ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำยางใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 1264 ครั้ง)

Pianist

• มือเก่า เก๋ามาก
  • มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
  • มือใหม่ หัดขับรถมือสอง
ช่วยแนะนำยางใหม่หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 12:45:17 »
ช่วยแนะนำยางใหม่สำหรับ 318i se E46 ปี 2003 ไม่ทราบว่ายี่ห้อไหนดี ราคาเท่าไหร่ พอดีจะเปลี่ยนยางใหม่อ่ะครับ  ::)
วันใดถ้าเราคิดว่า "เราเองนั้นเก่งแล้ว" "เราเหนือกว่าใครๆแล้ว"
วันนั้นแหละคือวันที่เราหมดโอกาสพัฒนาตนเองอย่างสิ้นเชิง
เพราะสิ่งที่เราคิดนั้น มันก็คือ "อัตตา"
ซึ่งมันก็เปรียบเหมือนกับ "กะลา"
ที่จะครอบ "กบ" อย่างเราไปตลอดชีวิต

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • บุคคลในตำนาน
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
Re: ช่วยแนะนำยางใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 13:44:46 »
รถท่าน ขอบเท่าไร ครับ
หากเดืม ขอบ 16 ราคาสูงนิด + คุณภาพมาตรฐาน ก็ Bridgestone ยาง 4 เส้น ก็ประมาณ 24000 บาท + -  นิดหน่อย
หรื่อ Michelin ราคาไม่หนีกันกับ Bridgestone มากนักครับ   :-X     :-X 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

Pianist

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 15:45:07 »
 ""ชูสองนิ้ว::ขอบคุณ JBR1992 มากนะครับ รถเดิมๆ ขอบ 16 บริทสโตน ครับดอกยางยังแจ๋วอยู่แต่แตกลาย(ตามรูป)ถ้ายี่ห้ออื่นจะถูกกว่านี้มั้ยครับ เห็นทาง B-Quick เสนอราคามาประมาณ 15300 แต่ผมยังไม่รู้ว่ายี่ห้ออะรัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2014, 15:49:07 โดย Pianist »
วันใดถ้าเราคิดว่า "เราเองนั้นเก่งแล้ว" "เราเหนือกว่าใครๆแล้ว"
วันนั้นแหละคือวันที่เราหมดโอกาสพัฒนาตนเองอย่างสิ้นเชิง
เพราะสิ่งที่เราคิดนั้น มันก็คือ "อัตตา"
ซึ่งมันก็เปรียบเหมือนกับ "กะลา"
ที่จะครอบ "กบ" อย่างเราไปตลอดชีวิต

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 15:57:39 »
มีหลายยี่ห้อครับ
ทั้งยางเกาหลี ยางมาเลเซีย ยางไทย และยางจีน
Hankook / Dunlop / Maxis / Deestone / Toyo tyre ฯลฯ

ยางเป็นสิ่ง สัมผัส ระหว่าง ความเป็นรถยนต์  กับพื้นโลก
เราอยากได้แรงเสียดทานน้อย ๆในขณะวิ่ง เพื่อการประหยัดพลังงาน
และในทางกลับกัน เราอยากได้แรงเสียดทาน ผิวสัมผัสเยอะ ๆ เพื่อเบรค หรือหยุดรถ หรือเมื่อมีเหตุฉุกเฉิน

เอาที่เราไว้ใจ และมีงบประมาณ และไหว ครับ
ที่เหลืออยู่ที่การใช้งานอย่างรัดกุม ไม่ประมาท มีสติทุกช่วงเวลา เมื่ออยู่หลังพวงมาลัย ครับ   :-X   :-X
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

Pianist

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 10:46:53 »
โทรไปถามร้านยาง เขาแนะนำ Deestone 205/55/r16 ดอก 301 ****ดอก 301*** คืออะไรอ่ะครับ ตกเส้นละ 2400

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 11:04:28 »
ขอบ16 ที่ผมเคยใช้ก็ Dunlop จำรุ่นไม่ได้แต่เป็นดอกละเอียด ติดมากับรถ Yokohama avs db v 550  , Yokohama advan neova ad08 , Bridgestone potenza s 001

แต่ผมกลับชอบ ตัว Yokohama avs db v550 มากที่สุดครับ ความเกาะ ความเงียบ ราคา ความทนทาน ตัวนี้จะคุ้มค่าสุดครับ แต่ตอนนี้เขาจะมีแต่ advan db v551 นะครับรุ่น v550 ตกรุ่นไปละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 11:12:01 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Pianist

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 11:13:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบ16 ที่ผมเคยใช้ก็ Dunlop จำรุ่นไม่ได้แต่เป็นดอกละเอียด ติดมากับรถ Yokohama avs db v 550  , Yokohama advan neova ad08 , Bridgestone potenza s 001

แต่ผมกลับชอบ ตัว Yokohama avs db v550 มากที่สุดครับ ความเกาะ ความเงียบ ราคา ความทนทาน ตัวนี้จะคุ้มค่าสุดครับ แต่ตอนนี้เขาจะมีแต่ advan db v551 นะครับรุ่น v550 ตกรุ่นไปละ
ผมไม่ค่อยได้ขับอ่ะครับ เลยอยากซื้อยางถูกๆ นี่รถปี 2003 ไมล์ผม 78000 เองครับ คุณต้อม ดอก 301 คืออะไรครับ อยากทราบจริงๆ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 11:19:22 »
ไปเปิดดูมาน่าจะเป็นรุ่นของยางครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Pianist

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 11:49:27 »
ไปเปิดดูมาน่าจะเป็นรุ่นของยางครับ

ขอบคุณมากครับ

Schwarzrosette

• แฟนพันธุ์แท้
  • OHHHHHHHHHH
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 16:10:44 »
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 16:18:02 โดย Schwarzrosette »