ์ดี ผมคิดว่า น่าจะออกมาอัดจารบีเพิ่มเติมได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 22:21:43 โดย Nitiroj »

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 22:32:25 »
ยังดีน่ะครับที่มันไปหลุดไปโดนหม้อน้ำ ไม่เ่ช่นนั้นคงเหนื่อยกว่านี้อีก O0 O0 O0

Nitiroj

• คนคุ้นเคย
  • โสด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 22:40:25 »
ยังดีน่ะครับที่มันไปหลุดไปโดนหม้อน้ำ ไม่เ่ช่นนั้นคงเหนื่อยกว่านี้อีก O0 O0 O0

ครับ ยังไงก็กราบขอบคุณพี่เขตต์ และพี่รุต ที่ช่วยแนะนำ และตัดสินใจซื้อของใหม่ไปเลย ดีกว่าครับ  เพิ่มเงินขึ้น แต่สบายใจ ผมก็รู้สึกดีต่อการตัดสินใจครับ

ขอบคุณพี่ๆมากจริงๆครับ

Rung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 22:45:10 »

ราคาที่ โค้งลำลูกกา (ร้านอะไหล่ที่พี่เขตแนะนำไป)

2300 บาท ครับ เขาบอกของแท้ (ไม่รู้ยังไง)

ถ้าอยู่ย่านรังสิต ผมยินดีช่วยเปลี่ยนให้ฟรีครับ ซื้ออะไหล่มาล่ะกัน เปลี่ยนก่อน สบายก่อน พังแล้ว ลำบากนะครับ เพราะอุณหภูมิห้องเครื่อง มันพาลทำสายพาน ร้อน แล้วสายพาน ก็ทำให้พูเลห์ร้อน มันเลยสึกหรอไวผิดปกติ (ผมคิดว่างั้นนะ) ถ้ายังสมบูรณ์ดี ผมคิดว่า น่าจะออกมาอัดจารบีเพิ่มเติมได้ ครับ

ขอบคุณมากๆนะคราบ สำหรับข้อมูล คราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 22:46:46 โดย Rung »

Rung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 19:38:12 »
จัดการเปลี่ยนมาแล้วคราบ เสียงเงียบสนิทเลย :-X :-X :-X :-X