ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างดังแก้ยังไม่หาย  (อ่าน 1934 ครั้ง)

kombig

• บุคคลในตำนาน
ช่วงล่างดังแก้ยังไม่หาย
« เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 00:37:16 »
ช่วงล่างดังแก้ยังไม่หาย  ผมได้เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง + คันชักแล้ว เงียบได้สักพักตอนนี้มาดังอีกแร้ว  ช่างเช็คบอกว่าบูชตัวอื่นก้อปกติดี  มันดังเฉพาะตอนเราชะลอเบรค ก่อนให้รถหยุดมันมีเสียงกุ๊กกิกๆ รวมไปถึงเวลาชะลอเบรคเพื่อเลี้ยวเข้าซอยครับ

- ตอนนี้ิผมคิดว่าเสียงมั้นน่าจะมาจากช่วงล่างหลังด้วยครับ ใครเคยเปลี่ยนบูชอะไรเกี่ยวกับด้านหลังบ้างครับ

-  ตอนนี้มีอีกปัญหาคือแป้นเบรคสะท้าน เวลาเหยียบเบรคกระทันหัน เร็วๆ แรง  แต่สังเกตุดูจะเป็นเฉพาะช่วงถนนที่ไม่ดีครับ ทางเรียบๆๆไม่เป็น สะท้านมายันแป้นเบรค  เปลี่ยนจานหน้าใหม่แล้วก้อยังไม่หายดีขึ้นหน่อย

-  ใครพอมีร้านไฟเบอร์แนะนำบ้างครับคือลิ้นหน้ากระแทกแตกจะ หาร้านปั่นใหม่ ของผม ทรง VIP หาร้านมะได้เลย ผมอยู่แถวบางแค ใครพอมีร้านแนะนำบ้างครับ ตอนนี้ลิ้นหน้าแตกครับ ซ่อมไม่ได้ต้องปั่นใหม่

ขอบคุณครับ

kombig

Re: ช่วงล่างดังแก้ยังไม่หาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 00:37:57 »
คันที่มีปัญหาตอนนี้คือสีเทานะครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 07:41:31 »
เสียงดังกึกๆ มาจากหลายที่นะครับ

จานเบรคถ้าบางแล้วเวลาขยับรถ เดินหน้าถอยหลัง จะมีเสียงกึกๆให้ได้ยินด้วยนะครับ

ยอยพวงมาลัย ลองโยกๆดูครับ ถ้าไม่ค่อยดีแล้วมันจะดังกึกๆตอนโยกครับ

ยางเป้าโช้คหน้า เสื่อมแล้วก็ดังเหมือนกันครับ อันนี้ลองขย่มข้างรถดูครับ จะมีเสียงให้ได้ยิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2013, 07:51:31 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 09:19:59 »
ผมเคยเจอปัญหาหลังจากไปเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมด
เวลาขับผ่านทางไม่เรียบจะมีเสียงดังกุกๆ ๆ อยู่ด้านล่าง
ขับกลับไปให้อู่ที่ทำช่วงล่างมา เข้าใจว่าเป็นที่สปริงโหลดกระทบกัน ก็ใส่ยางร้อยสปริง ไม่หาย
สุดท้ายเลยไปร้านตั้งศูนย์ ยกรถขึ้นดูช่วงล่าง ปรากฎว่าช่างขันน๊อตยึดแร็คไม่แน่นครับ
พอขันให้แน่น เงียบสนิทเลยครับ

ปล. หลังจากนั้น แร็ครั่วครับ เพราะขับแล้วแร็คสั่นอยู่เกือบสัปดาห์  O0

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 09:24:14 »
ตามคุณต้อมเลยครับ ไล่ตามนั้นเลยไม่หนีตามนั้นหรอก ยอยเองก็สำคัญช่วงล่างแน่นหมดยอยหลวมก็สะท้านแน่นอนโดยเฉพาะ46เรายอยมักไปก่อน  ลองดูครับ O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ