ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม MAF กับ ไฟ EML  (อ่าน 1151 ครั้ง)

buck

• แฟนพันธุ์แท้
สอบถาม MAF กับ ไฟ EML
« เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 10:06:12 »
พอดี M52TU มีอาการแปลกๆคือ วิ่งรถโล่งเกียร์ 5 ความเร็วร้อยต้นๆ แบบคงที่
ไม่กดคันเร่งหรือผ่อนเพิ่ม รถจะมีอาการรอบสวิงนิดๆ (สวิงไม่น่าจะเกิน 100 รอบ) เหมือนจะวอดๆ เป็นช่วงๆ แต่รอบเดินเบาตอนรถติดนิ่งดีครับ
+
มีไฟ eml ขึ้น เครื่องสั่น วิ่งได้ 2000 รอบ
พอดับเครื่องสตาร์ใหม่ก็หาย เป็นทุกวันครับ วันละรอบ 555

ผมเลยถอด MAF กับกรองมาทำความสะอาด
อาการ 2 อาการด้านบนหายไปแล้วครับ ยังไม่กลับมาได้ซํกพักแล้วครับ

อยากทราบว่าเกี่ยวกันมั้ยครับ อาการเหล่านี้กับความสกปรกของกรองอากาศและ MAF

ขอบคณครับ

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
Re: สอบถาม MAF กับ ไฟ EML
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 10:50:07 »
เป้นการเริ่มเสื่อมสภาพของMAFครับ ควรหาสำรองไว้ครับ
DISจะฟ้องขึ้นว่า EGS อินเตอร์เฟสแรงบิดผิดพลาด
 O0 O0 O0
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

SOMNUK

• 323ia M52TU
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 10:52:35 »
มันก็มีส่วนเป็นไปได้ เพราะมันก็เป็นจุดแรกที่เรามักจะเช็คโดยการถอดทำความสะอาดเวลารอบเครื่องสวิงน่ะครับ จะให้ชัวร์คงต้องอาศัยGT1 ครับ
 :-X

buck

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 11:15:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป้นการเริ่มเสื่อมสภาพของMAFครับ ควรหาสำรองไว้ครับ
DISจะฟ้องขึ้นว่า EGS อินเตอร์เฟสแรงบิดผิดพลาด
 O0 O0 O0

ขอบคุณครับ พี่ พอทราบราคากลางๆของ MAF มั้ยครับ ทั้งศูนย์ และทางเลือก

มันก็มีส่วนเป็นไปได้ เพราะมันก็เป็นจุดแรกที่เรามักจะเช็คโดยการถอดทำความสะอาดเวลารอบเครื่องสวิงน่ะครับ จะให้ชัวร์คงต้องอาศัยGT1 ครับ
 :-X

อยากเข้าอู่ไปจับเหมือนกันครับ คงจะเสาร์นี้ (กลัวเสียตังจุง ::cry4::) ขอบคุณมากๆครับ