ผู้เขียน หัวข้อ: DIY: การปรับตั้ง ตัวบอกอัตราสิ้นเปลือง  (อ่าน 4978 ครั้ง)

jae

• บุคคลทั่วไป
เย็น ๆ ว่าง ๆ มาหาอะไรทำกันดีกว่าครับ

หลาย ๆ คนที่ใช้E46 อาจจะเคยพบปัญหาตัวบอกอัตราสิ้นเปลืองไม่ตรงกับความเป็นจริง

เช่น วิ่ง 100 กิโล ใช้น้ำมัน 7 ลิตร แต่พอเติมแล้ววัดจริง ๆ กลับได้แค่ 7.5 ลิตร

มีวิธีแก้ครับ

ก่อนอื่น เติมน้ำมันเต็มถัง กดรีเซ็ทระยะทาง

แล้วก็เอารถไปใช้งานปรกติครับ

หลังจากใช้งานได้ซัก ครึ่งถัง น้ำมัน  ก็ให้เติมน้ำมันเต็ม และจดระยะที่รถวิ่งไปได้อีกครั้งครับ

สมมติว่า วิ่งไปครึ่งถัง เติมกลับไป 30 ลิตร ได้ระยะทาง 300 km แสดงว่า รถของคุณ กินน้ำมันในการขับขี่นั้น 300/30 = 10กิโลเมตรต่อลิตร

พอได้ค่านี้แล้ว ก็กด BC ไปดูหน้าอัตราสิ้นเปลือง หากอัตราสิ้นเปลือง แสดงที่ 10 l/100km อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องแก้อะไร เพราะ มันก็เท่ากัน แต่ถ้าบอกไว้ 8 l/100km แสดงว่าัมันโม้ไปหน่อย

อย่าตกใจครับใ้ห้ทำการแก้ไขดังนี้

1. กดปุ่มด้านซ้ายหน้าปัทม์ ค้างไว้
2. บิดกุญแจไป On ไม่ต้องสตาร์ทนะ
3. ปล่อยมือที่กดปุ่มค้างไ้ว แล้วเลือกไปเมนู 20 คุณจะเห็น --.-- หรือ 00.00
4. ถ้ารถกินน้ำมันมากกว่าที่หน้าปัทม์บอก ให้คำนวนตามนี้ครับ

หาตัวเลขเป็น Km/l ก่อน ว่ารถคำนวนเท่าไหร่ ในกรณีตัวอย่างผมสมมติว่า รถบอกว่ากิน 8l/100km แสดงว่ากินน้ำมัน 12.5 km/l ก็เอามาเข้าสูตร

1000*(ค่าจริง/ค่าคำนวนได้) = 1000* (10/12.5) = 800 ก็เอาค่า 800 ไปใส่ใน 08:00  โดยการแก้ตัวเลข ก็เหมือนการตั้งเวลาบนหน้าปัทม์ แต่เราไปทำที่เมนู 20ครับ

แค่นี้รถก็จะรู้ว่าต้องปรับการคำนวนใหม่

หมายเหต ใช้ได้กับ E46 ไฟตก เท่านั้น ไฟยก ทำให้ตายก็ไม่ขึ้นครับ เขาไม่เปิดให้ทำแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »