ผู้เขียน หัวข้อ: ความสำคัญของกุญแจ E46 vs E60 เกี่ยวกับแอร์ครับ  (อ่าน 7259 ครั้ง)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
ผมสงสัยว่าระบบกุญแจของ e46 เหมือน e60 หรือไม่ครับ เพราะว่าเมื่อวานซืนรถ e60 ผมแอร์ไม่เย็นไม่รู้เป็นไรอยึ่ดีๆแอร์ก็ไม่เย็นขึ้นมาเฉยๆ ในใจคิดว่าคงจะระบบแอร์พังแต่ก็เพิ่งเปลี่ยน คอมแอร์มาไม่นานนิ ตู้แอร์ก็เพิ่งล้างไม่นานเอาแล้วซิ ..มันเป็นอะไรพังว่ะ คราวนี้ผมอยู่ พิษโลก จะไปเข้า 0 ที่ไหน เลยโทรไปถาม 0 ครับ แกบอกว่าเป็นที่กุญแจครับ ผมก็งง กุญแจ มันจะไปเกี่ยวอะไรกับแอร์  0  ก็ถามผมเกี่ยวกับกุญแจว่าเปลี่ยนเอากุญแจสำรองมาใช้หรือไม่ ผมบอกใช่ ครับ เค้าบอกว่าเป็นเพราะเปลี่ยนกุญแจมาแล้วยังไม่ได้  set   ระบบต่างๆในกุญแจดอกใหม่ครับ แอร์เลยไม่เย็น  ในใจผมก็ไม่ค่อยเชื่อครับ ที่อยากเอามาใช้ก็เพราะรถปี 2008 ใช้มาดอกเดียวตลอดไม่เคยใช้สำรองเลยกลัวถ่านหมด ก็เออ ทนขับกลับมาบ้านเมื่อวาน กลับมาเอากุญแจดอกเดิมครับเอามาษตาร์ท ปรากฎว่าแอรมืเย็นช่ำชื่นใจเหมือยเดิมเลยจริงๆ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ แล้วลองเอาอีกดอกมาสตาร์ท ก็ไม่เย็นอีกครับ วันนี้เลยไป millenium พระราม 4 ให้เค้า  set  กุญแจให้เค้าบอกว่าระบบทุกอย่างต้องมถ้าเปลี่ยนแปลงกุญแจา set ใหม่ทุกอย่าง  แต่ผมลืมถามว่าเหมือน e46 ไหม??? ผมเลยอยากรู้ว่า e46 มันเหมือน e60 เรื่องแอร์รึเปล่าครับ เพื่อคนเปลี่ยนกุญแจใช้แล้วแอร์ไม่เย็นจะลองกลับมาใช้ดอกเดิม พอหลังจากผม set กุญแจ จาก 0 แล้ว ก็เย็นทั้ง 2 ดอกเลยครับ แปลกมากมาย เลยเอามาแชร์กันเพื่อ e46 ของเราจะเป็นบ้างจะได้ไม่ตกใจกันครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ^_^

crayonz

• ขาประจำ
Re: ความสำคัญของกุญแจ E46 vs E60 เกี่ยวกับแอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:24:30 »
กุญแจ E46 รุ่นปีหลัง ๆ เขาจะเปิด Komfort memory ไว้เลยครับ เรียกว่า ถ้ากุญแจดอกนั้น ๆ ตั้งค่าแอร์ต่าง ๆ แบบไหนไว้ ตั้งเบาะตำแหน่งไหนไว้ (เฉพาะเบาะไฟฟ้า) มันจะปรับให้อัตโนมัติเลย

E60 ก็เหมือนกันครับ ถ้าเราปรับ Memory เบาะ ตำแหน่งคนขับไว้, ปรับแอร์แบบนี้ไว้ มันจะจำติดกับดอกกุญแจไว้ครับ  ถ้าดอกสำรองไม่เคยใช้ ก็แค่ตั้งใหม่ เสียบตัวกุญแจเข้าคอ กดสตาร์ทใช้งานปรกติ พอดับเครื่องมันก็จำแล้วครับ

ที่ผมทราบมาตอนนี้ มันยังจำเลขไมล์ในกุญแจอีกด้วยครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ความสำคัญของกุญแจ E46 vs E60 เกี่ยวกับแอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:33:48 »
ของผม4 ดอกสตาร์ทติดขับได้แอร์เย็นทั้ง4ดอก ครับ

323iase 2003

yo-e46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:35:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กุญแจ E46 รุ่นปีหลัง ๆ เขาจะเปิด Komfort memory ไว้เลยครับ เรียกว่า ถ้ากุญแจดอกนั้น ๆ ตั้งค่าแอร์ต่าง ๆ แบบไหนไว้ ตั้งเบาะตำแหน่งไหนไว้ (เฉพาะเบาะไฟฟ้า) มันจะปรับให้อัตโนมัติเลย

E60 ก็เหมือนกันครับ ถ้าเราปรับ Memory เบาะ ตำแหน่งคนขับไว้, ปรับแอร์แบบนี้ไว้ มันจะจำติดกับดอกกุญแจไว้ครับ  ถ้าดอกสำรองไม่เคยใช้ ก็แค่ตั้งใหม่ เสียบตัวกุญแจเข้าคอ กดสตาร์ทใช้งานปรกติ พอดับเครื่องมันก็จำแล้วครับ

ที่ผมทราบมาตอนนี้ มันยังจำเลขไมล์ในกุญแจอีกด้วยครับ
ขอบคุณพี่ crayonz มากๆครับผม แต่ e46  ผมใช้อีกดอกก็แอร์เย็นปกติเลยสงสัยแต่ตอนนรค้กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:38:12 »
E46 ของผมมันจำ แต่เลขไมค์   ไม่จำแอร์  ..... ::)   วิธีรีเซต หาดูได้ใน ยูทูป ขี้ตรงนี้มั่ง ปิดประตูมั่ง กดรีโมทปุ่มนั้นปุ่มนี้ ถ้าจะให้ใช้ได้ทุกดอก ต้องในเวลา หนี่งนาที่จากดอกแรกไปดอกสอง จากดอกสอง ไปดอกสาม มั่ง  หาดูได้นะครับ มีนะครับ วันก่อนใช้รีโมทไม่ได้ ถ่านก้ ปำๆเปือๆ นะครับ

ให้ได้ไม่ปกติ ๆ ถึงจะชาร์จแล้ว ...ว่าจะผ่า เปลี่ยนถ่านซะเบย  ^-^ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 20:43:17 โดย Harn »

X-talize

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 21:17:52 »
 :-X ขอขอบคุณรุ่นพี่ e36ครับ :-X
อ้างอิง
--------------------------------------------------------------------------------
woravut :
ไปเจอ Version ภาษาอังกฤษมาครับ

1. Open the car doors using the remote function of your working key.

2. Get in and close (don’t lock) all the doors.

3. Put the key in the ignition and switch momentarily to position 1 which is
the first position when you turn the key clockwise. This is the accessory
position. Don’t stay in position 1 longer than 5 seconds; then turn the key
back to the off position.

4. Remove the key.

5. On the key transmitter, press and hold the unlock button. Press and release the lock button three times within 10 seconds while still pressing the unlock button.

6. release the unlock button.

7. The system indicates re-programming by locking and immediately unlocking
the door locks.

8. If you want to do more remotes, you must do each within 30 seconds of
step 7 for the preceding key. You just need to repeat steps 5 through 7 for
each key after the first.

ต้องลองก่อน แล้วจะมาแจ้งนะครับ
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 21:22:46 »
ใช้เซ็ทกุญแจรีโมท ของผมเมื่อก่อนก็ใช้กุญแจสำรองไม่ได้ ทำตามแล้วใช้ได้เลยครับ
 :-X อันนี้ฉบับไทยใน 36 (ขอบคุณอีกครั้ง) ใช้ได้กับ 46 แต่ต้องเอากุญแจไปจ่อที่กระจกมองหลังด้วยครับ :-*
อ้างอิง
--------------------------------------------------------------------------------
Narangsan.ja :
พี่ๆคับของผมทำตามที่บอกทุกอย่างแล้วมันยังไม่ได้อะคับ...ไม่ทราบว่าเป็นที่ตัวรับหรือป่าวคับ

มันอยุ่ตรงไหนคับ ซ่อมได้หรือป่าวคับ

อาจจะทำช้าไปครับ หรือไม่ก็ในครั้งแรกทำไม่ถูกจะต้องรออีก 30 วินาทีนะครับ

ทำตามนี้เลยครับ ได้แน่นอน ผมทำทีเดียว ติดเลย

เมื่อรีโมตของเราแบตหมด สังเกตุได้จากต้องเข้าไปใกล้ๆ รถมากกว่าแต่ก่อนถึงจะกดรีโมทแล้ว ล็อคของรถถึงจะทำงาน อันนึงให้เตรียมเปลี่ยนแบตเตอรี่ได้เลย

แบตเตอรี่ที่ใช้ของผม E36 ปี97 เป็นแบบสามปุ่ม ใช้แบตเตอรี่ รหัส CR1220 จำนวน 2 ก้อน ซื้อมาก้อนละ 150 แต่ไปถามอีกร้านบอกว่า 70 บาท ถึงขั้นเครียดเลยแต่ไม่เป็นไร เปลี่ยนครั้งนึงใช้ได้ยาวเลย
1. แงะฝาด้านหลังกุญแจ ใช้เล็บค่อยๆ แงะนะครับ เดี๋ยวเขี้ยวจะหัก
2. จะเห็น สกรู สองตัว ก็ขันออกปกติ ระวังกระเด็นหายนะครับ
3. เปิดฝาออกจะเห็นแบตเตอรี่ ให้เปลี่ยนออกระวังสลับขั้ว เพราะต้องวางสลับกัน ระหว่างขั้วบวก กับ ลบ จะมีบอกอยู่ที่ใส่ครับ ในตอนนี้จะเห็นที่มุมขวาล่างจะมี LED ดวงเล็กๆ อยู่ ของผมมี LED แต่ไม่ได้เจาะรูไว้ให้ดูครับเพราะมันติดเจ้าตัว Emobilizer แต่ไม่เป็นไร ไม่จำเป็น แต่ถ้าหากอยากจะเจาะก็เจาะได้นะครับ แต่ต้องให้เยื้องซะหน่อย ก็พอมองเห็นแสง
4. เมื่อเปลี่ยนเสร็จแล้วก็ประกอบกลับตามปกติ ต่อไปเป็นการ Set Remote ให้ใช้ได้กับรถเราเหมือนเดิม
5. เข้าไปนั่งในรถ ปิดประตุให้สนิท ไม่ต้อง Lock รถ
6. ให้เสียบกุญแจไปที่รูแล้วบิดสุด แต่ไม่ต้องถึงจุดสตาร์ทนะครับ อันนี้เมื่อบิดจนถึงจุดก่อนสตาร์ทแล้วให้นับ 1 2 3 แล้วบิดกลับ แล้วดึงกุญแจออกให้ไวเลยครับ
7. กดปุ่ม ปลดLock รถ ค้างไว้ ถ้าใครไม่มี LED ก็ไม่ต้องห่วงให้นับ 1 2 3 4 5 (ถ้ามี LED จะเห็นว่า LED จะกระพริบเร็วๆ)แล้วให้กด Lock 3 ครั้ง โดยที่ยังกดปุ่ม ปลดLock คาไว้อยู่ครับ
8. จากนั้นปล่อยปุ่มทั้งหมด รอประมาณ 2 วินาที จะสังเกตุว่า กลอนประตูมันทำงานเอง(ถ้ามี LED มันจะกระพริบช้าๆ)แล้วให้กด ปุ่ม Lock รถอีกครั้ง ตอนนี้รถจะต้อง Lock และกดปุ่มปลด Lock เป็นอันเสร็จพิธี ทีนี้ก็สามารถใช้กุญแจรีโมทได้ตามปกติแล้วครับ

หมายเหตุ ขั้นตอนตั้งแต่เริ่มบิดกุญแจ จนถึงขั้นตอนสุดท้ายนั้นจะต้องทำภายใน 30 วินาทีเท่านั้นนะครับ เพราะฉะนั้นเวลาทำไม่ต้องกลัวว่าจะเร็วไปครับ ซัดไปได้เลย ถ้าทำถูกก็จะโอเคเองครับ ผมดูจากเว็บอื่นทำต้องหลายครั้งไม่ได้ พอไปหาในเว็บต่างประเทศทำตาม ทีเดียวได้เลย ก็เลยเอามาฝากกันครับ
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 21:31:11 »
ขอบคุณพี่ x-talize มากครับ ได้ฟามรู้เพียบเลยครับ ^_^

X-talize

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 21:53:06 »
 ;)ไปโดนค่าวิชามาที่สะพานควาย 200 บาท แล้วงงๆ เขาเข้าไปนั่งในรถเราทำไม ??? เปิดๆ ปิดๆประตูอยู่นั่นแหละหลายรอบ กลับมาเลยต้องหาข้อมูลเพิ่มเติม เพราะยังมีปัญหาอยู่ดี พอตอนเซ็ทตัวสำรองได้ อีกดอกดันใช้ไมได้เฉยเลย พออ่านๆเจอข้อ 5 ถึง 8 เอ้ยนี่มันคุ้นๆนี่นา เลยทำตามดูก็โอเค แต่ตอนทำดอกต่อๆไปต้องเร็วหน่อยครับ :))
ตอนนี้จะภูมิใจมากๆ  ;) และต้องเปลี่ยนดอกกุญแจขับรถทุกครั้ง เพราะว่าพอเวลากดรีโมทเปิดประตูจะพบว่าเบาะไฟฟ้ามันเลื่อนเองตามที่เราตั้งกับกุญแจแต่ละดอก ต้อนรับยังกับ VIP แน่ะ  :))555 :))
เฉาก๊วย

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:02:58 »
สุดยอดเลยท่าน.....

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:17:18 »
ได้ความรู้เพียบ ขอบคุณทุกท่านครับ :-X

GaB

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46セダン
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 01:24:19 »
ได้ความรู้เพียบเลยครับ สุดยอดๆ

KcKc

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:20:41 »
ขอบคุณครับ

teateesubphi

• ขาประจำ
    • http://www.facebook.com/skincaremalls
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 05:05:27 »
วิธีตั้งค่านี้ สามารถลองใช้กับรีโมท ที่ใช้งานได้อยู่แล้วรึป่าวครับเช่น ของผม รีโมทใช้งานได้ทุกปุ่มยกเว้น ปุ่มล๊อครถอ่ะครับ เวลาล๊อคต้องไขที่ประตูอย่างเดียว ส่วนปลดล๊อค กะ เปิดกระโปรงท้าย ได้ปกติครับ  ปล. ที่แปลกคือ เวลากดล๊อครถไม่ตอบสนอง แต่ว่าเวลาไขล๊อคที่ประตูไปแล้ว ผมลองกดปุ่มล๊อคที่รีโมทแบบ Double click ดันตอบสนองแค่ไฟในรถติดซะงั้น เลยงงว่า สรุป ปุ่มเสีย หรือ ว่าต้องตั้งค่าใหม่กันแน่คับ^^
BMW E46 323ia 2001
Line🆔: teateesubphi