ผู้เขียน หัวข้อ: จอดติดไฟแดงนานๆๆ ทำไงกับเกียร์ดี???  (อ่าน 5953 ครั้ง)

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
จอดติดไฟแดงนานๆๆ ทำไงกับเกียร์ดี???
« เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:38:30 »
เวลาจอดติดไฟแดง 2-3นาที ควรทำอะไรกับเกียร์ดี
แล้วถ้าจอดนานๆ เกิน 5 นาทีจะทำไง
เคยอ่านผ่านมา เขาไม่ให้ปลดเกียร์ว่างค้างไว้ จริงรึเปล่าครับ ???
เฉาก๊วย

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: จอดติดไฟแดงนานๆๆ ทำไงกับเกียร์ดี???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:40:52 »
ผมใส่ D ตลอดครับ แล้วเหยียบเบรคไว้
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
Re: จอดติดไฟแดงนานๆๆ ทำไงกับเกียร์ดี???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:41:34 »
ผม D ซะส่วนใหญ่แล้ว เหยียบเบรคไว้ครับ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:47:12 »
ถ้าสั้นๆไม่เกินนาทีก็เหยียบเบรคครับ ถ้านานกว่านั้นผมก็เข้าเกียร์ว่างแล้วถอนเบรคเท้าครับ
ทั้งนี้เพราะผมเลือกที่จะละเลยทฤษฎีต่างๆ แล้วหันมาใส่ใจกับไฟเบรคที่แยงตารถคันข้างหลังมากกว่า
เพราะรู้ว่าไฟเบรคของคันข้างหน้ามันโคตรแสบตา ถ้ากลางคืนและจอดนานๆบางทีผมปรับเป็นไฟหรี่ด้วยซ้ำ

รถคันข้างหน้าพอเห็นเราเปิดไฟหรี่ ถ้าไม่โง่เกินไปเขาก็จะใส่เกียร์ว่างและถอนเบรคเท้าเหมือนกัน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:52:53 »
ของผมถ้าจอดนานเกินครึ่งนาที ผมก็เปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างแล้วครับ แล้วปล่อยเบรค แต่จะมาดึงเบรคมือแทนครับ เพราะเบรคเท้าถ้าเยียบนานๆมันก็ไม่ดีต่อเบรคนะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 21:58:03 »
แต่ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ(เช่นอยู่ในทางลาด/ชัน)ผมก็จะไม่ใส่เบรคมือนะครับ
เผื่อไว้ให้รถคนที่เบรคแตกข้างหลังมาสอยตูด จะได้ผ่อนแรงเฉื่อยจากหนักเป็นเบาครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:12:41 »
นานนักก็ปลดไป n ครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:22:25 »
จอดไฟแดงนานๆควรปลดเกียร์ว่างครับ เพราะภายในเกียร์มันทำงานอยู่ตลอดเวลาครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:29:14 »
ถ้ารู้ว่าจอดนานจริงๆ ก็ดันไป P ซะเลยครับ  ^-^
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:30:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้ารู้ว่าจอดนานจริงๆ ก็ดันไป P ซะเลยครับ  ^-^

กลางไฟแดง ถ้าจอด P แล้วมีใครมาเสยตูดเกียร์พังทั้งลูกเลยนะครับ (ได้ยินเขาเล่ามาอีกที) อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

chaky

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:32:42 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
จอดไฟแดงนานๆควรปลดเกียร์ว่างครับ เพราะภายในเกียร์มันทำงานอยู่ตลอดเวลาครับ

ผมก็ปลดเป็นเกียร์ N ครับ ตามความคิดผม ผมคิดว่าเกียร์ที่ตำแหน่ง D คือรถพร้อมจะออกตัวสังเกตุจากเวลา
เราปล่อยเบรคเท้ารถมันจะเดินหน้าใช่มั้ยครับ นั่นก็แปลว่าการที่เราเหยียบเบรคไว้ก็เพื่อไม่ให้รถมันเลื่อนไป
ข้างหน้าคือเอาชนะเเรงของเกียร์1 ในขณะนั้น ทำให้ภาระของเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นเเละเกียร์ก็ทำงานตลอดเวลา
ด้วยครับเพียงแต่รถมันไม่ขยับเพราะเราเหยียบเบรคฝืนเอาไว้
ผมว่ามันน่าจะทำให้กินน้ำมันกว่าที่เราเข้าเกียร์ N ไว้นะครับ เพราะที่เกียร์ N เครื่องไม่ต้องรับภาระอะไรครับ
แค่เดินเบาให้เครื่องยนต์ไม่ดับเท่านั้นครับ มันก็จะประหยัดน้ำมันกว่าครับ

ในกรณีที่ต้องจอดรถติดนานๆ แนะนำให้เข้าเกียร์ N ดีกว่าครับแล้วดึงเบรคมือเพื่อความปลอดภัยเผื่อรถไหลครับ
แต่ถ้าติดสัก 30-60วินาทีผมก็ไม่เข้าเกียร์ N ครับ ผมใช้เข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคเอาครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:33:26 »
ตอบ คนที่ 6
ความจริงแล้วปัญหาของเกียร์ออโต้ที่มีการถกเถียงกันมาตลอดว่าเมื่อเราจอดรถติดไฟแดง หรือรถติดๆ ควรจะให้เกียร์อยู่ในตำแหน่งไหน มันมาจากส่วนหนึ่งของช่างและจิตนาการของผู้ใช้รถที่มีความคิดว่า เมื่อเราเลื่อนคันเกียร์เข้าเกียร์บ่อยๆ จะทำให้ผ้าครัทช์สึกหรอเร็ว จึงควรเข้าเกียร์ D เอาไว้ตลอด ความคิดอันนี้มีส่วนจริงอยู่บ้างแต่ผลของมันน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับที่เราเข้าเกียร์ D ตลอด ลองนึกภาพดูครับว่าเมื่อเราเข้าเกียร์ D ตลอดเวลามีส่วนเสียอะไรบ้าง เท้าครับต้องใช้เบรคมากกว่าปกติ ผ้าเบรคสึกหรอมากกว่า ผ้าครัทช์ภายในเกียร์ทำงานมากกว่า น้ำมันเกียร์ความร้อนสูงกว่า แรงดันภายในเกียร์สูงกว่า ระบบเฟืองขับขบกันมากกว่า ความร้อนสะสมเครื่องยนต์สูงกว่า น้ำมันเกียร์หมดสภาพเร็วกว่า รถกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่า ฯลฯ ผมฟังรายการเรื่องรถมาหลายสถานี ก็ยังมีเรื่องพวกนี้ให้พูดคุยกันและขัดแย้งกัน ผมใช้ตัวเองเป็นจุดตัดสินโดยเลือกเอาความสะดวกสบาย หากรถติดมากหรือติดไฟแดงนานกว่า 1-2 นาทีจะปลดเป็นเกียร์ว่างในที่ราบ หากเป็นที่รถสามารถไหลได้ก็ดึงเบรคมือ จะไม่เลือกเข้าเกียร์ D โดยเหยียบเบรคไว้ เมื่อยเท้าเปล่าๆ รถกินกำลังด้วย ไฟเบรคก็แย่งตาคันหลัง ผมใช้วิธีอย่างนี้ครับ ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไงบอกๆ กันหน่อย
โดยคุณ : เฮง -  เฮง [ 19 ต.ค. 2005 , 08:28:42 น.]
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

X-talize

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:37:22 »
ตอนแรกก็คิดแบบนี้แหละครับ
วันก่อนไปอ่านเจอที่ไหนจำไม่ได้ เขาบอกเกียร์ออโต้เกียร์ว่าง มันไม่เหมือนเกียร์ว่างของธรรมดา มันจะยังทำงานตลอดและสึกมากกว่าใส่เกียร์ D ค้างไว้ซะอีก ก็เลยขอความเห็นอื่นๆดู :-X
เฉาก๊วย

Krisada511

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:37:29 »
นี้ก็อีกแนว

แต่ผมเลือกนิยมไว้ที่ D แต่ถ้าติดนานๆ ก็ปลดมา n แต่มันก็นานๆครั้งเท่านั้น. ส่วน p ถ้าโดนชนท้าย อันตราย รวมถึงออกตัว จะช้าต้องริแรงดันน้ำมัน  :-*

X-talize

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:44:30 »
ตอบ คนที่ 6
ความจริงแล้วปัญหาของเกียร์ออโต้ที่มีการถกเถียงกันมาตลอดว่าเมื่อเราจอดรถติดไฟแดง หรือรถติดๆ ควรจะให้เกียร์อยู่ในตำแหน่งไหน มันมาจากส่วนหนึ่งของช่างและจิตนาการของผู้ใช้รถที่มีความคิดว่า เมื่อเราเลื่อนคันเกียร์เข้าเกียร์บ่อยๆ จะทำให้ผ้าครัทช์สึกหรอเร็ว จึงควรเข้าเกียร์ D เอาไว้ตลอด ความคิดอันนี้มีส่วนจริงอยู่บ้างแต่ผลของมันน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับที่เราเข้าเกียร์ D ตลอด ลองนึกภาพดูครับว่าเมื่อเราเข้าเกียร์ D ตลอดเวลามีส่วนเสียอะไรบ้าง เท้าครับต้องใช้เบรคมากกว่าปกติ ผ้าเบรคสึกหรอมากกว่า ผ้าครัทช์ภายในเกียร์ทำงานมากกว่า น้ำมันเกียร์ความร้อนสูงกว่า แรงดันภายในเกียร์สูงกว่า ระบบเฟืองขับขบกันมากกว่า ความร้อนสะสมเครื่องยนต์สูงกว่า น้ำมันเกียร์หมดสภาพเร็วกว่า รถกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่า ฯลฯ ผมฟังรายการเรื่องรถมาหลายสถานี ก็ยังมีเรื่องพวกนี้ให้พูดคุยกันและขัดแย้งกัน ผมใช้ตัวเองเป็นจุดตัดสินโดยเลือกเอาความสะดวกสบาย หากรถติดมากหรือติดไฟแดงนานกว่า 1-2 นาทีจะปลดเป็นเกียร์ว่างในที่ราบ หากเป็นที่รถสามารถไหลได้ก็ดึงเบรคมือ จะไม่เลือกเข้าเกียร์ D โดยเหยียบเบรคไว้ เมื่อยเท้าเปล่าๆ รถกินกำลังด้วย ไฟเบรคก็แย่งตาคันหลัง ผมใช้วิธีอย่างนี้ครับ ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไงบอกๆ กันหน่อย
โดยคุณ : เฮง -  เฮง [ 19 ต.ค. 2005 , 08:28:42 น.]
ผมสูตรนี้เลยไม่รู้ติดนานหรือเร็วแค่ไหน พอจอดปั้บปลดเกียร์ว่างทันทีอัตโนมัติไปแล้ว :)) :)) :))
เฉาก๊วย

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:13:32 »
ของผมแล้วแต่จังหวะครับ ถ้านานก็ N แต่ถ้าไม่นาน ก็ D ครับ อยู่ที่ว่า เราติดไฟแดง หรือรถติดครับ  O0
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:16:04 »
ผมขอถามเรื่องผ้าเบรคนิดนึงครับผมงงว่าผ้าเบรคมันจะหมดได้อย่างไรครับในเมื่อล้อมันหยุดนิ่งไม่มีการเสียดสีใดๆแค่ทำหน้าที่จับกับจานเบรคเฉยๆ ไม่มีการไปถูไถผ้าเบรคกับจานเบรคแต่อย่างใด ขอบคุณมากครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:17:33 »
ส่วนเรื่องใส่เกียร์ใดๆก็แล้วแต่คนครับ ถ้ารู้ว่านานไม่เกิน 1 นาที ผมก็ไม่ใส่ n ครับ แต่ส่วนมากจะไม่รู้ก็ใส่ไว้ก่อนเลยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:27:48 »
ผมขอถามเรื่องผ้าเบรคนิดนึงครับผมงงว่าผ้าเบรคมันจะหมดได้อย่างไรครับในเมื่อล้อมันหยุดนิ่งไม่มีการเสียดสีใดๆแค่ทำหน้าที่จับกับจานเบรคเฉยๆ ไม่มีการไปถูไถผ้าเบรคกับจานเบรคแต่อย่างใด ขอบคุณมากครับ

ใช้คำว่าหมดไม่ได้ครับ เพราะมันไม่หมด แต่มันจะยุบตัวครับ เพราะโดนกดอยู่เฉยๆเป็นเวลานานหรือว่าบ่อยๆ มันจะยุบตัวแล้วทำให้เบรคกระด้างได้ครับ ถ้าทำแบบนี้บ่อยๆ อาจทำให้เบรคติดเร็วกว่ารถที่ไม่ได้ทำแบบนี้นะครับ ข้อมูลนี้โรงเรียน Toyota เป็นคนสอนมาเลยครับ บางท่านถึงไปทำล่องที่จานเบรคนะครับ รวมถึงผมด้วย เพื่อที่เราจะได้ไม่ต้องถอดผ้าเบรคมาขัดนะครับ เพราะจานเบรคมันจะขัดให้ในตัวครับ แถมระบายความร้อนได้ดีกว่าจานที่ไม่มีล่องด้วยครับ :-*

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:30:07 »
ชัดเจนครับ  ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:35:01 »
ขอถามพี่ rut ต่ออีกนิดนะครับ แล้วเบรคติดมันคืฉะไรครับพี่ที่พี่บอกว่าติดเร็วกว่ากำหนดอะครับ ขอบคุณมากครับผม

Awirut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:42:37 »
ขอถามพี่ rut ต่ออีกนิดนะครับ แล้วเบรคติดมันคืฉะไรครับพี่ที่พี่บอกว่าติดเร็วกว่ากำหนดอะครับ ขอบคุณมากครับผม

ลูกสูบเบรคนะครับ ถ้าภาษาชาวบ้านก็คือเบรคติดนะครับ เพราะตอนเราเยียบเบรคอยู่กับที่ระบบ abs มันไม่ทำงาน เบรคมันจะทำงานเต็มที่โดยที่มันจะไม่จับปล่อยจับปล่อย เหมือนตอน abs ทำงานนะครับ และมันจะทำให้ลูกยางเบรครับแรงกดจากนำ้มันเบรคแบบเต็มๆ แล้วในที่สุดเบรคก็จะติดก่อนอายุที่ควรจะติดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2012, 23:46:15 โดย Rut ^_^ »

yo-e46

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:53:07 »

ลูกสูบเบรคนะครับ ถ้าภาษาชาวบ้านก็คือเบรคติดนะครับ เพราะตอนเราเยียบเบรคอยู่กับที่ระบบ abs มันไม่ทำงาน เบรคมันจะทำงานเต็มที่โดยที่มันจะไม่จับปล่อยจับปล่อย เหมือนตอน abs ทำงานนะครับ และมันจะทำให้ลูกยางเบรครับแรงกดจากนำ้มันเบรคแบบเต็มๆ แล้วในที่สุดเบรคก็จะติดก่อนอายุที่ควรจะติดนะครับ
แล้วมีผลให้ลูกสูบเบรครั่วด้วยไหมครับ?? ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับผม

Awirut

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:59:58 »

แล้วมีผลให้ลูกสูบเบรครั่วด้วยไหมครับ?? ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับผม

มีสิทรั่วได้ครับ ถ้าลูกยางรับแรงดันไม่ไหวนะครับ ไม่ใช่แค่ลูกยางนะครับ พวกสายอ่อนนำ้มันเบรคก็มีผลหมดครับ คือเอาง่ายๆเลยครับ เราไม่ควรเยียบเบรคอยู่กับที่นานๆนะครับ เพราะมันไม่เป็นผลดีเลยนะครับ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:12:43 »
ผมจอดไฟแดง ถ้าเกิน 1 นาที เข้า N ดึงเบรคมือ เพราะตอนขับแจส โดนชนท้ายที่ P เกียร์พังครับ เบิกใหม่ลูกละ 120,000 คิดในใจแค่ว่า...ป้องตาย!!!

1 เข้า D ไว้ ทำให้ทอร์คหมุนตลอดเวลา เปลืองน้ำมัน เกียร์สึกหรอง่าย
2 ผ้าเบรคยุบ ปั๊มเบรคทำงานตลอดเวลา ลูกยางเบรคกินข้างเดียวครับ
3 เมื่อยเท้าครับ เหยียบตลอด ขานี่เกร็งเลย

ข้อ 1-2 ช่างศูนย์บอกมาเช่นกันครับ คล้ายๆของคุณรุจ แสดงว่าข้อมูลที่ผมได้มา เชื่อถือได้ (นานๆทีจะตอบคนอื่นได้แบบนี้บ้าง ดีใจๆ)

chaky

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:18:40 »
ผมจอดไฟแดง ถ้าเกิน 1 นาที เข้า N ดึงเบรคมือ เพราะตอนขับแจส โดนชนท้ายที่ P เกียร์พังครับ เบิกใหม่ลูกละ 120,000 คิดในใจแค่ว่า...ป้องตาย!!!

1 เข้า D ไว้ ทำให้ทอร์คหมุนตลอดเวลา เปลืองน้ำมัน เกียร์สึกหรอง่าย
2 ผ้าเบรคยุบ ปั๊มเบรคทำงานตลอดเวลา ลูกยางเบรคกินข้างเดียวครับ
3 เมื่อยเท้าครับ เหยียบตลอด ขานี่เกร็งเลย

ข้อ 1-2 ช่างศูนย์บอกมาเช่นกันครับ คล้ายๆของคุณรุจ แสดงว่าข้อมูลที่ผมได้มา เชื่อถือได้ (นานๆทีจะตอบคนอื่นได้แบบนี้บ้าง ดีใจๆ)

;) ;) ;) ครับ คุณโอ๊ต

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Awirut

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:20:44 »
ถ้าบอกว่าใส่เกียร์ N แล้วพังไวกว่าเกียร์ D เหยียบเบรกนี้ สงสัยสตาร์ทรถคงต้องใส่ D แล้วเหยี่ยบเบรกแทนนะนิ
ทฤษฎีใครเนี่ยสงสัยจริงๆ

555ใช่ครับผม งง มากรถอะไรเข้าเกียร์ n ไม่ได้ :)) :)) :))

yo-e46

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:24:32 »
กระทู้นี้ของพี่ป้อมไม่ใช่ของผมแต่ผมขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับที่ช่วยตอบปัญหาคาใจของผม และกระทู้ดีๆของพี่ป้อมด้วยครับผม ที่ทำให้ผมมีโอกาสถามคำถามที่ผมอยากถาม

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 02:20:23 »
ผมเข้า N ตลอดครับ เข้า P เผื่อคันหลังมาแรงกินตูดเรา กลัวเกียร์พัง ครับ แต่ถ้ายังไม่มีคันหลังมาต่อตูด ผมจะเหยียบเบรกรอดูก่อน กลัวคันหลังมาเร็ว ๆ ไม่เห็นอีกว่าเราติดไฟแดง ครับ
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

X-talize

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 08:36:40 »
ถ้าบอกว่าใส่เกียร์ N แล้วพังไวกว่าเกียร์ D เหยียบเบรกนี้ สงสัยสตาร์ทรถคงต้องใส่ D แล้วเหยี่ยบเบรกแทนนะนิ
ทฤษฎีใครเนี่ยสงสัยจริงๆ

555ใช่ครับผม งง มากรถอะไรเข้าเกียร์ n ไม่ได้ :)) :)) :))

ลองอ่านลิงค์พี่กฤษดาดูแล้วครับ

นี้ก็อีกแนว

แต่ผมเลือกนิยมไว้ที่ D แต่ถ้าติดนานๆ ก็ปลดมา n แต่มันก็นานๆครั้งเท่านั้น. ส่วน p ถ้าโดนชนท้าย อันตราย รวมถึงออกตัว จะช้าต้องริแรงดันน้ำมัน 

ผมวิเคราะห์เองได้ว่าปัญหาที่ไม่ให้เข้าเกียร์ D น่าจะมาจากการที่เราจะออกตัวและย้ายเกียร์จาก N มา D มันจะทำให้เกิดจะเกิดการเว้นว่างของแรงดันน้ำมันและตัวทอร์คก็จะหยุดหมุน เพราะฉะนั้นความเสี่ยงน่าจะอยู่ตรงนี้มากกว่า เคยไหมครับเวลาจอดนานๆเพลินแล้วลืมดูไฟแดงจนรถออกไปแล้ว โดนบีบแตรไล่ 555 คนขับอาจจะตกใจรีบใส่เกียร์แล้วเหยียบคันเร่งโดยที่เกียร์ยังไม่ทันจะจับตัว น่าจะเป็นสาเหตุให้เกียร์พังได้เร็วกว่าน่ะ :)) :)) :))
เฉาก๊วย