ผู้เขียน หัวข้อ: โอเวอร์ฮอลเกียร์หรือซื้อเกียร์มือสองยุ่นดีครับ  (อ่าน 6046 ครั้ง)

CoolZeedTH

• แฟนพันธุ์แท้
Re: โอเวอร์ฮอลเกียร์หรือซื้อเกียร์มือสองยุ่นดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 21:32:03 »
ผมจำอาการก่อนที่เกียร์ผมจะกลับบ้านเก่าได้ดังนี้ครับ

- จาก N เข้า D ถ่ายยุบลงอย่างชัดเจน
- การเปลี่ยนเกียร์ไม่ราบรื่นเอาเสียเลย
- อาการสุดท้ายก่อนกลับบ้านเก่า ขับอยู่ 100Km เกิดช่วงฟรีเหมือนเกียร์ว่าง แล้วไฟเกียร์ก็โชว์ทันที
- พอจอดแล้วออกตัวอีกครั้งรอบสูงมากกว่าจะออกตัวได้ คาดว่าเข้าโหมด Safety เรียบร้อยแล้ว จอดอีกครั้ง ในขณะที่ไฟเกียร์โชว์ตลอด
- หลังจากจอดดับเครื่อง start ใหม่ไฟไม่หายแต่ เหยียบไม่ไปแล้วครับมีแต่ควันรถอยู่กับที่
- ยกรถเข้าอู่ตามระเบียบครับ

แต่ผมคงอยากให้เช็คให้แน่ใจจริงๆก่อนจะทำเกียร์ครับ

การโอเวอร์ฮอลล์ดีกว่าแน่นอนครับเพราะเหมือนได้เกียร์ลูกใหม่แถมราคาถูกว่าการเปลี่ยนเกียร์มือ 2 ครับ

ถ้าสมองเกียร์เสียหายจริง น่าจะมีขายแยกนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องราคาว่าประมาณเท่าไหร่ น่าจะหลักพันนะครับ

ส่วนราคาค่าแรงร้านที่ผมดิวไว้ให้พี่ท่านนึง ค่าแรง 9000 ค่าผ่าทอล์ก 4000 หรือลองสอบถามพีสุเมธก็ได้ครับ

ส่วนอะไหล่แล้วแต่รุ่นครับราคาแตกต่างกันไปครับ เกียร์ GM จะถูกกว่า ZF นิดหน่อยครับ แต่ราคาน้ำมัน GM ถูกกว่าของ ZF ครับ :-*

jae

• บุคคลทั่วไป
Re: โอเวอร์ฮอลเกียร์หรือซื้อเกียร์มือสองยุ่นดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 22:28:39 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เกียร์สะดุด เหมือนมีอะไรมารั้ง
วาล์วในvalve body มันขัดครับ เปิดปิดไ่ม่สะดวก อาจจะเพราะมีอะไรไปติดในกระบอกวาล์ว หรืออาจจะเป็นที่ ชุด เบรคแบนด์ครับ
ไม่ทราบว่าพอจะทราบค่าซ่อมพวกนี้มั้ยครับ ว่าควรจะอยู่ที่เท่าไหร่คัรบ
ขอบคุณครับ

ยกรถขึ้น

ถ่ายน้ำมันเกียร์ออก  เก็บไว้

ถอดฝาอ่างน้ำมันเกียร์

ถอดสมองเกียร์  และล้างสมองเกียร์

ประกอบทุกอย่างกลับเข้าที่เดิม

ให้อู่ทำก็น่าซัก 1000-2000 บาท มั๊งครับ

ถ้าอยากรู้ว่าเป็นที่วาล์วรึเปล่า ไม่ต้องถึงกับถอดเกียร์ครับ ดู status ของ Valve body ด้วย คอมเอาสิครับ เห็นสมาชิกหลายท่านซื้อเคเบิ์ลกันหลายคนแล้ว

chogunkku

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 23:31:16 »
ขอบคุณมากๆนะครับพี่นพ รถผมก็วิ่งมา 9หมื่นนิดๆ แย้ว แต่ออกตัวผมรู้สึกมันก็กระตุกๆธรรมดานะครับ หรือ ผมชินไปแล้วก็ไม่รู้ 555555 ถ้ามันไม่แตกต่างอย่างเดิมมากแบบเห็นได้ชัดๆหน่อย หรือ ไฟเกียร์โชว์ ผมคงใช้ไปเรื่อยๆอะงับ งบน้อยย อิอิ  :)) :)) :))

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:13:27 »
ขอบคุณมากๆนะครับพี่นพ รถผมก็วิ่งมา 9หมื่นนิดๆ แย้ว แต่ออกตัวผมรู้สึกมันก็กระตุกๆธรรมดานะครับ หรือ ผมชินไปแล้วก็ไม่รู้ 555555 ถ้ามันไม่แตกต่างอย่างเดิมมากแบบเห็นได้ชัดๆหน่อย หรือ ไฟเกียร์โชว์ ผมคงใช้ไปเรื่อยๆอะงับ งบน้อยย อิอิ  :)) :)) :))
อืมมมมม หรือว่าพี่จะทนๆ ใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่ามันจะพังกันไปข้างบ้างดีหว่า (งบน้อยเช่นกันครับ O0)
อย่างที่บอกครับ มันก็ยังขับได้ปกติ ไฟอะไรก็ไม่โชว์ แต่แค่บางครั้งมันก็หงุดหงิดแค่นั้นเองครับ :))

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:38:33 »
เรื่องเกียร์ เป็นผมๆจะรอให้อาการเป็นหนักๆแน่ๆก่อนค่อยทำครับ จะทำแต่ละแบบ ค่าใช้จ่ายก็สูงอยู่ทุกทางละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:40:31 »
อืมมมมม หรือว่าพี่จะทนๆ ใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่ามันจะพังกันไปข้างบ้างดีหว่า (งบน้อยเช่นกันครับ O0)
อย่างที่บอกครับ มันก็ยังขับได้ปกติ ไฟอะไรก็ไม่โชว์ แต่แค่บางครั้งมันก็หงุดหงิดแค่นั้นเองครับ :))

สอบถามนิดครับ เคยล้างเกียร์ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเก่า แบบไล่ของเก่าทิ้งทั้งหมด แบบเต็มระบบ หรือยังครับ  ???
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:46:06 »

สอบถามนิดครับ เคยล้างเกียร์ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเก่า แบบไล่ของเก่าทิ้งทั้งหมด แบบเต็มระบบ หรือยังครับ  ???

คันนี้เคยไปทำที่พี่สุเมธแล้วครับ...^_^

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 11:13:03 »
เรื่องเกียร์ เป็นผมๆจะรอให้อาการเป็นหนักๆแน่ๆก่อนค่อยทำครับ จะทำแต่ละแบบ ค่าใช้จ่ายก็สูงอยู่ทุกทางละครับ
ผมก็ว่าจะเดินทางนี้แล้วครับพี่ต้อม แค่มันรู้สึกหงุดหงิดนิดหน่อยเวลาเปลี่ยนเกียร์เท่านั้นเองครับ สงสัยต้องรอให้อาการหนักกว่านี้ก่อนดีกว่าแฮะ O0 ขอบคุณครับพี่ :-X

เคยเอาไปล้าง เปลี่ยนถ่ายเต็มระบบกับพี่สุเมธมาแล้วครับ อาการดีขึ้นกว่าก่อนไปทำเยอะครับ แต่ยังไม่หายสนิทครับพี่ ก่อนไปทำ ถ้าเข้าเกียร์ N ไป D หรือ R มีอาการรถกระตุก หลังทำไม่กระตุกแล้ว เหลือแค่ตอนรถมันเปลี่ยนเกียร์นี่แหล่ะครับ
อีกนิดเดียวก็จะสมบูรณ์แล้วครับ  :))

คันนี้เคยไปทำที่พี่สุเมธแล้วครับ...^_^
ขอบคุณครับคุณรุทธ์ ไว้ผมลองหารถคันอื่นขับเทียบกับรถผม ตามคำแนะนำคุณรุทธ์ดูก่อนดีกว่าครับ 8)