ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างแอร์  (อ่าน 10909 ครั้ง)

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ล้างแอร์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 21:22:01 »
อ้างถึง
jobzerer » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2012 3:11 pm
ล้างแบบไม่รื้อ ล้างได้ครับ 100% เพราะล้างมาแล้ว 800 บาท ล้างจากด้านหน้ารถ บริเวณห้องเเครื่องนั่นแหละครับ
บังเอิญเจอช่างฝีมือถอดไม่กี่ชิ้นก็สอดสายยางกะกล้องได้แล้วครับ ช่างบอกล้างแอร์รถรุ่นนี้ง่ายกว่ารถญี่ปุ่น กลิ่นโอโซนหอมชื่นใจ

โอ้วถ้าเป็นจริงดังท่านว่า คงได้เจอกันอีกซักครากับการล้างแบบไม่ถอดตู้  5555++++

เรื่องของเรื่องเคยไปล้างกับร้านๆนึงโม้ไว้แยอะเอาเข้าจริง ไม่มีประโยชน์อะไรเลย
แต่เคยคุยกับที่สตาร์แอร์พี่เค้าบอกว่าถ้าเปลี่ยนพัดลมแอร์โดยไม่ถอดตู้เค้าสามารถเปลี่ยนได้ โดยการรื้อจากทางห้องเครื่องนี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

plueme46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 09:22:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ศูนย์ BMW ชลบุรีไม่รับล้างครับ แนะนำให้ไปร้านแอร์โดยเฉพาะ ชื่อร้านอะไรไม่รู้จำไม่ได้ แต่เพื่อความมั่นใจกะว่าจะไปร้านสตาร์แอร์ตามที่หลายๆ ท่านแนะนำดีกว่า ที่สำคัญไหนๆ ก็ไปไกลแล้วให้ช่างรื้อล้างใหญ่เอาแบบครบวงจรเลยดีกว่า จะได้ใช้นานๆ หรือไม่ก็จะได้เปลี่ยนอะไรๆ ที่มันเริ่มเสื่อมทิ้งไป อิอิ  <!-- s:D -->:D<!-- s:D -->
รบกวนพี่ยิ้มชี้เป้าที่ชลบุรีหน่อยครับว่าร้านไหนล้างได้ ล้างดีครับ

kok_233:)

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:00:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อยากให้ร้านสตาร์แอร์เปิดเหมือเซเว่น  <!-- s:o_o -->:o_o<!-- s:o_o -->
ที่ร้านมีเตียงนอนให้บริการด้วยแจ่มเลยครับ :)) :))
ผมเคยเอาเข้าไปจะล้างแอร์...พี่เค้าบอกลมยังแรงอยู่ไม่ต้องล้างครับ...เลยไม่เสียตังค์...เจ้าของอัธยาสัยดีครับ ;) ;)
เคยไปเห็นรื้อเบนเลย์อยู่...สุดยอด O0 O0

Ryan_E46

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:01:32 »
ผมเคยถามที่ศูนย์บาเซรองเมือง ค่าล้างอยู่ที่ประมาณ 12,000-13,000 บาทครับ
ล้างแบบรื้อ ถอดตู้ครับ เมื่อต้นปีมีส่วนลดค่าล้างแอร์ 20-30% ด้วยครับ  :-*

ไม่ทราบว่าค่าล้างของ Star Air เท่าไหร่ครับ เผื่อไว้เปรียบเทียบครับ
ขอบคุณครับ :-X

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:20:43 »
ร้านเกิน 8-11 ปี ถ้าจะคิดล้างครั้งแรก หรือ ครั้งที่เท่าไรไม่ทราบ
แนวคิดผมตอนนี้ ......... ไม่ต้องล้างแล้ว เปลี่ยนตู้ใหม่ดีกว่าครับ ของวัดโสมเกรดดีๆ ก็ได้
และ เปลี่ยนอุปกรณืที่เกี่ยวข้องไปในคราวเดียว  เพราะตู้แอร์อายุขนาดนี้ มันเป็นระเบิดเวลา
ที่รอ รั่ว  แถม มันต้องรื้อใหญ่ อยู่แล้ว 
:-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:17:02 »
ล้างมาแล้วครับ n42 ถ้าแกะจากด้านหน้าต้องถอดแผงใบปัดน้ำฝนออกถึงจะเจอฝาครอบตู้ ค่อนข้างยุ่งยากถ้าไม่ใช่ช่างบีเอ็มแค่แกะมาก็มีหวังพลาสติกหัก ท่อที่ยึดบนเครื่องห้อยแน่
เอาง่ายหนอ่ยแกะจากด้านในคนขับ ตรงหนามเตยออกเอากล้องเอาสายแหย่ไปล้าง แต่ล้างไงก็ไม่เกลี้ยงมันแคบไปครับแถมครีบล้มละเนระนาดหมด ไม่เกลี้ยงอีกต่างหาก  ผมล้างที่ร้านชัยวัฒน์แอร์ นครปฐม ส่วนร้านอื่นผมไม่เคยลองครับ อย่าเพิ่งว่าผมว่าล้างไม่ดี เพราะอาจเป็นที่ร้านก็ได้  O0 
เสียไปพันกว่าออกมาเหมือนเดิม สรุปไม่น่าเลย มีแต่เสียกะเสี่ยงเจ็ง
ถ้าจะล้างแบบถอดก้เหมือนกันครับ สู้เปลี่ยนตู้ไปเลยดีกว่าสามพันกว่าๆของ BEHR ตรงรุ่นเดิมๆ ใช้อีกยาวๆสบายใจ

แทนไท

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:15:11 »
ร้านทางเลือกใหม่ อาจจะตอบล่าช้าไปหน่อยแต่อยากแน่ะนําร้านซ่อมแอร์ที่เก่งและราคาเป็นกันเองคือเมื่อปีก่อนรถผมE46ไปเปี่ลยนคอมที่ร้านดังค่าใช้จ่ายคอ่นข้างแพง อาทิตย์ก่อนรถของน้องสาวe60แอร์ไม่เย็นให้ผมช่วยหาร้านซ่อมแอร์ให้ผมจะไปร้านเก่าก็กลัวแพง เลยลองหาทางเลือกใหม่ดูเข้าไปดูเวปซ่อมแอร์รถbmwเจอร้านซ่อมแอร์ชื่อ สตาร์แอร์ซาวด์ บางบัวทอง ชื่อเหมือนร้านแถวเพชเกษมโทรถามเขาบอกคนละเจ้าของเลยเอาเข้าไปให้เช็คดูเสียที่คอมแต่สามารถซ่อมได้น้องสาวไม่อยากซ่อมให้เปีลยนใหม่เลยราคาไม่แพงถูกกว่าร้านดังมากใช้ของแท้แถมรับประให้ 1ปีวันที่ไปทํามีรถbmwและรถยุโรปจอดทําอยู่หลายคัน ลองดูนะครับเผือจะเป็นร้านซ่อมแอร์อีกทางเลือกหนึ่งของพวกเรา

SOMNUK

• 323ia M52TU
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:58:35 »
การถอดคอลโซลหน้าเพื่อล้างตู้แอร์หรืองานอะไรก็แล้วแต่ ต่อให้ช่างฝีมือยอดเยี่ยม
ระดับเทพก็มีโอกาสทำให้เกิดการเสียหายของชิ้นส่วนได้ ซึ่งมันคือจุดที่อ่อนแอของ
คอลโซล เช่นมุมของแผ่นปิดใต้คอพวงมาลัย มุมของช่องเก็บของฝั่งคนขับ แผ่นปิด
ใต้เก๊ะด้านคนนั่งแผ่นครอบชุดฟิวส์ แกนล็อคพลาสติกบางๆของแผ่นปิดแอร์แบ็ก
ด้านคนนั่ง รวมถึงกรอบของช่องใส่วิทยุ ซึ่งที่ผมได้กล่าวมานั้นบางคันไม่เคยถอดบริ
เวณนั้นเลยมันก็แตกเองเหมือนมันหมดอายุส่วนมากจะเป็นตามมุมที่ยึดสกรู ดังนั้นบาง
ครั้งเราก็ต้องเข้าใจสภาพรถของเราด้วยเมื่อเรานำไปให้ช่างซ่อมบำรุง แต่ถ้าเกิดการ
เสียหายแบบที่มันไม่น่าเกิดขึ้นเช่นงัดสวิทช์หักดึงคอลโซลฉีกอะไรประมาณนี้ มันก็ถือ
ว่าเป็นเรื่องที่ช่างควรจะรับผิดชอบ
 :-X