ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเสียงจากใต้ท้องรถ ด้านหน้าครับ  (อ่าน 2098 ครั้ง)

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
ตอนนี้รถผมมีเสียงดัง กึกๆ เหมือนมีอะไรกระทบกันจากด้านหน้าใต้ท้องรถ จากฝั่งคนขับ  จะเป็นตอนขับทางลูกรัง ลงหลุม หรือขึ้นลงลูกระนาดเบาๆ ถ้าขับเร็วไม่ได้ยินเสียง
-ตอนนี้ที่ผมเปลี่ยนไปแล้วก็มี
โชคหน้า 1คู่
ยางรองสปริงบน-ล่าง
ยางกันกระแทก1คู่
เบ้าโช็ค1คู่
ปีกนก1คู่
บูชปีกนกเปลี่ยนมาแล้ว 1ปี ดูยังแน่นดี
ลูกหมากแร็ค 1คู่
ลูกหมากคันโคลง1คู่
เปลี่ยนแร็คมือสองแล้วไม่หาย
ยอยมือสอง ดูแน่นดี ก้ไม่หาย

-ที่ยังไมได้เปลี่ยนก็
บุชกันโคลง ซ้ายขวา

พี่ๆคนไหนเคยเจออาการนี้บ้างครับ แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้าง ขับแล้วลำคานเสียงมาก
ขอบคุณครับผม
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สอบถามเสียงจากใต้ท้องรถ ด้านหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 15:30:27 »
พวกแผ่นใต้ท้องมันมีอะไรติดกับท่ออยู่หรือเปล่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: สอบถามเสียงจากใต้ท้องรถ ด้านหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 17:28:36 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พวกแผ่นใต้ท้องมันมีอะไรติดกับท่ออยู่หรือเปล่าครับ

ผมลองมุดดูแล้วครับพี่ ไม่มีอะไรแตะกันเลยครับ
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 08:24:08 »
เสียง กึกๆ ด้านหน้าที่ผมเคยเจอมา อะไหล่ตัวไหนเสียมันก็ดังกันหมดเลยครับ ไม่ว่า บูชปีกนก ลูกหมากปีกนก ลูกหมากปลายแร็ค ลูกหมากเหล็กกันโคลง บูชเหล็กกันโคลง ยางเบ้าโช้คหน้า โช้ค แร็ค คงต้องไล่ๆดูครับ

ส่วนถ้ามาดังใกล้พวงมาลัย ก็คอลัมพวงมาลัย ยอยพวงมาลัย

ช่วงล่างด้านหน้าก็จะมีประมาณนี้ละครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Maigio

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:50:55 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เสียง กึกๆ ด้านหน้าที่ผมเคยเจอมา อะไหล่ตัวไหนเสียมันก็ดังกันหมดเลยครับ ไม่ว่า บูชปีกนก ลูกหมากปีกนก ลูกหมากปลายแร็ค ลูกหมากเหล็กกันโคลง บูชเหล็กกันโคลง ยางเบ้าโช้คหน้า โช้ค แร็ค คงต้องไล่ๆดูครับ

ส่วนถ้ามาดังใกล้พวงมาลัย ก็คอลัมพวงมาลัย ยอยพวงมาลัย

ช่วงล่างด้านหน้าก็จะมีประมาณนี้ละครับ

พี่ต้อมครับ พอจะแนะนำหน่อยได้ไหมว่า คอลัมพวงมาลัยทำที่ไหนดี ของผมน่าจะใช่เลยอาการมาจากพ่วงมาลัยเวลาวิ่งทางลูกรังแล้วล้อมันตกหลุมไม่พร้อมกัน พ่วงมาลัยจะโยกๆและดังกึกๆ ตลอดเลยครับ

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 17:52:21 »

พี่ต้อมครับ พอจะแนะนำหน่อยได้ไหมว่า คอลัมพวงมาลัยทำที่ไหนดี ของผมน่าจะใช่เลยอาการมาจากพ่วงมาลัยเวลาวิ่งทางลูกรังแล้วล้อมันตกหลุมไม่พร้อมกัน พ่วงมาลัยจะโยกๆและดังกึกๆ ตลอดเลยครับ

โยกพวงมาลัยดังกึกๆน่าจะจากยอยพวงมาลัยหรือเปล่าครับ ลองเปิดฝากระโปรงหน้าแล้วลองโยกฟังดู

ส่วนคอลัม อันนี้ผมก็ยังไม่ค่อยเห็นที่ทำกันเท่าไร ส่วนมากจะไปเอาของมือสองมาใช้ ดีบ้างไม่ดีบ้างวัดดวงกันไปครับ