ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่แล้ว ยังสตาร์ทติดยาก  (อ่าน 2070 ครั้ง)

E46_M43

• คนคุ้นเคย
หัวขัอ เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่แล้ว ยังสตาร์ทติดยาก
อาการ :
   - สตาร์ทแล้ว แต่พอไม่เหยี่ยบคันเร่ง จะดับ (บางครั้งต้องสตาร์ท 3 - 4 ครั้ง กว่าจะไม่ดับ)
   - บางครั้งตอนสตาร์ท ดังปั๊ก..!  เหมือนเสียงหัวเทียนดัง แต่ไม่แน่ใจว่าอะไรดัง...(ดังเหมือนมอไซต์ตอนมีปัญหาหัวเทียน)
อาการอย่างนี้ ต้อแก้ปัญหาโดยการเปลี่ยนหัวเทียนหรือเปล่าครับ.....?
การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ ง่ายดายกว่าสิ่งเล็กๆ

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่แล้ว ยังสตาร์ทติดยาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 21:44:40 »
เครื่อง M43 ให้ถอดแอร์โฟล์วดูก่อนครับ ดูตัวแฟลบเปอร์เปิดปิดอากาศมันเคลื่อนที่ได้คล่องตัวหรือเปล่า
ปัญหาคลาสสิกถ้าเป็นแอร์โฟล์ว 134 คือ ตัวฝาคลอบที่เป็นอลูมิเนียมมันขยายตัวไม่เท่ากันแล้วเวลาที่แฟลบเปอร์มันเปิดปิดเอาลมเข้า เคลื่อนตัวนานๆแล้วจะขัดกันแล้วค้าง ทำให้บางทีเหมือนเครื่องเร่งค้างหรือบางทีสตาร์ทติดยาก ???
แก้ไขโดยถอดฝาด้านที่เป็นอลูมิเนียมออก (ถ้าของใหม่ไม่เคยถอดอาจจะมียางซิลิโคนโปะอยู่ด้วย) ถอดมาดูว่ามันขัดกันตรงไหนก็เอากระดาษทราย เบอร์ละเอียดหน่อย (ซัก200 หรือ400)ขัดให้มันคล่องตัวก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ :-*
เฉาก๊วย

mr.dol

• บุคคลทั่วไป
Re: เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่แล้ว ยังสตาร์ทติดยาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:07:15 »
เปลี่ยนหัวเทียน แล้วล้างมอเตอร์เดินเบาดูอักทีครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:24:14 »
สตาร์ทติดยาก ลองดูเซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงด้วยครับ เคยคุยกับช่างว่าถ้าสตาร์ทติดยากจะเป็นที่ตัวนี้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 22:26:38 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เปลี่ยนหัวเทียน แล้วล้างมอเตอร์เดินเบาดูอักทีครับ

ขอบคุณ X-talize ที่แนะนำมา ผม งง เลยครับ(ผมยังมือใหม่อ่ะ) ยังไม่ค่อยรู้จักอุปกรณ์เท่าไหร่ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ
<hr>
คุณ mr.dol ครับ  ผมมือใหม่จริงๆครับ  เลยอยากถามว่า  มีร้านแนะนำมั้ยครับ...? 
ผมอยู่เขตสะพานสูง แต่ก็ไปได้ทั่ว กทม อ่ะ

ถามอีกข้อครับ ปกติเปลี่ยนหัวเทียนยี้ห้ออะไรกันครับ...?  หรือเปลี่ยนยี่ห้ออะไรก็ได้..??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 22:44:58 โดย E46_M43 »
การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ ง่ายดายกว่าสิ่งเล็กๆ

X-talize

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 23:26:15 »
 :-X ต้องขออภัยด้วยครับ พอดีข้อมูลข้างต้นอ้างอิงเครื่อง M43 E36 นะ่ครับ
ของรุ่น46 จะต่างไปแล้วเท่าที่หาในเน็ท ยังไงก็ดูคำแนะนำอื่นๆประกอบด้วยครับ :-X
เฉาก๊วย

rarehunter

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 14:03:12 »
ของผม e46 อาการแรกๆ start ติดยาก แล้วอยู่ๆต้อง start สองทีถึงจะติดครับ  ไปเข้าอู่มา (พระราม3การาจ) เค้าบอกความดันติ๊กน้ำมันซักอย่าง ไม่พอ  ตอนนี้ปกติแล้วครับ :)

fernandez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 17:15:52 »
ปั๊มติ๊ก กรองเบนซิน กรองอากาศ แอร์โฟลว์ ไดสตาร์ท
เช็คดูคับ