ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องอุณหภูมิเครื่องยนต์อีกรอบนะครับ  (อ่าน 3262 ครั้ง)

namo

• บุคคลในตำนาน
Re: ขอถามเรื่องอุณหภูมิเครื่องยนต์อีกรอบนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 18:14:12 »
ก่อน หม้อจะปริ พัดลมจะพังเพราะทำงานหนัก  เนื่องจากวาล์วน้ำเปิดไม่พอ
ของผมก้อ 105-108 หลังจากไล่แก้  86-93  n42ครับ

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ขอถามเรื่องอุณหภูมิเครื่องยนต์อีกรอบนะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 18:47:36 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ก่อน หม้อจะปริ พัดลมจะพังเพราะทำงานหนัก  เนื่องจากวาล์วน้ำเปิดไม่พอ
ของผมก้อ 105-108 หลังจากไล่แก้  86-93  n42ครับ
ได้ติดแก๊สรึป่าวครับ
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

tonbabu

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 20:06:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

100-107 เช็คศูนย์ด้วยครับ ก็บอกปกติ ตกลง ความร้อนระดับไหนที่มันปกติ กันแน่..

พราย

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:29:56 »
M52 ติดแก๊ส  วิ่งในเมือง  ถ้ารถวิ่ง 83-90 ถ้าจอดนิ่งๆ 90-96 ไม่เกินนี้ครับ

jsonn

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:46:24 »
M52 ติดแก๊ส  วิ่งในเมือง  ถ้ารถวิ่ง 83-90 ถ้าจอดนิ่งๆ 90-96 ไม่เกินนี้ครับ
เดินท่อน้ำยังไงครับ หากสะดวกช่วยดูให้นิดนึงครับ

พราย

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:55:53 »
ผมดูไม่เป็นครับ ดูยังไง บอกมาเดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้าว่างผมดูให้

ananbzf

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:58:52 »
อยากรู้วิธึกดดูอุณหภูมิ ออนบอร์ดจัง กดไม่เป็นอ่ะคับ O0

พราย

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 21:11:26 »
1) กดปุ่มซ้ายมือที่หน้าจอเรือนไมล์ค้างไว้ซักพัก
2) รอจนหน้าจอขึ้นคำว่า test ....0  จากนั้นกดปุ่มไปเรื่อยๆ จนถึงเมนูที่ 19
3) หน้าจอจะขึ้นว่า L.....off...on...off (กะพริบ)
4) กะพริบ  off ครั้งที่สอง นั่นแหละกดซ้ำอกีครั้งหนึ่ง
5) หน้าจอจะกลับมาที่ test ....0 อีกครั้ง จากนั้น กดเลือกเมนูที่ 7  เป็นอันเสร็จพิธี

jsonn

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 21:20:21 »
ผมดูไม่เป็นครับ ดูยังไง บอกมาเดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้าว่างผมดูให้
ที่สอบถามใบบอร์ดนี้นะครับ เท่าที่พอจาทราบพอจาแยกได้คร่าวๆสองแบบ ตามรูปครับ คือ
แบบที่หนึ่ง ตัดต่อเส้นล่างก่อนเข้า ตัวโซลินอยด์วาล์วน้ำร้อนก่อนไปฮีทเตอร์ คือตัดท่อแล้วเอาหม้อต้มไปขั้นกลางเลย หรือต่ออนุกรมกับระบบฮีทเตอร์ เห็นว่าใช้วิธีนี้กันหลายคน
แบบที่สอง คือ ต่อเส้นล่างใส่สามทาง ก่อนเข้าโซลีนอยด์ เหมือนกัน ส่วนเส้นที่ออกจากหม้อต้ม ไปตัดต่อใส่สามทางหลังจากออกจากฮีทเตอร์เข้าถังพักน้ำหรือต่อแบบขนานกับระบบฮีทเตอร์ ของผมช่างใช้วิธีนี้แล้วมีปัญหาเครื่องเย็นกว่าปกติครับ ว่าจะไปลดขนาดรูท่อให้แคบลงเพื่อบีบน้ำให้หมนวนในเครื่องมากขึ้น
หากไม่ดีขึ้นจาได้ลองต่อแบบที่หนึ่งดูครับ

เห็นว่ารถติดแก๊สแล้ว แล้วอุณหภูมิปกติ เลยอยากทราบว่าตัดต่อยังแล้วมีปัญหาหม้อต้มร้อนช้ารึอะไรบ้างป่าวครับ ผมจาได้ก็อปปี้เลยไม่ต้องไปลองผิดลองถูกอีก ขอบคุณครับ

พราย

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 21:26:43 »
ดูยังไงครับ หม้อต้ม  ร้อนช้า ร้อนเร็ว.....

Aroon_320ci

• บุคคลในตำนาน
  • E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 09:41:12 »
ต้องลองมั่ง.....

praphol

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 13:18:54 »
N42 เมื่อ5ปีก่อนที่ผมติดแก๊สใหม่ๆเลย ตัวโปรแกรมกล่องแก๊สมีการตั้งอุณหภูมิของหม้อนำได้ถ้าเกินจะตัดกลับมาใช้นำมันโดยเขาตั้งไว้ 105 องศาสรุปว่าใช้สักพักก็ตัดเข้านำมันตลอด ช่างติดแก๊สเลยบอกว่าเครื่องเรามีปัญหาให้ไปแก้ไขมาก่อนแต่ผมว่าเครื่องผมปกติเลยโทรไปสอบถามฝ่ายเทคนิคของBMW เลยทราบมาว่าวาล์นำเขาจะเปิดประมาณ 110 องศา ผมเลยมาตั้งค่าที่กล่องแก๊สใหม่ที่115องศาก็ใช้งานได้ปกติครับ

yuratchrian

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 14:58:54 »
ที่สอบถามใบบอร์ดนี้นะครับ เท่าที่พอจาทราบพอจาแยกได้คร่าวๆสองแบบ ตามรูปครับ คือ
แบบที่หนึ่ง ตัดต่อเส้นล่างก่อนเข้า ตัวโซลินอยด์วาล์วน้ำร้อนก่อนไปฮีทเตอร์ คือตัดท่อแล้วเอาหม้อต้มไปขั้นกลางเลย หรือต่ออนุกรมกับระบบฮีทเตอร์ เห็นว่าใช้วิธีนี้กันหลายคน
แบบที่สอง คือ ต่อเส้นล่างใส่สามทาง ก่อนเข้าโซลีนอยด์ เหมือนกัน ส่วนเส้นที่ออกจากหม้อต้ม ไปตัดต่อใส่สามทางหลังจากออกจากฮีทเตอร์เข้าถังพักน้ำหรือต่อแบบขนานกับระบบฮีทเตอร์ ของผมช่างใช้วิธีนี้แล้วมีปัญหาเครื่องเย็นกว่าปกติครับ ว่าจะไปลดขนาดรูท่อให้แคบลงเพื่อบีบน้ำให้หมนวนในเครื่องมากขึ้น
หากไม่ดีขึ้นจาได้ลองต่อแบบที่หนึ่งดูครับ

เห็นว่ารถติดแก๊สแล้ว แล้วอุณหภูมิปกติ เลยอยากทราบว่าตัดต่อยังแล้วมีปัญหาหม้อต้มร้อนช้ารึอะไรบ้างป่าวครับ ผมจาได้ก็อปปี้เลยไม่ต้องไปลองผิดลองถูกอีก ขอบคุณครับ
ผมน่าจะเป็นแบบที่ 2 เหมือนกันครับ ต้องแก้หรือไม่ต้องแก้ยังไงดีเนี่ย O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง