ผู้เขียน หัวข้อ: จะทราบได้อย่างไรว่า ผ้าเบรคเราใกล้หมดแล้ว  (อ่าน 5719 ครั้ง)

Angel_dimple

• ขาประจำ
Re: จะทราบได้อย่างไรว่า ผ้าเบรคเราใกล้หมดแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 18:02:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พอดีวันนี้ ได้กดมายาวๆ แล้วเจอรถตัดหน้ากระทันหัน เลยต้องเหยียบเบรคแรงแบบกระทันหันครับ แล้วตอนเหยียบเบรครู้สึกเหมือนอะไรมันครูดๆ สะเทือนมาที่แป้นเบรค เลยไม่แน่ใจว่าเบรคหมดหรือเปล่า เลยลองสอบถามดูครับ
ABSทำงานรึป่าวครับ O0

ผมก็เป็นครับ เวลาเบรคกระทันหัน กดเบรคมิดๆ ดังครืดๆๆๆ สั่นสู้เท้า แต่คิด(เอาเอง)ว่า น่าจะเป็น ABS O0

คิดว่าเป็น AB เอี๊ยดครับ รถผมก็เป็น รถอีกคันที่บ้านก็เป็นเวลาเบรคหนักๆกระทันหันครับ

คนขายเนื้อ

• บุคคลในตำนาน
  • มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
Re: จะทราบได้อย่างไรว่า ผ้าเบรคเราใกล้หมดแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 14:38:59 »
พอดีวันนี้ ได้กดมายาวๆ แล้วเจอรถตัดหน้ากระทันหัน เลยต้องเหยียบเบรคแรงแบบกระทันหันครับ แล้วตอนเหยียบเบรครู้สึกเหมือนอะไรมันครูดๆ สะเทือนมาที่แป้นเบรค เลยไม่แน่ใจว่าเบรคหมดหรือเปล่า เลยลองสอบถามดูครับ
เมื่อวานผมก็เป็นครับอาการเบรคแล้วมีเสียงครูด เลยรองเปิดกระจกปิดวิทยุแล้วฟังเสียวเวลาเบรคมีเสียงดังจี๊ดๆ แต่ก็ได้ซื้อผ้าเบรครอไว้แล้ววันนี้เลยจัดการไปเรีบยร้อยแล้วครับ ผ้าเบรคTRW ครับ หน้า850 หลัง 700 ซื้อทีวรจักรครับ ถ้าร้านอะไหล่แถวบ้านรู้สึกว่าจะราคา1150กับ1000 ครับ

green tea

• แฟนพันธุ์แท้
  • E46 M54 330IA
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 07:38:06 »
คุณเขตเปลี่ยนเองเหรอครับพอมีเหลือบ้างปล่ะ ของผมโชว์มา5วันแหละ น่าจะต้องเจียรจานด้วย555

yo-e46

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 08:07:34 »
ซักสองหมื่นถึงสามหมื่นโล ถอดล้อเช็คบ้างก็ดีคับหรือถ้าไม่ถอดเอาไฟฉายส่องก็เห็นคับ ดูไม่ยากไม่ต้องรอให้มันเตือนจะเสียเงินเพิ่มเปล่าๆอีกหลายร้อยบาท ของผมนี่ถ้า สองหมื่นห้าพันโล นี่เปฃี่ยนเลยคับจะเตือนไม่เตือนก็เปลี่ยนเลยเต็มที่สุดๆ3หมื่นโลคับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:13:31 »
มีอีกแบบครับ

แต่ต้องขยันจับอาการรถเอาหน่อย ระยะที่เราเหยียบแป้นลงไปครับ ถ้าผ้าเบรคเริ่มบาง เราจะรู้สึกว่า เวลาเหยียบเราจะเหยียบแป้นแล้วรู้สึกว่า ลึกกว่าเดิมครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 17:15:15 »
คุณเขตเปลี่ยนเองเหรอครับพอมีเหลือบ้างปล่ะ ของผมโชว์มา5วันแหละ น่าจะต้องเจียรจานด้วย555
ของพี่แอม 330 ของผม318 จานเบรคกับคาร์ลิปเปอร์ของพี่ใหญ่กว่าของผมเยอะเลยครับพี่

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 17:23:46 »
ถ้าอยากรู้ว่าผ้าเบรคใกล้หมด ทำไมไม่ไปดูระดับนำ้มันเบรคกันละครับ มันก็ยุบให้เห็นอยู่แล้ว ???

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

sworra

• ผู้ชายธรรมดา แต่ชอบ BMW
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 17:47:45 »
ABSทำงานรึป่าวครับ O0

ผมก็เป็นครับ เวลาเบรคกระทันหัน กดเบรคมิดๆ ดังครืดๆๆๆ สั่นสู้เท้า แต่คิด(เอาเอง)ว่า น่าจะเป็น ABS O0

ABS ทำงานของมันครับ เบรคจะได้ไม่ล็อคลากล้อ
มีบางคนเอาสีพ่นตรงทองแดงที่ถูกครูดออกไปทำให้เอากลับมาใช้ได้อีกจนกว่าทองแดงจะขาด เห็นเล่าว่าได้ผล ลองดูครับพ่นสี สองสามปื๊ด
เซ็นเซอร์ผมถอดออกแล้ว ใช้ไฟฉายส่องดูแทน

chaky

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 18:55:21 »
ถ้าอยากรู้ว่าผ้าเบรคใกล้หมด ทำไมไม่ไปดูระดับนำ้มันเบรคกันละครับ มันก็ยุบให้เห็นอยู่แล้ว ???

เพิ่มเติมครับ คุณรุท บางครั้งเวลา ซ่อมรถ บางทีช่างก็ดันเติมน้ำมันเบรคเข้าไปซะนี่
(เห็นว่าน้ำมันเบรคมันพร่องไป)  อย่างงี้หมดสิทธิ์เช็คเลยครับ

ถอดล้อดูไฟฉายส่องชัวร์สุดครับ....    ถ้าไม่อยากเปลี่ยนเซ็นเซอร์ผ้าเบรคนะครับ
ไม่อย่างนั้นก็รอให้ผ้าเบรคหมดจนถึงเซ็นเซอร์เลยครับ แล้วค่อยเปลี่ยนผ้าเบรคชัวร์ดีครับ
เซ็นเซอร์ 250 บาทเปลี่ยนไปเลยครับ  (สำหรับสมาชิกที่ไม่สามารถซ่อมบำรุงรถแบบพื้นฐานได้เอง)

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ToR.Noppadon

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 19:48:54 »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ :-X

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 08:33:47 »

;)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN