ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคและผ้าเบรค แต่ไม่รู้ว่าต้องใช้ขนาดเท่าไร รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 1699 ครั้ง)

9parakorn

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
พอดีซื้อรถต่อมา คนขายติดต่อไม่ได้แล้ว
เลยไม่รู้ว่าต้องซื้อจานขนาดเท่าไร อย่างไร
รวมถึงผ้าเบรคด้วย ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ
ช่วยแนะนำด้วย

9parakorn

• **
รูปมันกลับผิดด้าน
ขอโทษด้วยครับ

eam

• แฟนพันธุ์แท้
ห้องซื้อขายข้อมูลเยอะแยะลองศึกษาดู

Schwarzrosette

• แฟนพันธุ์แท้
  • OHHHHHHHHHH
ปั้มเบรก Euromevius เป็นค่ายแต่งที่ Project Mu ของญี่ปุ่น ทำขึ้นมาเพื่อให้รถยุโรปใช้งาน (ถ้าไม่ใช่ทำสติ๊กเกอร์มาแปะพวกเบรกเฉยๆ นะ) ตรงฮับจานก็มีระบุว่าเป็นจานของ e-spec ลักษณะน่าจะยกมาทั้งชุดแล้วเอามาแปลงใส่

ประเด็นคือมันหาผ้าเบรก จาน ๆลๆ ยากมาก ก็ต้องหาเทียบไซส์เอา จานก็เอาไปวัดดูว่าหนาเท่าไหร่ 24 26 28 32 34 มิลว่ากันไป เส้นรอบวงเท่าไหร่ (ไม่น่าเกิน350mm) แล้วก็ไปหาจานที่มีความหนา กับเส้นรอบวงพอ ๆ กับชิ้นนี้ เป็นไปได้ก็เอาจานพวกเบนซ์ จานปอร์เช่มา เจาะเอา hub กลางออก ทำ hub ใหม่ใส่เข้าไป ฮับจากอะไรแล้วแต่ทุนทรัพย์)

ผ้าเบรกก็ถอดออกมา วิ่งหาตามร้านอะไหล่ อาจจะโชคดีได้ผ้าแบบพอดีเป๊ะ ๆ ถ้าไม่ได้จริง ๆ ก็ ถ้าไม่อัดผ้าใหม่ (เสี่ยง) ก็ต้องสั่งจากญี่ปุ่นอย่างเดียว แน่นอนรอกันไม่ต้องใช้รถ

ถ้าไม่อยากแต่งแล้วก็ถอดขายทั้งชุดครับ

9parakorn

• **
อ่านแล้วเหนื่อยเลย ถ้าจะยาว

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
espec เคยเห็นมีตัวแทนขายในบ้านเรา ช่วงจานขยายฮิตกันใหม่ๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีขายอยู่หรือเปล่า

ตัวจานถ้าเอาของญี่ปุ่นด้วยกันของ dixcel น่าจะมีให้เทียบได้ครับ

ส่วนถ้าเป็น proiect M จริงลองหาในอากู๋ดูร้านที่เขานำเข้าล้อ RAY ถ้าจำไม่ผิดจะชื่อร้าน N sport เจ้านี้เขาจะเอาของ project M เขามาขายด้วยครับ น่าจะสั่งได้ทั้งจานทั้งผ้า

ส่วนผ้าเบรค ทั้ง dixcel และ proiect M ผมว่าน่าจะราคาแรงทั้งคู่ ลองถามที่ EBC ดูครับน่าจะพอหาเทียบได้ครับ

จานสองชิ้น ถ้าเอาราคาย่อมเยาลงมาหน่อย น่าจะลองไปปรึกษาที่ runstop ดูนะครับ ราคาไม่น่าจะแรงมาก เขาเป็นบริษัทผลิตจานเบรคอยู่แล้ว และมีขายจานแต่งแบบนี้ด้วย น่าจะมีให้เลือกใช้ได้ครับ เห็นหลายท่านใช้ของยี่ห้อนี้ ก็ไม่เห็นบ่นอะไรกันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

9parakorn

• **
ขอบคุณครับ
อ่านแล้วมีความหวังขึ้นเยอะเลย