ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดหม้อลมเบรค  (อ่าน 6568 ครั้ง)

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ถอดหม้อลมเบรค
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 20:46:06 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไอน้ำมันเข้าไปในหม้อลมเบรคแน่ๆๆ และถอดหม้อลมมา เขย่าจะมีเสียงของเหลวอยู่ในนั้น เช็ควาลย์ค้างคับ

ถ้ามีของเหลวเมื่อไหร่ คือเช็ควาลย์ค้าง

เราถอดมีเสียงลมดูดถูกต้อง และมีของเหลวในหม้อลมด้วย ถ้าไม่มีของเหลวในหม้อลม หม้อลมจะไม่มีทางเสียคับ

ตามที่พี่สุเมธได้แนะนำมา  ผมจะเริ่มจากการเปลี่ยนเช็ควาล์วก่อนเลยนะครับผม...
เพราะลองถอดเช็ควาล์ว ออกมาดู มีน้ำมันเครื่องบางๆ เกาะที่ปลายเช็ควาล์ว
เอากระดาษทิชชู่มาเช็ดดู ชัดเจนครับ น้ำมันเครื่องเห็นๆ

วันนี้เลยไปสั่งจองมาเเล้วครับ
โทรไปเบิกศูนย์ ที่ไหนๆ ก็บอกไม่มีของstock เอาไว้ เนื่องจากว่า รุ่น E46 ของเรามันตกรุ่นไปแล้ว  :o
แถมบอกว่าที่ BMW thailand ก็มีเหลือแค่ชิ้นเดียว... (ในประเทศ)     
คิดในใจขนาดนั้นเลยเหรอฟ่ะเนี่ย??   55555   

ผมเลยถามต่อไปว่า  แล้วถ้าอันนี้หมดจะทำยังไงล่ะ
ศูนย์ตอบกลับมาว่า ต้องรอสั่งอีก 2-3 เดือนกว่าจะมา....

ตึ๋ง.....งานเข้าล่ะสิ...  เฟี้ยว... รีบไปจ่ายเงินจองของไว้ก่อนเลย
ไม่งั้นได้ซ่อมหลังสงกรานต์แน่ๆ.....   
พรุ่งนี้ 9 โมงเช้าของมา (อันสุดท้ายของประเทศ)  555 ยังแอบขำ

ผลเป็นยังไงจะมารายงานให้ทราบนะครับผม.....

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 20:06:47 »
หลังจากเปลี่ยนท่อ แว๊คคั่มพร้อมเช็ควาล์ว ออกมา  อาการเบรคเเข็งสู้เท้า ยังไม่หายไปครับ....

สงสัยต้องจัดหม้อลมเบรคสักลูกแล้วมั้งครับ.....

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 20:18:00 »
ผมเห็นที่เชียงกงลูกไม่กี่ตังค์เองครับ หรือจะเบิกใหม่ครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

chaky

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 23:08:00 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเห็นที่เชียงกงลูกไม่กี่ตังค์เองครับ หรือจะเบิกใหม่ครับ

เบิกใหม่ครับ แต่ไม่ใช่เบิกห้างนะครับ Ate หม้อลมลูกละ5,500
รายการนี้ถ้าเบิกห้างร่วม20,000 ไม่แน่ใจว่ามาทั้งเเม่ปั๊มทั้งหม้อลมเลยรึเป่ลา

chaky

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 19:57:31 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านอีกครั้งครับ   :-X สำหรับคำแนะนำที่มีคุณค่า....

เมื่อสัก 3 อาทิตย์ที่แล้วหลังจากมุดๆๆๆๆ  อยู่ค่อนวันจึงเปลี่ยนหม้อลมเบรคเรียบร้อยครับ
ของใหม่ครับ ate เบิก LM. หลังวัดโสมตามเคย
เดินเข้าออกจนสนิทกับเจ้าของร้านไปซะแล้ว... ;D
พร้อมถอด DSC ออกมาหมดเลย

อาการเบรคเเข็งสู้เท้า หายสนิทครับไม่ว่าจะเลียเบรคยังไง ก็นุ๊มนุ่น..... ;)
แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ไล่ลมเบรคทั้งระบบ ปกติไล่ไปแล้ว ในระบบ DSC ยังไม่ได้ไล่
เดี๋ยวลองหาเครื่องมือพิเศษดูก่อนจะได้ไล่ลมคนเดียวได้แบบสบายๆครับ....

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 20:20:05 »
ของผมก็อาการแบบนี้เลยครับ วันนี้ลองเปลี่ยนโอริงปั๊มสูญญากาศดูแล้วก็ยังเบรคแข็งเหมือเดิม แต่เรื่องน้ำมันเครื่องซืมคงจะหายไป แล้วแแบนี้ผมควรเปลี่ยนหม้อลมเลยหรือเปล่าวครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 20:23:22 โดย คนขายเนื้อ »

chaky

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 21:51:48 »
ต้องเปลี่ยนหม้อลมเบรคแน่นอนครับ
เพราะแผ่นไดอะแฟรมในหม้อลมเบรค พี่สุเมธเคยบอกว่า
โดนของเหลวไม่ได้ครับ พอโดนไอน้ำมันเครื่องเข้าไปถึงรั่วครับ

ถ้าเปลี่ยนหม้อลมอย่างเดียวไม่เปลี่ยนเช็ควาล์วใช้ไปไม่นานเดี๋ยวหม้อลมก็รั่วอีกครับ

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 22:29:19 »
รบกวนขอทราบราคาค่าอะไหล่แต่ล่ะรายการด้วยครับคุณ chaky คงต้องได้เสียตังเป็นแน่แท้ :( :( :(

chaky

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 23:54:45 »

เบิกใหม่ครับ แต่ไม่ใช่เบิกห้างนะครับ Ate หม้อลมลูกละ5,500
รายการนี้ถ้าเบิกห้างร่วม20,000 ไม่แน่ใจว่ามาทั้งเเม่ปั๊มทั้งหม้อลมเลยรึเป่ลา

ถอดขนาดนี้ต้องไล่ลมในระบบน้ำมันเบรคใหม่ทั้งระบบ
ก็มีน้ำมันเบรคAte dot4 อีก1ลิตร 350บาทครับ