ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับsensorถอยหลังน่าจะมีปัญหา  (อ่าน 9435 ครั้ง)

Man Bigbear

• ขาประจำ
  • คิดดีทำดี นำไปสู่สิ่งดีๆ
พอดีผมเพิ่งได้รถมาครับ รถผมมันมีเซนเซอร์ถอยแต่ไม่มีเสียงไรเลยใส่เกียร์ถอยมีแต่เสียง ตี๊ดดดดดยาวซัก3วิแล้วก้เงียบ ไม่มีเสียงเซนเซอร์เตือนเลยครับจะทำไงดี ทีแรกคิดว่าไม่มีเซนเซอร์มาให้ผมไม่รู้ผมเลยไปซื้อแบบ4จุดมาใหม่ชุดนึงแต่ยังไม่ได้ติด พอผมก้มดูตรงรูอันเก่าอ้าวมันมีสายไฟนี่หว่านึกว่ารูหลอกแบบรถยี่ปุ่นบางรุ่นที่มีรูให้แต่ต้องมาติดเพิ่มเอง อยากทราบครับว่าของเก่ามันเสียใช่มั้ยครับ แก้ได้มั้ยหรือเปลี่ยนของใหม่ที่ซื้อมาไปเลยดีครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ กลัวว่าติดชุดใหม่ไปจะไปมีปัญหากับระบบไฟรึเปล่าครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: รบกวนด้วยครับsensorถอยหลังน่าจะมีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 16:03:15 »
เปลี่ยนเป็นตัวๆได้ครับ ตัวละ 3 พันกว่าถ้าจำไม่ผิด

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Man Bigbear

• ขาประจำ
Re: รบกวนด้วยครับsensorถอยหลังน่าจะมีปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 16:12:36 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เปลี่ยนเป็นตัวๆได้ครับ ตัวละ 3 พันกว่าถ้าจำไม่ผิด

แล้วถ้าติดชุดใหม่ไปเลยละครับทีี่ในเวป bmwoptionขายอยู่ ชุดพันกว่าบาทอะครับคือจริงๆผมเอามาแล้วแต่ที่ยังไม่ติดเพราะกลัวมีปัญหา ถ้าติดชุดใหม่ไปแทนของเก่าเลยจะเป็นไรมั้ยครับ จริงๆแล้วผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องsensorหรอกครับแต่กลัว ผบทบ. จะเอาก้นงามๆของน้อง46ไปจิ้มกะอะไรเข้า

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 18:13:35 »
แล้วใกล้วัตถุหรือใครไปยืนหลังรถขณะใส่เกียร์ถอยหลังมันดังมั๊ย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 19:38:35 »
มันเป็นเซ็นเซอร์น่าจะประเภทโซน่า จับระยะทางวัตถุได้น่าจะทุกอย่าง
ของผมพอมันมีเสียงดังติ๊ดยาว แล้วลงมาดูที่ท้ายรถจะเหลือระยะประมาณ1ฟุตจากเซ็นเซอร์ที่อยู่ใกล้วัตถุที่สุดครับ :-*
เคยเห็นในคู่มือรถจะมีระยะทางคร่าวๆบอกอยู่น่ะ
เฉาก๊วย

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:06:06 »
ถ้าถอยในที่โล่งๆมันไม่เตือนครับ มันจะเตือนก็ต่อเมื่อใกล้ถึงวัตถุใดซักอย่าง
ยิ่งเข้าใกล้มากยิ่งเตือนเร็ว ใกล้มากๆร้องยาวเลย  ถ้าไม้เป็นตามนี้คงเสียอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 20:28:25 โดย kosit_w »

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 15:01:11 »
อันนี้คือถอยไม่มีไม่ได้ยินอะไรเลย ถอยจนชิดsensorก้เงียบกริ๊บ 5555 สงสัยเปลี่ยนอันใหม่ไปเลยดีกว่า.   :(

Aroon_320ci

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 16:12:07 »
คงเสียหรือไม่ได้ต่อสาย...อาจเปลี่ยนกันชน ถอดทำสีแล้วลืม ลองดูอีกครั้งครับ

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 17:00:02 »
คงเสียหรือไม่ได้ต่อสาย...อาจเปลี่ยนกันชน ถอดทำสีแล้วลืม ลองดูอีกครั้งครับ
พอทราบมั้ยครับว่าสายต่อจากตรงไหนครับ เผื่อมันไม่เสียจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนให้เสียของครับ

Aroon_320ci

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 18:28:26 »
ต้องขอมุดดูรถตัวเองก่อนครับ...ตอนนี้รถมันเตี้ยมุดลำบากต้องเข้าอู่ก่อน
ส่วนมากเวลาเข้าอู่ทำสีหรือเข้าอู่ซ่อมต้องคอยเช็คว่าอุปกรณ์ทำงานครบหรือป่าว เหมือนว่าซ่อมตรงนี้เสร็จ ช่างลืมใส่ส่วนอื่น ประมาณนั้นครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 22:03:05 »
ลองเช็คสายไฟก่อนครับ ของผมคิดว่าเสีย แต่แค่สายไฟขาดครับ

weerawat_s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 19:45:05 »
ผมเพิ่งไปเช็คมา อาการเดียวกัน ให้เช็คสายไฟครับ แล้วก็ตัวปลั๊กเซ็นเซอร์ครับ ไม่ต้องไปเปลี่ยน ตอนนี้ของผมใช้ได้ดีปกติครับ
อยากหล่อ ต้องยอมเจ็บ !!!!

bughumnoy

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:52:43 »
อาการแบบนี้คือมันมีเซ็นเซอร์ตัวใดตัวนึงเสีย หรืออาจจะปลักหลวม ให้ลองเปิดกุญแจ แล้วใส่เกียร์ถอยหลังดู แล้วเอาหูไปลองฟังที่เซอร์ทีละตัว ถ้สไม่เสีย จะได้ยินเสียง กิกๆๆๆ บางตัวมันกรอบหมดแล้วครับ ผมแปลงใส่ของตามคลองถม ใช้รูเดิม พอดีเป๊ะ สวยงาม จะเอาแบบมีแต่เสียง หรือมีแบบจอให้ดูด้วยก็ตามแต่สะดวก

intania

• MT rules
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 18:07:03 »
ปกติถ้ามันเสียมันจะเตือนมั่วนะ อยู่ห่างๆ ไม่มีอะไรเลยมันเตือนซะงั้น
แล้วมันคงไม่ได้เสียทุกตัวพร้อมกันด้วย ของผมตัวที่อยู่ใกล้ท่อไอเสีย เสียก่อนเพื่อนเลย
ถ้าไม่ดังเลย น่าจะสายไฟไม่ได้ต่อหรือขาด

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 23:34:07 »
สายต่อไม่ครบครับ เจอมากับตัวเอง ช่างทำสี ชุ่ย

Tingly45

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 00:16:42 »
สายต่อไม่ครบครับ เจอมากับตัวเอง ช่างทำสี ชุ่ย
ของผมช่างสีทำสายขาด ลองต่อสายใหม่ซื้อเซ็นเซอร์มาใส่ใหม่ก็ยังไม่ดัง.. ::cry4::

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2019, 20:38:18 »
ของผมช่างสีทำสายขาด ลองต่อสายใหม่ซื้อเซ็นเซอร์มาใส่ใหม่ก็ยังไม่ดัง.. ::cry4::
  เข้าเกียร์ถอย แล้วลองแนบหูฟังทีตัวเซนเซอร์ ทีละตัว ว่ามีเสียง ทำงานหรือไม่ ถ้าไม่ทำซักตัว ต้องไล่ขึ้นไปที่ระบบ มันส่งสัญญาณมาขาดช่วงไหน (มั้ง) เดาเอานะครับ ผมก็มือใหม่ ยังใช้งานระบบรถไม่ครบเลยครับ กำลังศึกษา อิอิ

komsan

• ผู้บ่าวเอ็นจิเนียร์...คนจน
  • คนคุ้นเคย
  • ผู้บ่าวเอ็นจิเนียร์...คนจน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 11:54:07 »
พอดีผมเพิ่งได้รถมาครับ รถผมมันมีเซนเซอร์ถอยแต่ไม่มีเสียงไรเลยใส่เกียร์ถอยมีแต่เสียง ตี๊ดดดดดยาวซัก3วิแล้วก้เงียบ ไม่มีเสียงเซนเซอร์เตือนเลยครับจะทำไงดี ทีแรกคิดว่าไม่มีเซนเซอร์มาให้ผมไม่รู้ผมเลยไปซื้อแบบ4จุดมาใหม่ชุดนึงแต่ยังไม่ได้ติด พอผมก้มดูตรงรูอันเก่าอ้าวมันมีสายไฟนี่หว่านึกว่ารูหลอกแบบรถยี่ปุ่นบางรุ่นที่มีรูให้แต่ต้องมาติดเพิ่มเอง อยากทราบครับว่าของเก่ามันเสียใช่มั้ยครับ แก้ได้มั้ยหรือเปลี่ยนของใหม่ที่ซื้อมาไปเลยดีครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ กลัวว่าติดชุดใหม่ไปจะไปมีปัญหากับระบบไฟรึเปล่าครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ

รถผมก็เป็นเหมือนกันดังดี๊ดยาวแล้วก็ดับถอดไปถอย[size=78%]ไกล้กำแพงเกือบชนก็ไม่ดัง..พอดีมีเพื่อนอยู่อังถฤษเขาใช้ E46เหมือนกันเลยฝากซื้อมาสองตัวทดลองเสียบดูก็ไม่ดัง[/size] :'(