ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถใว้นานแล้วสตาร์ทยากครับ  (อ่าน 1762 ครั้ง)

about_nut

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
จอดรถใว้นานแล้วสตาร์ทยากครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 12:37:12 »
รถผม e46 เครื่อง N42 ครับ รถไม่ค่อยได้ขับส่วนใหญ่ขับอาทิตละ 1 วัน ครับ เวลาจอดใว้นานๆประมาณ 3วันขี้นไป
พอสตาร์ทครังแรกจะนานมาก ลากยาวประมาณ 5 ครั้ง กว่าจะติด พอติดครั้งแรกเสียงจะวอดๆ บางทีวอดแล้วดับ
แต่ถ้าขับเช้า เย็นมาสตาร์ท หรือจอดวันนี้ พรุ่งนี้สตาร์ท จะครั้งเดียวติดแบบไม่ต้องลากยาว
ความรู้สึกแบบน้ำมันอะไรต่างๆไหลกับไปนอนก้นหมด คิดว่าจะเป็นที่ปั้มติ๊กมั้ย
เลยลองซื้อปั้มติ๊กมือสองเชียงกงมาเปลี่ยนดู ก็ยังเหมือนเดิมครับ

อาการแบบนี้จะเป็นที่อะไรได้อีกครับ เปลี่ยนปั้มติ๊กแล้ว หรือว่าปั้มติ๊กที่ซื้อมือ2มาอาจจะไม่ดี ควรซื้อของใหม่เลยมั้ย

ขออีกคำถามครับ เวลาบิดกุญแจไปที่ออน ปั้มติ๊กจะทำงานเลยไหมครับ ทำมัยผมรู้สึกว่า ออนกุญแจแล้วไม่มีเสียงปั้มทำงาน ความรุ้สึกเหมือนมันจะทำงานพร้อมกับตอนบิดสตาร์ทครับ

ปล.รถติดแก๊ส นะครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: จอดรถใว้นานแล้วสตาร์ทยากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 13:59:40 »
สตาร์ทลากยาว เห็นส่วนมากจะเป็นที่ วาล์วกักแรงดันน้ำมัน (เรกกูเลท) กันนะครับ ของ n42 รู้สึกจะมาเป็นชิ้นเดียวกันกับกรองเบนซิน ละครับ ลองๆถามช่างดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN