ผู้เขียน หัวข้อ: อาการรถกระตุกตอนขับช้าๆ แล้วแตะเบรก  (อ่าน 20897 ครั้ง)

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
สังเกตมาหลายวันแล้วครับ ตอนเช้าเริ่มออกตัวรถ ไปช้าๆ
วิ่งๆไปเจอทางแยก หรือเนิน ก็ถอนคันเร่งมาแตะเบรก
ปรากฏว่าสัมผัสอาการกระตุก หลังจากชะลอความเร็วด้วยการเบรก

จะเป็นอยู่ 1-2ครั้ง จากนั้นก็จะไม่เป็นอีก เมื่อขับไปเรื่อยๆครับ

เดาว่าเหมือนกับเกิดการเปลี่ยนเกียร์ไปเป็นเกียร์ต่ำ เลยมีการกระตุก แต่มันกระตุกแรงไปหน่อย ยิ่งกว่าตอนเปลี่ยนเป็นเกียร์สูงอีกครับ

อาการแบบนี้ น่าเป็นห่วงมั้ยครับ พอจะเช็คเบื้องต้นอย่างไรบ้าง หรือเป็นอาการปกติทั่วไป

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: อาการรถกระตุกตอนขับช้าๆ แล้วแตะเบรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:39:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สังเกตมาหลายวันแล้วครับ ตอนเช้าเริ่มออกตัวรถ ไปช้าๆ
วิ่งๆไปเจอทางแยก หรือเนิน ก็ถอนคันเร่งมาแตะเบรก
ปรากฏว่าสัมผัสอาการกระตุก หลังจากชะลอความเร็วด้วยการเบรก

จะเป็นอยู่ 1-2ครั้ง จากนั้นก็จะไม่เป็นอีก เมื่อขับไปเรื่อยๆครับ

เดาว่าเหมือนกับเกิดการเปลี่ยนเกียร์ไปเป็นเกียร์ต่ำ เลยมีการกระตุก แต่มันกระตุกแรงไปหน่อย ยิ่งกว่าตอนเปลี่ยนเป็นเกียร์สูงอีกครับ

อาการแบบนี้ น่าเป็นห่วงมั้ยครับ พอจะเช็คเบื้องต้นอย่างไรบ้าง หรือเป็นอาการปกติทั่วไป

เมื่อก่อนเป็นหรือเปล่าว หรือว่าเพึ่งจะมาเป็น ถ้าเพึ่งจะมาเป็น ลองเช็คนำ้มันเกียร์ดูครับว่ามันยังอยู่เท่าเดิมหรือเปล่าว ถ้ายังเท่าเดิมคงต้องเช็คแผ่นคาร์ทดูครับ ว่ามันสึกไปแค่ไหนแล้วนะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

Re: อาการรถกระตุกตอนขับช้าๆ แล้วแตะเบรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:46:07 »
รถผมก็เป็นครับ อาการแบบนี้ครับ
ตอนออกตัวช้าๆ พอรอบขึ้นไปถึงประมาณ 2000 เกียร์จะเปลี่ยนจาก 1 ไป 2 รอบเครื่องก็จะตก
ไปอยู่ที่ประมาณ 1500-1600 ทันทีครับรถก็จะมีอาการกระตุก ดึงๆ นิดหน่อยครับ

ตอนผ่อนคันเร่งรถก็จะมีอาการดึงๆ หน่วงๆ นิดๆ ประมาณ 1-2 ครั้ง ก่อนรถจะหยุดนิ่งครับครับ

เคยไปเข้าศูนย์เอาเครื่องจับ เช็คเกียร์ก็ไม่เจออะไรผิดพลาด
เคยไปอู่ เจอว่าน้ำมันเกียรที่เพิ่งล้าง เปลี่ยนถ่ายมา มันมากเกินไป พอเอาออกให้ได้ระดับ
อาการกระตุก หน่วงๆ ก็ลดลง แต่ก็ยังมีอยู่ครับ
จนตอนนี้เริ่มจะชินแล้วครับ ขับคนเดียวน่ะไม่คิดอะไรแล้วครับ
แต่พอมีคนอื่นมานั่งด้วย กลัวเค้าจะหาว่ารถเราไม่ดี หรือเราขับรถไม่ดีนี่สิครับ  O0

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:39:28 »
อาการนี้ถ้ามีไฟเกียร์เตือนเป็นรูปฟันเฟืองเมื่อไร จะมีจำเลยร่วมเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ

vanbree

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:42:27 »
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ สังเกตตอนเบรก ตอนที่มันกระตุก อัตราใช้น้ำมันจะเพิ่มมากขึ้นนะครับ ก่อนจะเบรคสนิท
แต่น้ำมันเบรคก็เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อปีที่แล้วเองนะครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:48:34 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ สังเกตตอนเบรก ตอนที่มันกระตุก อัตราใช้น้ำมันจะเพิ่มมากขึ้นนะครับ ก่อนจะเบรคสนิท
แต่น้ำมันเบรคก็เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อปีที่แล้วเองนะครับ

อันนี้รถมันเชนเกียร์ให้นะครับ เพราะรถเราไม่ใช่เกียร์ออโต้ธรรมดา แต่เกียร์ของเรามันมีตั้ง 3 แบบรวมอยู่ในลูกเดียวครับ และอัตราการกินนำ้มันต้องเพิ่มอยู่แล้วครับ เพราะรอบเครื่องจะตีขึ้นนิดนึงนะครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 11:53:11 โดย Rut »

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

vanbree

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:53:57 »

อันนี้รถมันเชนเกียร์ให้นะครับ เพราะรถเรามันไม่ใช่เกียร์ออโต้ธรรมดา แต่มันมีเกียร์ตั้ง 3 แบบรวมอยู่ในลูกเดียวครับ และอัตราการกินนำ้มันต้องเพิ่มอยู่แล้วครับ เพราะรอบเครื่องจะตีขึ้นนิดนึงนะครับ :-*

ขอบคุณครับพี่ Rut อย่างนี้ถือว่าเป็นปกติไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 11:57:39 โดย Rut »

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:54:07 »
เทคโนโลยี BMW ครับ  ^-^
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:56:34 »
ข้อดีของ BMW ครับ เรื่องนี้เพิ่งมีกระทู้ไป ไม่นาน ที่บอร์ดแห่งนี้  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:58:51 »

อันนี้รถมันเชนเกียร์ให้นะครับ เพราะรถเรามันไม่ใช่เกียร์ออโต้ธรรมดา แต่มันมีเกียร์ตั้ง 3 แบบรวมอยู่ในลูกเดียวครับ และอัตราการกินนำ้มันต้องเพิ่มอยู่แล้วครับ เพราะรอบเครื่องจะตีขึ้นนิดนึงนะครับ :-*

ขอบคุณครับพี่ Rut อย่างนี้ถือว่าเป็นปกติไหมครับ

ปกติที่สุดเลยครับ :)) :)) :))

Tornaero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 14:08:59 »
รถผมก็เป็นครับ อาการแบบนี้ครับ
ตอนออกตัวช้าๆ พอรอบขึ้นไปถึงประมาณ 2000 เกียร์จะเปลี่ยนจาก 1 ไป 2 รอบเครื่องก็จะตก
ไปอยู่ที่ประมาณ 1500-1600 ทันทีครับรถก็จะมีอาการกระตุก ดึงๆ นิดหน่อยครับ

ตอนผ่อนคันเร่งรถก็จะมีอาการดึงๆ หน่วงๆ นิดๆ ประมาณ 1-2 ครั้ง ก่อนรถจะหยุดนิ่งครับครับ

เคยไปเข้าศูนย์เอาเครื่องจับ เช็คเกียร์ก็ไม่เจออะไรผิดพลาด
เคยไปอู่ เจอว่าน้ำมันเกียรที่เพิ่งล้าง เปลี่ยนถ่ายมา มันมากเกินไป พอเอาออกให้ได้ระดับ
อาการกระตุก หน่วงๆ ก็ลดลง แต่ก็ยังมีอยู่ครับ
จนตอนนี้เริ่มจะชินแล้วครับ ขับคนเดียวน่ะไม่คิดอะไรแล้วครับ
แต่พอมีคนอื่นมานั่งด้วย กลัวเค้าจะหาว่ารถเราไม่ดี หรือเราขับรถไม่ดีนี่สิครับ  O0

ต้องลองแก้ตามอาการนี้ดูก่อนครับ เอาน้ำมันส่วนเกินออก ข้อนี้เป็นไปได้เพราะ รถเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับเฟืองท้ายมา
จากเมื่อตอนที่เจ้าของเดิมเปลี่ยนเอาเกียร์ MT ออก แล้วเอา AT ใส่คืนให้

รถเพิ่งได้มา ไม่ค่อยได้ขับ เลยเพิ่งสังเกตอาการครับ
ไฟเตือนยังไม่โชว์ หวังว่าจะไม่เป็นอะไรมากครับ

Tornaero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 16:18:04 »
เช็ค น้ำหล่อเย็นแล้ว ไม่มีคราบน้ำมันใดๆ แสดงว่าออยไม่รั่ว

ทีนี้อยากลองเอาน้ำมันเกียร์ออก จะต้องดูดออกจากตรงไหนครับ แล้วจะดูระดับยังไงว่าเท่าไร่จึงเหมาะสม

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 16:31:02 »
เกียร์เขามีน็อตเช็คอยู่ด้านข้างเกียร์ ต้องเอาแม่แรงยกรถดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 16:48:40 »
น่าสงสัย

ASC / DSC เป็นระบบเบรคทั้งคู่ แต่ DSC ดีที่สุด

ระบบเบรค ASC (สมองระบบเบรค ) ใข้สำหรับความคุม การทำงานดังนี้

1. ASC สั่งระบบ ABS ไม่ให้ล๊อกล้อ แยกวงจรน้ำมันทุกๆๆตัว ( มีโซลินอยปิด-เปิดวงจรเมื่อแรงดันน้ำมันถึงจุดล๊อกล้อ )

2. ASC สั่งคัดหัวฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง ในขณะที่เราเบรค เป็นการ "เบรคเครื่องยนต์"

3. ASC สั่งปิดวาลย์อากาศเข้าปีกผี้เสื้อ ( เข้าเครื่อง ) เป็นการ "เบรคเครื่องยนต์ "

4. ASC สั่งเชนเกียร์ ตามรอบเครื่องที่ลดลง แบบ " เบรคด้วยเกียร์ "

5. ASC สั่งให้ควบคุมป้องกันล้อปัด ขณะเร่งรอบเครื่องสูง และ ล้อหลังหมุนไม่เท่ากัน สมอง ASC จะสั่งให้เบรคเครื่องยนต์ เพื่อให้ล้อหมุนเท่าๆๆกันให้ทรงตัวครงปกติ ( สังเกตุไฟสามเสี่ยมจะกระพริบ จนรถตรงเข้าที่ จึงดับ )

ระบบเบรค DSC ( สมองระบบเบรค ) ใช้ควบคุมการทำงานดังนี้

1. ASC สั่งระบบ ABS ไม่ให้ล๊อกล้อ แยกวงจรน้ำมันทุกๆๆตัว ( มีโซลินอยปิด-เปิดวงจรเมื่อแรงดันน้ำมันถึงจุดล๊อกล้อ )

2. ASC สั่งคัดหัวฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง ในขณะที่เราเบรค เป็นการ "เบรคเครื่องยนต์"

3. ASC สั่งปิดวาลย์อากาศเข้าปีกผี้เสื้อ ( เข้าเครื่อง ) เป็นการ "เบรคเครื่องยนต์ "

4. ASC สั่งเชนเกียร์ ตามรอบเครื่องที่ลดลง แบบ " เบรคด้วยเกียร์ "

5. ASC สั่งให้ควบคุมป้องกันล้อปัด ขณะเร่งรอบเครื่องสูง และ ล้อหลังหมุนไม่เท่ากัน สมอง ASC จะสั่งให้เบรคเครื่องยนต์ เพื่อให้ล้อหมุนเท่าๆๆกันให้ทรงตัวครงปกติ ( สังเกตุไฟสามเสี่ยมจะกระพริบ จนรถตรงเข้าที่ จึงดับ )

6. ขณะที่เราเบรคด้วยความเร็วสูง พร้อมเข้าโค้ง หรือกลับรถ สมองจะคอนโทรนสั่งงานให้การหมุนล้อหลังมีอัตราส่วนตามวงเลี้ยว เพื่อไม่ให้ ล้อปัดจนเสียการทรงตัว

ล้อวงใน - ล้อวงนอกจะหมุนรอบแต่กต่างกัน

ทั้งสองระบบเบรคนี้ DSC ดีที่สุดสำหรับการขับขี่ที่สุดยอดปลอดภัยคับ ทั้งในขณะฝนตกและธรรมดา

เราลองเปรียบเทียบระบบเบรค

- ระบบเบรค ธรรมดา แบบไม่มีอะไรแบบสมัยก่อน ต้องเบรคตัวรถ และ เครื่องยนต์ ไปพร้อมกัน โดยไม่มีการเชนเกียร์ช่วยลดความเร็ว และการทรงตัวด้วย

หมายเหตุ ในกรณีนี้สมองเบรค ASC/DSC ใครเสีย จะกลับมาเป็นสภาพนี้เลยแม้แต่ ABS ยังไม่ทำงานเลย " อันตรายมากๆๆห้ามขับเร็ว ทำให้ระยะเบรคยาวมากๆๆ และ ปัดการทรงตัวไม่ดีในการเบรค "

- ระบบเบรค ABS ธรรมดาจะแค่ป้องกันการล๊อกล้อ นอกนั้น ต้องเบรคตัวรถ และ เครื่องยนต์ ไปพร้อมกัน โดยไม่มีการเชนเกียร์ช่วยลดความเร็ว และการทรงตัวด้วย

หมายเหตุ ทั้งสองระบบที่กล่าวมานี้ ต้องเพิ่มจานเบรคให้ใหญ่ เพื่อ จะเบรคเครื่องยนต์จากรอบสูงๆๆให้รอบลดลงมา อีกทั้ง เบรคตัวรถที่หนัก ที่ความเร็วสูงๆๆ มวล+ความเร็ว(อัตราเร่ง) ในทางวิทยาศาสตร์  ทำให้จานเบรคและผ้าเบรค ต้องทำงานหนักมาก เพื่อที่จะเอา อี39 น้ำหนัก 1.5 ตันให้อยู่

- ระบบเบรค ASC / DSC ทั้งสองตัวนี้

1. ช่วยเบรคเครื่องยนต์ ด้วยตัวเอง โดยการปิดอากาศเข้าและ ตัดน้ำมันหัวฉีด ฉะนั้นจานเบรคและผ้าเบรคไม่ต้องมาทำงานส่วนนี้ ไปเบรคตัวรถอย่างเดียวเลย

2. มีการเชนเกียร์ช่วยลดลงมาตามรอบ และประคองรถด้วยล้อหลังให้ตรงทางไปด้วย

3. ระบบเบรค ABS จะทำการเบรคตัวรถ และป้องกันการล๊อกล้อ โดยตรง ไม่ต้องแบ่งกำลังการเบรคเพื่อไปเบรคตัวเครื่องยนต์ ให้รอลลดลงคับ

เพราะฉะนั้น ท่านมสาชิกทั้งหลายที่สมอง ASC/DSC เสียอยู่ ให้ระวังในการขับขี่ให้มาก อย่าขี่เร็วจนลืมตัว ระยะเบรคจะยาวขึ้น และการทรงตัวในการเบรค เสีย จะปัดตลอดคับ 

ที่มา : ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 17:31:26 »
ข้อมูลพี่ krisada เยี่ยมมากเลยคับ ขอบคุณมากคับพี่  ;)

Arin2000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 19:24:36 »
คือถ้าเครื่องเดินเบาหรือจอดนิ่งๆแล้วกระตุกแบบสะอึก อาการนี้ใน E90 มีเป็นกันบ่อยครับ รถผมก็เป็น สาเหตุมันมาจากคอล์ยจุดระเบิดและ ECU ครับ ถ้าจะไล่ซ่อมจากเบาไปหาหนัก ต้องลองเข้าศูนย์ไป Re-Programme ECU ดูก่อน แต่ถ้าอาการรถไหลๆจากเกียร์ 3-2-1 ใกล้จอดนิ่งแล้วกระตุก มีอีก 2-3 สาเหตุนึงคือ...

น้ำมันเกียร์ไม่เต็มระบบ หรือโซลินอยด์วาล์วในวาล์วบอดี้(สมองเกียร์) มันเริ่มทำงานไม่เป็นปกติในบางจังหวะ เช็คด้วยคอมฯก็ไม่เจอ Fault Code ครับ กรณีนี้มันทำให้ระบบสั่งงานการเปลี่ยนเกียร์ไม่ถูกต้อง จึงมีอาการ Slip ในบางจังหวะ ส่วนในความเร็วสูงๆ ที่จริงมันก็ Slip เหมือนกัน แต่เราจับอาการไม่ได้เพราะแรงบิดจากเครื่องมันมีมากกว่า กรณีนี้หากปล่อยไว้นานๆ เฟืองเกียร์อาจเสียหายได้จากการขบกันไม่ถูกตำแหน่ง

Tornaero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 21:32:06 »
แต่ถ้าอาการรถไหลๆจากเกียร์ 3-2-1 ใกล้จอดนิ่งแล้วกระตุก มีอีก 2-3 สาเหตุนึงคือ...

น้ำมันเกียร์ไม่เต็มระบบ หรือโซลินอยด์วาล์วในวาล์วบอดี้(สมองเกียร์) มันเริ่มทำงานไม่เป็นปกติในบางจังหวะ เช็คด้วยคอมฯก็ไม่เจอ Fault Code ครับ กรณีนี้มันทำให้ระบบสั่งงานการเปลี่ยนเกียร์ไม่ถูกต้อง จึงมีอาการ Slip ในบางจังหวะ ส่วนในความเร็วสูงๆ ที่จริงมันก็ Slip เหมือนกัน แต่เราจับอาการไม่ได้เพราะแรงบิดจากเครื่องมันมีมากกว่า กรณีนี้หากปล่อยไว้นานๆ เฟืองเกียร์อาจเสียหายได้จากการขบกันไม่ถูกตำแหน่ง

ของผมเข้าเคสนี้ครับ สงสัยต้องเช็คน้ำมันเกียร์ดูแล้วว่ามัน ล้น หรือ ขาด
สงสัยต้องล้างสมองเกียร์ด้วย

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 23:06:39 »
สุดยอดของจริง คอนเฟริมอีกคนคับ  ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน