ผู้เขียน หัวข้อ: หากจะซื้อ E46 ซักคัน ควรซื้อรถปีไหน รุ่นอะไรครับ รบกวนผู้รู้  (อ่าน 1389 ครั้ง)

69cafe

• มือใหม่หัดขับ
  • *
พอดีกำลังสนใจหันมาเล่น E46 เป็นคันแรกครับ มีงบประมาณ 3-4 แสนเต็มที่ไม่เกิน 4 แสน 5
ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่อง BMW มาก่อน แต่ชอบมานานแล้วกำลังจะซื้อไว้ครอบครองซักคัน
ยังไม่เข้าเรื่องของรุ่น i, ia, ia se แล้ว N46 ไฟยก ไฟตก ต่างกันอย่างไร
อะไรพวกนี้ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ อยากให้พี่ๆ ที่มีความรู้และเชี่ยวชาญ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่ารุ่นไหนน่าเล่น ใช้แล้วไม่มีปัญหา
ขอบคุณมากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2014, 20:11:37 โดย 69cafe »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ลองศึกษาก่อนครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
จะรุ่นไหน ควรมีสำรองไว้ในบัญชี 5หมื่น -1แสนบาท ไว้ดูแล สำหรับการใช้งานอีกหลายปี
สำคัญที่สุดตรงเลือกรถครับ หารถสภาพดี มีการดูแล จากเจ้าของเดิม ครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

69cafe

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
จะรุ่นไหน ควรมีสำรองไว้ในบัญชี 5หมื่น -1แสนบาท ไว้ดูแล สำหรับการใช้งานอีกหลายปี
สำคัญที่สุดตรงเลือกรถครับ หารถสภาพดี มีการดูแล จากเจ้าของเดิม ครับ  :-*

ขอบคุณมากๆครับพี่ จะลองศึกษาดูครับ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
จงเชื่อในการตัดสินใจของตนเอง ขอให้โชคดี  ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว:: ""ชูสองนิ้ว::
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

kombig

ตามพี่กฤษดาบอกเลยครับ โชคดีครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ปีไม่ต้องไปดูครับ ดูสภาพเป็นหลัก เพราะรถปีใหม่แต่ตัวรถเน่ามีเยอะแยะ ถ้าคิดว่าชอบออฟชั้นเยอะ และคิดว่าดูแลได้ก็จัด ise ครับ แต่ถ้าคิดว่าจะมีผลต่อการเงิน เลือก Ia พอ เพราะเท่าที่ผมเห็น แทบจะเกือบ 100% เลยเอาตัวท๊อบ แต่เห็นใช่งานได้จริงๆมีอยู่ไม่กี่คันเอง ที่เหลือปล่อยพังหมด (เพราะซ่อมไม่ไหวเปลี่ยนไม่ไหว) ส่วนตัว I ธรรมดา จะมีอยู่แค่ 318 เท่านั้นครับ จะไม่มีอยู่ในพวก 6 สูบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2014, 08:23:54 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

เลือกให้เหมาะกับกระเป๋าเรา ครับ E46 น่าใช้ทุกรุ่นครับ แรงม้ามาก แรงม้าน้อย ความสิ้นเปลืองค่าเชื้อเพลิง พิจารณาดูครับ E46 เป็นรถที่ขับดีมากและขับสนุก  :-*

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
330 ครับเชื่อผม รถ BMW ขับแล้วอยากทำเพิ่มทุกคน ดูอย่างพี่กฤษดา สิครับ ขับ e90 325 ป้ายแดง เดิมๆ 200 กว่าแรงแล้วยังขนขวายไปหาท่อ eisenmann มาใส่เลย :)) :)) :))

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

330 ครับเชื่อผม รถ BMW ขับแล้วอยากทำเพิ่มทุกคน ดูอย่างพี่กฤษดา สิครับ ขับ e90 325 ป้ายแดง เดิมๆ 200 กว่าแรงแล้วยังขนขวายไปหาท่อ eisenmann มาใส่เลย :)) :)) :))

แหม...แค่ต้องการเสียงเท่านั้นแหละ  O0 ""ชูสองนิ้ว::

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
ขอเสริมนิดนึงครับ
การหารถ E46 มาใช้งาน จากประสบการณ์ความคิดเห็น(ส่วนตัว) ไม่ควรเป็นรถคันแรก และคันเดียว ที่พูดอย่างนี้ไม่ได้หมายความว่า E46 เปราะบางขนาดนั้น นะครับ
แต่ผมมองว่ามันเป็นรถที่ใช้ตามโอกาส และควรมีการ หมุนเวียน สลับสับเปลี่ยน ใช้งาน หากเราอยู่ห่างไกลอู่ หรือศูนย์ซ่อมบำรุง  ควรมีรถสำรองใช้งานคันอื่น ไว้ด้วย บางครั้งต้องนำไปซ่อมตามวาระ บางครั้งนำไปเสริมหล่อ ตกแต่ง เป็นต้น.
ข้อดีของรถโฉมนี้ รุ่นนี้ คือมันเป็นรถที่ดูดี อย่างต่อเนื่อง แม้เวลาจะผ่านมาหลายปี ตามอายุรถที่เพิ่มขึ้น แต่คุณลองขับ ไปจอดคู่กับรถยี่ห้ออื่น รุ่นใหม่ ๆ กว่า แต่ คนส่วนมากก็ยังมอง BMW มากกว่า รถใหม่ ยี่ห้ออื่น นี่เรื่องจริง ที่ผมพบเจออยู่เสมอ ๆ
อาทิตย์ที่แล้ว ไปจอดเติมน้ำมัน ปั๊ม ปตท. บางสะพาน  เด็กปั๊มตะโกน บอกเพื่อน ... ได้ยินเข้ามาถึงในรถ.... เนี่ยะรถรุ่นเนี๊ยะ..แม่งโคตรสวยเลย... เนี๊ยะ.รถในฝัน ของกู เลย....     O0    O0   O0 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

Krisada511

ขอเสริมนิดนึงครับ
การหารถ E46 มาใช้งาน จากประสบการณ์ความคิดเห็น(ส่วนตัว) ไม่ควรเป็นรถคันแรก และคันเดียว ที่พูดอย่างนี้ไม่ได้หมายความว่า E46 เปราะบางขนาดนั้น นะครับ
แต่ผมมองว่ามันเป็นรถที่ใช้ตามโอกาส และควรมีการ หมุนเวียน สลับสับเปลี่ยน ใช้งาน หากเราอยู่ห่างไกลอู่ หรือศูนย์ซ่อมบำรุง  ควรมีรถสำรองใช้งานคันอื่น ไว้ด้วย บางครั้งต้องนำไปซ่อมตามวาระ บางครั้งนำไปเสริมหล่อ ตกแต่ง เป็นต้น.
ข้อดีของรถโฉมนี้ รุ่นนี้ คือมันเป็นรถที่ดูดี อย่างต่อเนื่อง แม้เวลาจะผ่านมาหลายปี ตามอายุรถที่เพิ่มขึ้น แต่คุณลองขับ ไปจอดคู่กับรถยี่ห้ออื่น รุ่นใหม่ ๆ กว่า แต่ คนส่วนมากก็ยังมอง BMW มากกว่า รถใหม่ ยี่ห้ออื่น นี่เรื่องจริง ที่ผมพบเจออยู่เสมอ ๆ
อาทิตย์ที่แล้ว ไปจอดเติมน้ำมัน ปั๊ม ปตท. บางสะพาน  เด็กปั๊มตะโกน บอกเพื่อน ... ได้ยินเข้ามาถึงในรถ.... เนี่ยะรถรุ่นเนี๊ยะ..แม่งโคตรสวยเลย... เนี๊ยะ.รถในฝัน ของกู เลย....     O0    O0   O0
  O0 :)) ;)