ผู้เขียน หัวข้อ: ฝีมือคนขับ กับ สมรรถนะของรถ  (อ่าน 2554 ครั้ง)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ฝีมือคนขับ กับ สมรรถนะของรถ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 23:27:11 »
อยากถามพี่ๆเพื่อนๆว่าระหว่าง คนขับมีฝีมือแต่ใช้รถแบบธรรมดาไม่ต้องมีสมรรถนะก็สามารถควบคุมรถได้แบบดีมาก กับอีกอย่างสมรรถนะรถดีมากๆแต่คนขับห่วย......เลยอยากรู้ว่าสมรรถนะรถจะช่วยอะไรได้ หากคนที่ขับไม่ได้รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับรถคันนั้นเลย หรือแค่เห็นว่ามันแพงมันสวยก็ซื้อมา โดยที่บางคนแทบจะขับรถไม่เป็นเลยด้วยซำ้ไป...แต่ผมว่าพี่ๆเพื่อนๆก่อนที่จะมาครอบครอง e46 ก็คงต้องผ่านประสบการกันมาไม่ใช้น้อย เลยอยากจะขอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ...เพราะยังมีบางคนหลงผิดคิดว่าอุปกรณ์พวกนี้จะช่วยได้ทั้งๆที่ตัวเองยังไม่รู้เลยว่ามันทำงานยังไง.......เราจะช่วยเหลือกับคนที่ไม่มีประสบการในการขับรถยังไงดีครับ....(ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับขอบคุณครับ)
 :-X :-X :-X

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ฝีมือคนขับ กับ สมรรถนะของรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 00:29:52 »
ผมว่าอยู่ที่คนขับมากกว่าครับสมรรถนะเรื่องรองลงมาครับ ต้องขับเก่งก่อนประสบการณ์เยอะๆก่อนจึงจะสามารถสัมผัสได้ว่ารถทคร่สมรรถนะดีๆมันเป็นอย่างไรถ้าคนไม่มีประสบการณ์ไม่มีความรู้มาขับรถสมรรถนะดีๆก็ไม่ใประโยชน์ครับในความคิดผม ต้องปลูกฝังให้เค้าเรียนรู้จักรถคันที่จะขับก่อนซื้อครับตอนผมตัดสินใจซื้อ e46  ผมก็ศึกษาทุกสิ่งอย่างของมันจนครบหมดแล้วทุกเรื่องจริงๆครับทั้งค่าซ่อมและปัญหาที่จะเจอตอนที่ซื้อครับจะได้ไม่โวยวายหรือตกใจตอนที่มันเป็นอะไรขึ้นมาครับ เช่นกระจกตกรางเป็นต้น ครับ ยังไงก็ควรจะให้เค้ารู้จักและมีประสบการณ์มากกว่าก่อนครับแล้วค่อยซื้อรถที่มีสมรรถนะสูงๆจึงจะใช้งานมันได้เต็มที่ครับ สำหรับผมถ้าคนแชที่คุณ rut กว่ามาถ้าจะซื้อรถแพงๆสิ่งมเดียวที่แกจะได้ไปคือ ความปลอดภัยที่มากกว่ารถทั่วไปครับ ส่วนเรื่องสมตถนะ การควบคุมแกคงยังไม่รู้เรื่อง เท่าไหร่ครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ฝีมือคนขับ กับ สมรรถนะของรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:40:37 »
เรื่องสมรรถนะช่วยได้อยู่แล้วครับ แต่ทั้งนี้จะช่วยได้ขนาดไหนก็อยู่ที่ คนขับ ด้วยครับ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์ตกแต่ง ก็ต้องดูครับว่าใช้อุปกรณ์แบบไหน ทำมาเพื่ออะไรและเราหวังผลอะไร
อย่างผมจะหนักไปทางช่วงล่าง เพราะผมใช้รถตลอด เลยไปเน้นเกี่ยวกับช่วงล่าง เบรค ยาง มากกว่า แต่ของพวกนี้ทำมาไม่เสียหลายอะไรครับ นอกจากมันแข็งอย่างเดียวครับ แต่เรื่องความปลอดภัยถือว่าโอเคเลยครับ

พูดถึงเรื่องการควบคุมรถ พอดีเพิ่งไปขับแบบ จิมคาน่า ที่คุณ ป๋อ จัดที่เมืองทอง ส่วนตัวผมว่า ดีมากเลยครับ ได้ฝึกทักษะการควบคุมรถจริงๆ ไม่ต้องไปลองบนถนนหลวง อยากให้มีจัดแบบนี้อีกบ่อยๆ ยิ่งที่ต้องไปวนเป็นวงกลมก่อนเข้าเส้น ชอบมากเลยครับ แต่ยังทำไม่ได้สักที พอดึงเบรคมือก็สาวพวงมาลัยไม่ทัน พอสาวพวงมาลัยทันก็ลืมปลดเบรคมือ พอไม่ดึงเบรคมือก็เอาหน้าไถลไป ว่ากันมั่วไปหมด แต่ชอบครับได้ฝึกตัวเราเองไปด้วยในตัว พอดีวันนั้นโทรศัพท์มันหล่นไปอยู่ในช่องลมใต้เบาะ ต้องรีบกลับไปรื้อพรมเอาโทรศัพท์ออกมา เลยต้องรีบกลับก่อนเลยได้ขับน้อยไปหน่อย

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:58:41 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เรื่องสมรรถนะช่วยได้อยู่แล้วครับ แต่ทั้งนี้จะช่วยได้ขนาดไหนก็อยู่ที่ คนขับ ด้วยครับ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์ตกแต่ง ก็ต้องดูครับว่าใช้อุปกรณ์แบบไหน ทำมาเพื่ออะไรและเราหวังผลอะไร
อย่างผมจะหนักไปทางช่วงล่าง เพราะผมใช้รถตลอด เลยไปเน้นเกี่ยวกับช่วงล่าง เบรค ยาง มากกว่า แต่ของพวกนี้ทำมาไม่เสียหลายอะไรครับ นอกจากมันแข็งอย่างเดียวครับ แต่เรื่องความปลอดภัยถือว่าโอเคเลยครับ

พูดถึงเรื่องการควบคุมรถ พอดีเพิ่งไปขับแบบ จิมคาน่า ที่คุณ ป๋อ จัดที่เมืองทอง ส่วนตัวผมว่า ดีมากเลยครับ ได้ฝึกทักษะการควบคุมรถจริงๆ ไม่ต้องไปลองบนถนนหลวง อยากให้มีจัดแบบนี้อีกบ่อยๆ ยิ่งที่ต้องไปวนเป็นวงกลมก่อนเข้าเส้น ชอบมากเลยครับ แต่ยังทำไม่ได้สักที พอดึงเบรคมือก็สาวพวงมาลัยไม่ทัน พอสาวพวงมาลัยทันก็ลืมปลดเบรคมือ พอไม่ดึงเบรคมือก็เอาหน้าไถลไป ว่ากันมั่วไปหมด แต่ชอบครับได้ฝึกตัวเราเองไปด้วยในตัว พอดีวันนั้นโทรศัพท์มันหล่นไปอยู่ในช่องลมใต้เบาะ ต้องรีบกลับไปรื้อพรมเอาโทรศัพท์ออกมา เลยต้องรีบกลับก่อนเลยได้ขับน้อยไปหน่อย

ผมว่าต้องรวมตัวไปทำกิจกรรมแบบนี้มั้งอะครับ....ตั้งแต่เเฟนคลอดลูกมาเดือนกว่า ผมยังไม่ได้ไปสนามแข่งรถเลยครับ ได้แต่ซ่อมรถตัวเองไปเลื่อยๆ พอหยุดนานๆรูสึกว่าขามันแข็งๆ ว่างๆต้องหาเวลาเข้าสนามมั่งแล้วละครับ

ขอบคุณคุณโยกับคุณต้อมนะครับที่ช่วยออกความคิดเห็น ขอบคุณครับ
 :-X :-X :-X

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:25:18 »
ผมก็ขับไม่ค่อยเป็นกับเค้าหรอกครับ แต่ที่ไปขับเพราะชอบมากกว่า จริงๆผมให้กลุ่มจัดแบบนี้เยอะๆนะครับ ผมว่ามันดีมากสำหรับคนใช้รถ

ถ้ารถจริงกลัวจะมีปัญหาเรื่องรถ เราก็ไปจัดที่สนามโกคาร์ทก็ได้ จำได้ว่าที่ พัทยา มีอยู่สนามนึงใช้เครื่อง 2 จังหวะ จะได้อารมณ์การขับมากกว่าเครื่อง 4 จังหวะ ที่จอดรถก็กว้างดี ผมว่าน่าสนใจนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

otto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:06:01 »
จัดเลยครับ น่าสนใจมาก  ;)
Silver 2002

Ryan_E46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:25:01 »
สนใจมากครับ ปัจจุบันขับแค่ใช้งานทั่วไป
อยากเรียนรู้วิธีการขับแบบนี้บ้างครับ เผื่อเอาไว้ใช้ได้ในกรณีฉุกเฉินครับ

Awirut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 15:23:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมก็ขับไม่ค่อยเป็นกับเค้าหรอกครับ แต่ที่ไปขับเพราะชอบมากกว่า จริงๆผมให้กลุ่มจัดแบบนี้เยอะๆนะครับ ผมว่ามันดีมากสำหรับคนใช้รถ

ถ้ารถจริงกลัวจะมีปัญหาเรื่องรถ เราก็ไปจัดที่สนามโกคาร์ทก็ได้ จำได้ว่าที่ พัทยา มีอยู่สนามนึงใช้เครื่อง 2 จังหวะ จะได้อารมณ์การขับมากกว่าเครื่อง 4 จังหวะ ที่จอดรถก็กว้างดี ผมว่าน่าสนใจนะครับ

จัดซักครั้งก็ดีเหมือนกันนะครับ จะได้ฝึกฝีมือไปในตัวด้วย คนอื่นจะได้ไม่มาว่าด้วยว่าขับ BMW แต่ขับห่วยจริงๆฮะฮะ
 :)) :)) :))

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 16:38:19 »
เคยได้ไปอบรมการขับ กับ ฝรั่งสวีเดน สอนการควบคุมรวอลโว่ ได้ทักษะ ความรู้ดีๆมากมาย

ตอนซื้อ 850 Turbo มาใหม่ ๆ ตอนนี้จอดสนิท ขับเดือนละ 1 ครั้ง เจ้ารถแรง 225 HP 0-100 / 7 วิ   O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Aorha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 19:47:31 »
อุปกรณ์ที่ใส่แล้วในช่วงล่างเห็นผลที่สุด คื อ กันโคลงหน้าหลัง ซึ่งเป็นสิ่งที่นักแต่รถมักมองข้ามไป ถ้าใส่แล้วจะไม่เสียดายเงินที่ซื้อเลยครับ แล้วจะส่งผลให้สามารถควบคุมรถได้ง่ายกว่าเดิมมาก
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 21:27:39 »
สำหรับผมนะครับ ถามง่ายๆเลยว่า แค่เบรก ABS เนี่ย มีติดรถแทบทุกคัน แต่เคยได้สัมผัสการทำงานของมันหรือยังว่ามันเป็นยังไง ถ้ายังไม่เคย แค่นี้ก็เสียรถแล้วครับ ไม่ต้องเลยไปถึง EBD ASC DSC VSC หรืออะไรก็แล้วแต่มากมาย ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้คิดเหมือนผมป่าวนะ แต่บางทีผมคิดว่า "ถ้าผมได้ขับไอ้รถคันนี้นะ ผมต้องขับได้เต็มสมรรถณะกว่าไอ้เจ้าของมันแน่ๆ" แต่ถ้าสามารถทำได้นะ ผมอยากให้มีการสอนการใช้อุปกรณ์พิเศษๆของรถก่อนที่จะเอารถมาขับ เพื่อให้สามารถใช้รถได้อย่างเต็มสมรรถณะของมัน เพราะถ้าเกิดเวลาที่ต้องใช้มันขึ้นมา จะได้สามารถใช้มันได้อย่างถูกต้อง อย่างของ BMW ก็มีโรงเรียนสอนขับรถด้วยนะ(ไม่แน่ใจว่าปิดไปหรือยัง) BMW Driver Training School แต่ค่าเรียนก็หลกหมื่นกว่าบาทอยู่เหมือนกันนะ (ใจจริงอยากไปเรียนบ้าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 21:37:25 โดย Jeeranapong »
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]