ผู้เขียน หัวข้อ: *** DIY : ไล่ลม (อากาศ) ในระบบน้ำ และ ข้อมูลการบริโภคน้ำมัน 318iase N42 ***  (อ่าน 24054 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/

การไล่อากาศ สำหรับท่านที่ต้องการเติมน้ำที่พร่องในถังพักน้ำ
 ( น้ำดื่มสะอาดดีที่สุด หลีกเลี่ยงน้ำประปา )

คำเตือน : ก่อนกระทำการใดๆ เครื่องต้องเย็น และ แรงดันในระบบลดลงแล้ว
 อย่าเปิดฝาหม้อน้ำขณะที่เครื่องยังร้อนอยู่เด็ดขาด
 เพราะน้ำในระบบร้อนมาก จะทำอันตรายต่อท่าน

1. หมุน สกรูสำหรับไล่ฟองอากาศ และ เปิดฝาหม้อน้ำ ติดเครื่องเดินเรียบ ไม่ต้องไปเร่งอะไรมากมาย จะมีน้ำล้นออกมา
    สังเกตุ ถ้าน้ำเป็นสี ไม่ว่าเขียว ชมพู แดง ฟ้า เหลือง  สบายใจได้ว่ามีน้ำยาหล่อเย็นผสมในระบบแล้ว

2. สังเกตุช่องไล่ฟองอากาศ ที่เราเอา สกรูสำหรับไล่ฟองอากาศ ออก
    จริงๆ จะคลายออกสัก 4 -5 รอบ แล้วรอสัก 3-4 นาที ก็ได้โดยไม่ต้องเอาออก    ลมมันก็จะระบายออกบริเวณร่องสกรู  แต่ผมถอดออกมาเพื่อ
    จะได้ถ่ายภาพให้เห็นชัดเจน   

โปรดระวัง  สกรูสำหรับไล่ฟองอากาศ หล่นลงในในห้องเครื่องนะครับ มันจะเอาออกยาก
     ( สกรูสำหรับไล่ฟองอากาศ เบิกศูนย์ อันละ 100-120 บาท )

3. เมื่อลมออกหมดก็ขัน สกรูสำหรับไล่ฟองอากาศ  กลับคืน แค่ตึงมือก็พอครับ 

4. จัดการเติมน้ำดื่มสะอาดเข้าไปที่ถังพักน้ำจนได้ระดับที่เหมาะสม  เดินเครื่องไปสัก 5-10 นาที จนวาวล์น้ำเปิด เติมน้ำให้ได้ตาม รายการ 5

5. ความเหมาะคือระหว่าง Min ~ Max เรียกว่าเดินสายกลาง หรือ จะค่อนไปทาง Max ก็ตามสะดวก

จากนั้นก็เอาผ้าแห้งเช็ดให้สะอาด คราบน้ำ รอบบริเวณที่ทำงาน ในห้องห้องเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 18:02:51 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
ข้อมูลสำคัญ : E46  318iase  เครื่อง N42  ปี +2003

1. น้ำในระบบหล่อเย็น 7 ลิตร  ( รวมวงจรฮีทเตอร์ )

2. น้ำมันเครื่อง + การเปลี่ยนกรอง 4.25 ลิตร แต่ใส่ 4.5 ลิตร เกินหน่อยก็ได้ครับไม่ทำให้รถเสียหายอะไรหรอก 

3. ถังน้ำมัน 63 ลิตร  มีสำรองถึง 8 ลิตรเมื่อไฟเตือนน้ำมันหมด  ( ส่วนมากรถ Japan จะคงเหลือ 7 ลิตร )
    หลังจากไฟสัญญาณขึ้น ยังวิ่งระยะทางได้อีก ราว 60 - 70 กม. เป็นอย่างน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 18:32:24 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
ขอบคุณพี่ krisada มากๆครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆครับ ^_^

Krisada511

การบริโภคเชื้อเพลิง  ทดสอบล่าสุด เติมเต็มถัง ลบไมล์เช็คระยะทาง 0
 ( น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ 95 เอสโซ่ )

น้ำมันหมดไปค่อนถัง วิ่งได้ระยะทาง ที่ 419.6 กิโลเมตร
ในมาตรวัดคำนวนว่าจะวิ่งได้ระยะทางอีก ราว  314 กิโลเมตร
รวมระยะทางที่คาดว่าจะวิ่งได้ 733.6 กม. / ถัง    หารด้วยปริมาณน้ำมันเต็มถัง 63 ลิตร
จะได้ค่าเฉลี่ย  11.64 km / ลิตร

หมายเหตุ : ระยะทางอาจลดไปจากที่ประเมิน / การทดสอบ ในเมือง + นอกเมือง
( นอกเมืองขับที่ 140-150 กม. /ชม. บ่อย หรือเฉลี่ยเดินทาง 110-120 กม. /ชม )

ล้อ 225 / 45 R 17    BBS RX  แท้ เติมลมตามคำนวน หน้า 30 หลัง 36 ปอนด์

......ฝนตกช่วงนี้ บ่อยมาก เลยไม่ได้ล้างรถเลย เห็นแล้วไม่สบายตา สบายใจ  ........  :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 14:22:44 โดย krisada511 »

crayonz

• ขาประจำ
ขออนุญาติเพิ่มอีกนิดครับกับเรื่องไล่ลม

ท่านที่ใช้รถเดิม ๆ ไม่ได้ตัดHeater ทิ้งไป เวลาถ่ายน้ำออกไปแล้ว ต้องไล่ลมใน Heater core ด้วยครับ ทำได้ด้วยการเปิด Heater ให้สุด ปรับอุณหภูิมิสูงสุด และเปิดช่องแอร์ให้เป็นสีแดงสามจุด (ตรงกลางคอนโซล)

ตอนไล่ลมรถต้องอยู่บนพื้นเรียบได้ระดับครับ 

ทุกครั้งที่ไล่อากาศจากระบบน้ำ หลังเติมน้ำเต็มจนล้นรูน็อต ก็ต้องเดินเครื่องให้วาล์วน้ำเปิดด้วยครับ ดูจาก Temp หน้าปัทม์ควรจะอยู่ตรงกลางแล้วนั่นเอง

ไม่ควรเติมน้ำจนล้นครับ

แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

Krisada511

ขอบคุณข้อมูลๆดี ประกอบอย่างยิ่งครับ  :-*

wat

เป็นข้อมูลดี ๆ มากครับ ขอบคุณนะครับ

Chawannut

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Big thank krab.

Krisada511

เมื่อครู่ ลองทำตามคำแนะนำของคุณ crayonz  ทุกชั้นตอนแล้วครับ 

:-*

Harn

• ขาประจำ
 ;)  ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ดีๆ 

การเติมน้ำใน หม้อพักน้ำสำรอง(Expansion Tank) ควรเติมที่ระดับ Max นะครับอย่ามากเกินจนเต็ม เดี่ยวจะไม่มีที่ให้อากาศไว้ยุบตัวนะครับ พอมีความร้อน

ไม่งั้นสาย ยางในระบบจะบวม แล้วนิ่มตามมา แล้วตามข้อต่อจะมีน้ำเรื่มซึ่ม แล้วแตก ในที่สุดนะครับ >>> ของผม ตอนนี้ กำลังจะรื้อระบบ น้ำทั้งหมดอยู่นะครับ น่าจะได้ทำใน

อาทิตย์ หน้าโน่นนะครับ ได้ความอย่างไร เพราะอะไร จะนำมาแชร์หลังจากเสร็จแล้วนะครับ  ::)  เตรียมของใกล้ ครบแล้วครับ  O:-)

crayonz

• ขาประจำ
รูปถ่ายละเอียดมากครับ เป็นประโยชน์จริงๆครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

yo-e46

เมื่อ 2เซียนมาปะทะกัน คือคุณ crayonz ผู้เลื่องชื่อจาก pantip ในห้องรัชดา ผู้มีคนติดตามผลงานกว่าพันคนพบกับ คุณkrisada  511 เซียนจากหลายแหล่งทั้ง siamnaliga pajeroclub  และ e46 thailand   ประโยชน์จึงบังเกิดแก่ผู้รับฟังจริงๆครับ ผมรอให้คู่นี้มาเจอกันในกระทู้มานานแล้วครับ เป็นคู่ที่ให้ความรู้ที่สุดยอดที่สุดในโลกไซเบอร์เลยก็ว่าได้ครับสำหรับสองท่านนี้ มาพบกันบ่อยๆนะครับผมรอฟังคำแนะนำจากทั้งสองท่านอยู่เสมอครับผม ^_^

crayonz

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เมื่อ 2เซียนมาปะทะกัน คือคุณ crayonz ผู้เลื่องชื่อจาก pantip ในห้องรัชดา ผู้มีคนติดตามผลงานกว่าพันคนพบกับ คุณkrisada  511 เซียนจากหลายแหล่งทั้ง siamnaliga pajeroclub  และ e46 thailand   ประโยชน์จึงบังเกิดแก่ผู้รับฟังจริงๆครับ ผมรอให้คู่นี้มาเจอกันในกระทู้มานานแล้วครับ เป็นคู่ที่ให้ความรู้ที่สุดยอดที่สุดในโลกไซเบอร์เลยก็ว่าได้ครับสำหรับสองท่านนี้ มาพบกันบ่อยๆนะครับผมรอฟังคำแนะนำจากทั้งสองท่านอยู่เสมอครับผม ^_^

ผมไม่ใช่เซียนครับ ผมก็แค่เอาคู่มือรถมาตอบ ผมอาจจะโชคดีกว่าหลาย ๆ ท่านที่ผมมีคู่มือพิเศษอีกอัน ที่เป็นคน เคยทำงาน BMW USA คอยแนะอยู่

ความรู้ไม่ใช่ของผม ผมได้มา ผมก็แบ่งต่อไป ไม่มีอะไรที่ผมคิดค้นเองทั้งนั้นครับ

yo-e46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ผมไม่ใช่เซียนครับ ผมก็แค่เอาคู่มือรถมาตอบ ผมอาจจะโชคดีกว่าหลาย ๆ ท่านที่ผมมีคู่มือพิเศษอีกอัน ที่เป็นคน เคยทำงาน BMW USA คอยแนะอยู่

ความรู้ไม่ใช่ของผม ผมได้มา ผมก็แบ่งต่อไป ไม่มีอะไรที่ผมคิดค้นเองทั้งนั้นครับ
ถึงจะไม่ใช่เซียนแต่ความรู้ต่างๆก่อนที่ผมจะซื้อ e46  ผมก็อ่านจากพี่ใน pantip มาก่อนที่ผมจะตัดสินใจซื้อในใจผมพี่ crayonz คือ บุคคลที่ให้ความรู้คนเดียวที่ผมไม่สามารถไปหาได้จากที่อื่นครับ ขอบคุรพี่จริงๆครับ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM

;)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

ผมไม่ใช่เซียนเช่นกันครับ แต่ชอบค้นหา ความรู้ ในสิ่งที่เรารัก และครอบครอง
ให้เกิดประโยชน์สูงสุด ถ้าใช้แต่เงิน ปัญหามันก็จบเช่นกัน
แต่ทำไมเราไม่ทำให้การใช้เงิน อย่างถูกต้อง มีข้อมูล รับรู้ ก่อนจะจ่าย ใดๆ
และถ้าความรู้นั้นมีประโยชน์ กับผู้อื่นด้วย ไม่ควรช้าที่จะเผยแพร่
การสร้างความดี เล็กๆน้อยๆ ให้สังคม มันก็สุขใจมากนะครับ
ส่วนพวกจะหมั่นใส้ หรือ อะไรก็ตาม ผมมองสิ่งเหล่านั้นเป็นอากาศ
เพราะทำดี ตั้งใจดี เลยไม่กลัวครับ    :-*

หมายเหตุ : เมื่อ 12-14 ปี ก่อน ผมก็เคยตอบปัญหา พวกคอมพิวเตอร์ Internet สมัยแรกๆ
               ใน Pantip  โดยใช้ชื่อ  " เด็กผี ( ผู้ยึดมั่นในสาระ ) "  ชื่อดังกล่าวไม่ได้เกี่ยวกับทีมบอลนะครับ
               คนอายุ 35 ขึ้นไปน่าจะจำได้

crayonz

• ขาประจำ
ผมจำได้ครับ ! ผมเคยเห็นชื่อเด็กผีนี้นานมาแล้วจริง ๆด้วย

แต่ผมไม่ได้ 35 ขึ้นไปครับ อิอิ

ผม 38 ขึ้นไป :))

yo-e46

;) สุดยอดครับพี่ krisada ขอบคุณพี่ด้วรตับผมผมอ่านแต่ห้อง รัชดาซะส่วนใหญ่ เลยไม่ได้เข้าห้อง ไอที งั้นคงต้องเป็ผฟนพันธุ์แท้พี่อีกคนแน่ๆ ยังไงขอบคุณจากใจจริงๆครับที่อุตส่าห์สละเวลามาตอบกระทู้อธิบายให้ พวกเราชาว e46
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 10:49:30 โดย yo-e46 »

X-talize

;D ชอบครับชอบ สังคมแบ่งปันและอบอุ่น ;)
เฉาก๊วย

Harn

• ขาประจำ
 :'(   บอกผม มั่งต่ะ     ;) ;)    มีทั้งบุคคล ทางเทคนิค ทางซอฟแวร์   รับรอง BM น่าใช้อย่างแน่นอน  :-X :-X :-X

kangplaz

ผมเติมน้ำกลั่น ในหม้อพักน้ำ แปลกรึป่าวครับ O0

Krisada511

ผมเติมน้ำกลั่น ในหม้อพักน้ำ แปลกรึป่าวครับ O0

น้ำกลั่น จุดเดือดสูงกว่า   ;) แต่ราคาสูงกว่า .... ผมเลือกน้ำดื่ม  ซึ่งสู้น้ำกลั่นไม่ได้ แต่ดีกว่าน้ำประปา  เรียกว่ากลางๆ  :-*

Harn

• ขาประจำ

น้ำกลั่น จุดเดือดสูงกว่า   ;) แต่ราคาสูงกว่า .... ผมเลือกน้ำดื่ม  ซึ่งสู้น้ำกลั่นไม่ได้ แต่ดีกว่าน้ำประปา  เรียกว่ากลางๆ  :-*

น้ากลันไม่ได้มีจุดเดือนสูงกว่านะครับ อย่าเข้าใจผิดน่ะครับ   ...... ???     น้ำกลั่นมาจากการกลั่น มาจากการต้มน้ำธรรมดา ให้กลายเป็นไอ แล้วนำมาควบแน่นให้กลายเป็นหยดน้ำ

แล้วได้น้ำที่บริสุทธิขี้นมานะครับ (Demine Water) เพื่อให้มีความบริสุทธิเท่านัน เพื่อนำไปผสมกับอื่นสารอื่นๆ หรือนำไปใช้ในกระบวนการที่ต้องการความสะอาดนะครับ มีราคาค่ากลั่นแล้วแพงขี้น  นะครับ  อย่าเช่น เติมเบตเตอร์รี่นั้นเอง ที่ต้องการความสะอาดของน้ำเพื่อป้องกันการเกิดตะกรันแล้วไปเกาะแผงเซลล์ของหม้อเบต

ส่วนในหม้อน้ำถ้าอยากให้จุดเดือนเพิ่มมากขี้น เราต้องเติมน้ำ + ไกลคอล(Glycon) หรือน้ำยาหม้อน้ำนะครับ     เพื่อยกจุดเดือดของน้ำที่ผสมกัน ให้สูงขี้นจาก 100 C 

เป็น +125 C หรือ +145C  ยังไง (ถ้าเราต้องการต้มให้เดือนกลายเป็นไอเราต้องใช้ความร้อนมากขี้นนะครับ) เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำเดือดแล้วกลายเป็นไอ แล้วน้ำหายนะครับ

แต่จุดเดือดสูงขี้น ความร้อนก็ยังอยู่นะครับ คือน้ำไม่เดือดกลายเป็นไอแต่ความร้อน ยังคงเท่าเดิม ถ้าระบบระบายความร้อนหม้อน้ำยังดีนะครับ

......... แต่ถ้า ซื้อมาเติมหม้อน้ำนี่ก็ไม่ว่านะ ครับ ขวดละ 20-50 บาท หม้อน้ำ ประมาณ 7 ลิตรได้มั่งครับ ผมไม่แน่ใจนะครับ (น้ำกลั่น 3.5 ลิตร+น้ำยาหม้อน้ำ 3.5) คุ้มนะครับ ที่ป้องกันไม่ให้เกิดตะกรันหรือคราบในระบบ เพื่อบ้องกัน การบล็อก ไปเกาะตามท่อหม้อน้ำ แล้วกระระบายความร้อน ได้ไม่ดี  :P :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 19:32:41 โดย Harn »

Surasak

• ขาประจำ
 :)ผมขอเสริมเรื่องน้ำหล่อเย็นครับ ไม่แนะนำให้ใช้น้ำเปล่า น้ำกลั่นหรือน้ำประปาครับเพราะจะทำให้เกิดสนิม ตะกรันและปั้มน้ำชำรุด ซึ่งเป็นต้นเหตุของปัญหาเครื่องร้อนจนฝาสูบแตกได้ สนใจรายละเอียด ขอเชิญไปฟังการบรรยายฟรีเรื่องน้ำหล่อเย็นในงานมิตติ้งครั้งที่ 6 ที่เขื่อนแก่งกระจาน ในวันที่ 12-13 สิงหาคม 55 ตามลิ้งค์นี้ครับ( รีบจองห้องพักภายใน 4 ส.ค.55 ช้าหมดครับ)  ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 22:20:10 โดย Surasak »
Surasak

kamphola

• คนคุ้นเคย
ชอบกระทู้คุณ krisada ที่สุด มีภาพถ่ายชัดเจนเข้าใจง่าย มีประโยชน์ทุกกระทู้

ตอนนี้เซ็งๆรถเพราะมีปัญหาเรื่องน้ำหายพอดี กำลังหาวิธีไล่ลมอยู่เลย
ไหนๆมาเรื่องน้ำแล้วผมรบกวนถามเกี่ยวกับเนื้อหากระทู้นิดครับ

รถผม 323iSE เครื่อง M52TU วิ่งเกือบ 2 แสน ติดแก็สได้ 1 ปีเศษ วิ่งแก็สไปราว 1 หมื่่นกิโล
น้ำหายประมาณ 1 ลิตร ต่อการวิ่ง 6-700 Km. หรือราว 1 เดือน

เข้าศูนย์ครั้งที่ 1 เจอเปลี่ยนปั๊มน้ำ สกรูไล่ลม ล้างหม้อน้ำ+เติมน้ำยา 

เข้าศูนย์ครั้งที่ 2 เปลี่ยนกระปุกพักน้ำ+เทอร์โมสตัรท+เติมน้ำยา ไล่ลมใหม่

เข้าศูนย์ครั้งที่ 3 เอาตัวอัดแรงดันทดสอบ ผลปรากฏไม่เจอรอยรั่ว ช่างยืนยันว่า "ปกติ"
ขับออกมาได้ราว 1 เดือน น้ำแห้งไฟหม้อน้ำโชว์เหมือนเดิม

ไม่ทราบว่าผมควรจะเปลี่ยนอะไรต่อดีครับ
พอดีผมอยู่โคราช ก็เข้าศูนย์ที่นี่ตลอด แต่จบปัญหาให้ผมไม่ได้ ถามไปถามมาก็ไปโทษแก็ส
ก่อนหน้านี้ผมวิ่งแก็สมา 7-8 เดือนน้ำไม่เคยหาย เอาเข้าร้านแก็สเช็คแล้วท่อน้ำเข้าหม้อต้มก็ปกติ
ที่มาเข้าศูนย์เพราะจะเปลี่ยนบูชปีกนก แล้วช่างทักว่าปั๊มน้ำรั่ว ผมก็เลยเปลี่ยน
หลังจากนั้นมา 4-5 เดือนน้ำก็หายเรื่อยมา

ใจนึงก็อยากจะกลั้นใจขับไปอู่พี่สุเมธแต่ก็เกรงจะเรื่องยาวต้องใช้เวลา ไม่รู้ต้องนอนค้างคืนรึเปล่า
เพราะแค่ขับไปก็ครึ่งวันแล้ว และถ้าไม่หายก็ต้องกลับไปใหม่อีก
ใจนึงก็ไม่รู้จะเข้าศูนย์ต่อดีไหม เพราะเขายืนยันว่าปกติ เข้าไปก็คงเข้า Process เดิม
และผมโดนทักให้เปลี่ยนโน่นนี่ไปเรื่อย พวกปะเก็น แผงจิ้งหรีด ซีลอะไรต่อมิอะไรต่างๆมากมาย
โดนไปร่วม 4 หมื่นแล้ว แต่รายการที่เกี่ยวกับระบบน้ำแค่หมื่นกว่าๆ ตามรายการที่แจ้งให้ทราบด้านบน

ขอรบกวนถามความคิดเห็นเพื่อนๆนะครับ ว่าผมควรทำอย่างไรต่อไปดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 01:25:43 โดย kamphola »

Fortis

• Read Only
ชอบกระทู้คุณ krisada ที่สุด มีภาพถ่ายชัดเจนเข้าใจง่าย มีประโยชน์ทุกกระทู้

ตอนนี้เซ็งๆรถเพราะมีปัญหาเรื่องน้ำหายพอดี กำลังหาวิธีไล่ลมอยู่เลย
ไหนๆมาเรื่องน้ำแล้วผมรบกวนถามเกี่ยวกับเนื้อหากระทู้นิดครับ

รถผม 323iSE เครื่อง M52TU วิ่งเกือบ 2 แสน ติดแก็สได้ 1 ปีเศษ วิ่งแก็สไปราว 1 หมื่่นกิโล
น้ำหายประมาณ 1 ลิตร ต่อการวิ่ง 6-700 Km. หรือราว 1 เดือน

เข้าศูนย์ครั้งที่ 1 เจอเปลี่ยนปั๊มน้ำ สกรูไล่ลม ล้างหม้อน้ำ+เติมน้ำยา 

เข้าศูนย์ครั้งที่ 2 เปลี่ยนกระปุกพักน้ำ+เทอร์โมสตัรท+เติมน้ำยา ไล่ลมใหม่

เข้าศูนย์ครั้งที่ 3 เอาตัวอัดแรงดันทดสอบ ผลปรากฏไม่เจอรอยรั่ว ช่างยืนยันว่า "ปกติ"
ขับออกมาได้ราว 1 เดือน น้ำแห้งไฟหม้อน้ำโชว์เหมือนเดิม

ไม่ทราบว่าผมควรจะเปลี่ยนอะไรต่อดีครับ
พอดีผมอยู่โคราช ก็เข้าศูนย์ที่นี่ตลอด แต่จบปัญหาให้ผมไม่ได้ ถามไปถามมาก็ไปโทษแก็ส
ก่อนหน้านี้ผมวิ่งแก็สมา 7-8 เดือนน้ำไม่เคยหาย เอาเข้าร้านแก็สเช็คแล้วท่อน้ำเข้าหม้อต้มก็ปกติ
ที่มาเข้าศูนย์เพราะจะเปลี่ยนบูชปีกนก แล้วช่างทักว่าปั๊มน้ำรั่ว ผมก็เลยเปลี่ยน
หลังจากนั้นมา 4-5 เดือนน้ำก็หายเรื่อยมา

ใจนึงก็อยากจะกลั้นใจขับไปอู่พี่สุเมธแต่ก็เกรงจะเรื่องยาวต้องใช้เวลา ไม่รู้ต้องนอนค้างคืนรึเปล่า
เพราะแค่ขับไปก็ครึ่งวันแล้ว และถ้าไม่หายก็ต้องกลับไปใหม่อีก
ใจนึงก็ไม่รู้จะเข้าศูนย์ต่อดีไหม เพราะเขายืนยันว่าปกติ เข้าไปก็คงเข้า Process เดิม
และผมโดนทักให้เปลี่ยนโน่นนี่ไปเรื่อย พวกปะเก็น แผงจิ้งหรีด ซีลอะไรต่อมิอะไรต่างๆมากมาย
โดนไปร่วม 4 หมื่นแล้ว แต่รายการที่เกี่ยวกับระบบน้ำแค่หมื่นกว่าๆ ตามรายการที่แจ้งให้ทราบด้านบน

ขอรบกวนถามความคิดเห็นเพื่อนๆนะครับ ว่าผมควรทำอย่างไรต่อไปดี

ลองดูตามกระทู้นี้ครับ
จากคุณ tom46 ครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ผมจำได้ว่าพี่สุเมธเคยตอบไว้ในกระทู้หนึ่งว่า
ระบบน้ำนี่ถ้าแก้หมดทุกอย่างแล้วยังไม่หาย
เทสความดันแล้วไม่รั่ว

- ให้เปลี่ยนโอริงที่ปลายท่อน้ำทุกเส้นครับ
เพราะว่าตอนเทสความดันรถจอดนิ่งๆ
 โอริงไม่รั่วแต่พอรถวิ่ง มีการขยับ น้ำอาจซึมตามโอริงที่ใกล้จะหมดสภาพได้

-เพื่อนผมเคยเจอเคสคล้ายๆกัน อัดความดันแล้วไม่เจอ
เลยลองเปลียนฝาหม้อพักน้ำดูหายครับ
เพราะว่า ตอนเทสแรงดันเค้าใช้ฝาของเค้าใช่ไหมครับเค้าไม่ได้ใช้ฝาเรามันเลยไม่รั่ว แต่พอใส่ฝาของเราเลยรั่วครับ

-อีกอย่างจากประสบการณ์ใช้รถติดแก๊สมาหลายปี
ถ้าเราจูนแก๊สให้บาง ประหยัดแก๊ส แต่ความร้อนในหัวลูกสูบจะสูงมาก
ทำให้น้ำเดือดได้ง่าย ถ้าเดือกมันก็หาทางระเหยออก
ต้องจูนให้หนาเปลืองแก๊สหน่อยแต่ความร้อนในหัวลูกสูบไม่สูงครับ

-ลองดูครับค่อยๆแก้ไปทีละจุด ผมว่าน่าจะเริ่มที่ฝาหม้อน้ำก่อนนะง่ายสุด แล้วค่อยไล่ไปเปลี่ยนโอริงสายน้ำหม้อน้ำถ้ายังไม่หายลองจูนแก๊สใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 16:37:47 โดย kosit_w »

kamphola

• คนคุ้นเคย
ขอบคุณ คุณ Fortis ครับ เป็นจุดที่น่าสนเลยครับ เดี๋ยวจะลองไป Guide ช่างดู แต่ไม่รู้จะเชื่อรึเปล่า ส่วนใหญ่อีโก้สูงซะด้วย

ขอบคุณ คุณ kosit_w ครับผม
ใจผมก็อยากไปหาพี่สุเมธเหมือนกันครับ แต่ก็อย่างที่กล่าวไป และอาจจะไปไม่ได้ไปรอบเดียวจบ
ส่วนเรื่องฝาหม้อน้ำนั้น ผมเข้าใจว่าผมได้เปลี่ยนกระปุกพักน้ำที่เป็นพลาสติคไปแล้ว
ตัวฝามันน่าจะมาพร้อมกับกระปุกรึเปล่าครับ เห็นฝามันก็ใหม่ๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 11:51:01 โดย kamphola »

basecoms

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
BMW E46, M43
หลายคนไปไม่ถึงความฝัน มิใช่เพราะเขาอ่อนด้อยกว่าคนอื่น ... แต่เพราะหลายคน ทิ้งความอดทนไว้กลางทาง ต่างหาก.

crayonz

• ขาประจำ
น้ำยาหม้อน้ำ

ผมใช้ขวดละ 100 บาท

ผสมน้ำได้ 10 ลิตร

Ethyl Glycol แท้ ๆ ไม่ผสม กรด

ตราม้า