ผู้เขียน หัวข้อ: gt 1 มันรู้ทุกอาการณ์จริงหรือ  (อ่าน 3278 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
gt 1 มันรู้ทุกอาการณ์จริงหรือ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:20:45 »
คิอว่ามันแม่นยำพอใหม ขอความเห็นกันหน่อยจ้า O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: gt 1 มันรู้ทุกอาการณ์จริงหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:42:52 »
เอาแบบจริงๆไหม

เอามาเช็คพอเป็นแนวทางได้ครับ

เพราะมันก็มั่วพอๆกับคน

หากมันแม่นจริง

พี่คงไม่ต้องเปลี่ยนเครื่อง

เครื่องสั่น เครื่องมือทั้งที่ศูนย์

ทั้งที่อู่ ออกไปคนละทาง

ทำตามทุกอย่างแล้วยังไม่หายเลยครับ

admin

• บุคคลทั่วไป
Re: gt 1 มันรู้ทุกอาการณ์จริงหรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:14:19 »
ไม่จำเป็นครับ บางครั้งมันก็ตรวจไม่เจอ หรือบางครั้งเจอมันก็ไม่ใช่แค่นั้น อาจจะมีหลายๆอย่างพ่วงร่วมด้วยจึงเกิดอาการนั้น ช่างใช้เป้นวิเคราะห์เป้นไม่พอต้องมีประสบการณ์ทางด้านกลไก โครงสร้างๆเยอะด้วยครับ

คราวที่แล้ว crank position sensor ผมเสียสตาร์ทไม่ติด gt1 ก็ตรวจไม่เจออะไร โทรไปถามช่างที่สนิทๆ เค้าบอกให้ไล่ดูสายท้ำมัน ไฟจุดระเบิด ไม่ถึง ๕ นาทีก็รู้แล้วว่าอะไรเสีย สั่งมาเปลี่ยน สบายใจ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:49:07 »
ช่วย วิเคราะห์  ครับ ตามนั้นเลย ลดภาระของช่างได้เยอะ ในการค้นจุดเสีย ให้วงมันแคบลงง  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:52:24 »
ผมก็คิดว่ามันจะบอกได้ถึงสาเหตุการเสียของรถเราๆท่านๆได้ 100% ซะอีก  O0
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

mr.oldman

• อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:25:04 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมก็คิดว่ามันจะบอกได้ถึงสาเหตุการเสียของรถเราๆท่านๆได้ 100% ซะอีก  O0

พี่ให้แค่60

KcKc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:52:05 »
ในเชิงของงานการวิเคราะห์
มีปัจจัยและ องค์ประกอบครบถ้วน
ง่ายๆที่ใช้คำว่า ฟันธง
70% ถือว่ายอมรับได้

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:52:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เอาแบบจริงๆไหม

เอามาเช็คพอเป็นแนวทางได้ครับ

เพราะมันก็มั่วพอๆกับคน

หากมันแม่นจริง

พี่คงไม่ต้องเปลี่ยนเครื่อง

เครื่องสั่น เครื่องมือทั้งที่ศูนย์

ทั้งที่อู่ ออกไปคนละทาง

ทำตามทุกอย่างแล้วยังไม่หายเลยครับ
    ผมก็คิดเหมือนพี่ทนาย แต่ไม่เข้าใจทำไมช่างถึงไว้ใจมันนัก พอมันบอกอะไรเสียก็ให้เราเปลี่ยนหมด บางที่เราก็อยากซ่อมกับช่างที่เก๋าประสบการณ์มากกว่าเชื่อเครื่องมือจนลืมไปว่าเป็นช่าง O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:04:06 »
จริงๆแล้วมันมีเอาไว้ลบระบบต่างๆที่มีปัญหามากกว่านะครับ เพราะเราทำแทนเครื่องไม่ได้ ส่วนที่จะเอามาเช็คว่ารถที่มีปัญหา จากวงกว้างๆให้เหลือแคบลงนะครับ ทำให้ช่างทำงานง่ายขึ้น และประยัดเวลาในการหาสาเหตุด้วยครับ ถ้าช่างไม่เก่งแถมไม่มีเครื่องจับด้วย รื้อรถเราพังแน่ๆครับกว่าจะเจอปัญหา สุดท้ายโดนรื้อทั้งคัน555

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:49:41 »
มันมาช่วยเราวิเคราะห์เบื่องต้น มาช่วยชี้เป้าว่าน่าจะเกิดปัญหาจากอะไร บางครั้ง อุปกรณ์มันไม่ได้เสียหรอกครับ

แค่สายหลุดสายหลวม อย่าบ้าจี้ตามมันทุกอย่าง  เราต้องเอา สาเหตุอื่นๆ มาวิเคราะห์ร่วมด้วย ขี้นอยู่กับประสบการณ์ช่างแต่ละท่านด้วยนะครับ  O0

alek

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:59:57 »
อื่มๆๆๆๆผมจะได้รู้ไว้ครับ ???

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:01:08 »
ขนาดของในศูนย์ยังบอกได้แค่อาการคร่าวๆเลยครับ

อย่างของผม ตอนที่รถผมเป็นอาการรถดับตอนออกตัว เข้าศูนย์แก้อยู่สามรอบ เอาเครื่องเช็ค เครื่องบอกได้แค่ว่า " ส่วนผสมน้ำมันหนา " คราวนี้อาการส่วนผสมของน้ำมัน มันมีได้หลายสาเหตุ แต่ศูนย์เขาจะมีขั้นตอนการทำงานเป็นคู่มือบอกช่างไว้

โดยเริ่มจากระบบน้ำมันก่อน จะไล่มาเลย ปั๊มติ๊ก กรองชาโคว่ กรองเบนซิล วาล์แรงดันน้ำมัน กว่าจะมาถึงตัวการที่เป็น วาล์วกักแรงดันไอน้ำมัน (วาล์วไซโคลน) ผมก็โดนไปซะหลายบาทอยู่เหมือนกันครับ

มาโชคดีหน่อยที่ตอนรอบสอง ช่างที่เขาทำรถผมบ่อยๆ เขามาดูแล้วบอกช่างที่รับงานตามคิวว่า " รถวิ่งมา สองแสนกว่าโล ควรเปลี่ยน วาล์วตัวนี้ก่อน " ช่างที่รับงานจ็อบนั้นก็ว่าเดี๋ยวลองเปลี่ยน กรองชาโคว่ ดูก่อน สรุปลงท้าย ต้องมาเปลี่ยนวาล์วไซดคลนที่ว่าถึงจะหาย

นอกจากเครื่องมือแล้ว ก็ต้องอาศัยประสบการ์ณช่างด้วยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Kenlida

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:22:41 »
ผมว่าชั่วโมงนี้ gt1 สู้คุณ Krisada511 ไม่ได้เสียแล้ว

mr.oldman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:46:01 »
ผมว่าชั่วโมงนี้ gt1 สู้คุณ Krisada511 ไม่ได้เสียแล้ว

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:25:38 »
จะมีบ้างป่าวครับ ถ้าgt1 จะจับผิด เพราะเครื่องเสียเอง เพราะใช้งานมาเยอะ  ผมว่าเป็นไปได้นะ :))

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:54:50 »
ขอออกตัวก่อนเลย ว่าความรู้ผมน้อยนิด มีหลากหลายเรื่องก็ยังไม่ทราบ อาศัยความรู้ดีๆจากที่นี้  และเวปอื่น ทั้งไทย ทั้งเทศ
ก็อาศัยอ่านเยอะ ให้จับประแจทำ คงไม่ชำนาญเท่าช่างอาชีพแน่นอน 

รถ BMW เป็นรถที่ดี อะไหล่แต่ละชิ้นแพง ( ตามคุณภาพ )
ผมเองเคยกลัว ปั่นป่วนสมอง ตอนรับรถมาใหม่ๆ เลยไล่จับผิด ทุกอาการ จนวันนี้ผ่านไป 1-1/2 ปี ความกลัวหาย มลายสิ้น ( ฮ่า )

รวมถึง เรื่องเครื่อง N42  ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด มันซ่อมแก้ไขได้ สบายมาก ไม่ต่างกับเครื่องรุ่นอื่น ที่เกิน 120,000 กม.
คุณต้องเจอชุดใหญ่ มาเยือน เมื่อเซอร์วิส ครบ ระบบน้ำ ประเก็น โอริ่ง น้ำมันเครื่อง ฯลฯ
พี่ N42 ก็คงรับใช้ท่านได้ยาวนาน ไม่แตกต่างกัยเครื่องรุ่นอื่น

318i เครื่อง N42  ยอดจำหน่ายเยอะกว่ารุ่นอื่น จึงไม่แปลกใจว่าจะพบเห็น ในอู่ซ่อมมากกว่ารุ่นอื่นๆ อันนี้เป็น สัจธรรม  :-*

รักรถแล้วรถจะรักคุณ

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 20:45:21 »
เครื่องยนต์มันก้คือเครื่องยนต์ สมัยก่อนช่างไม่มีมาช่วยจับผิด ซ่อมตามอาการตามประสบการณ์ ยังซ่อมกันได้ เรื่มต้งแต่หลังปี98

มีคนติด โอปีดีมาให้ ในรถยนต์มีเซ็นเซอร์โน่นนี่นั้นมาช่วยวัดส่งสัญญาณ เทดโนโลยีนี้มันมี สามสิบถีงสี่สิบปีแล้วในเครื่องเทอร์บาย

เซ็นเซอร์มันมีเป็นพันตัวระบบคอนโทรลอีก ท่านที่คลุกคลีเกียวกับเครื่องยังคนรู้ดี ลองถามพี่ป้อม `x ดูครับ 

เครืองราคา สามร้อยล้าน เวลาสตาร์ไม่ติดยังต้องใช้คนช่วยวิเคราะห์เลย ท่าน  ใช่ไหมพี่ป้อม อิอิ  ???