ผู้เขียน หัวข้อ: อาการไฟเลี่ยวกระพริบเร็ว(ยังกับไฟเทค)  (อ่าน 2339 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
เริ่มจะมีอาการไฟเลี่ยวขวากระพริบเร็วกว่าปรกติสักพักก็หาย สาเหตุเกิดจาดอะไรครับ  ใครเคยเป็นบ้าง ชี้แนะด้วยครับ O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Ryan_E46

Re: อาการไฟเลี่ยวกระพริบเร็ว(ยังกับไฟเทค)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:57:32 »
รถผมเคยเป็นตอนหลอดไฟเลี้ยว หน้าหรือหลังขาดครับ เปลี่ยนแล้วหายเลย
ลองส่องดูครับ ว่ามีหลอดไหนขาดรึป่าวครับ

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
Re: อาการไฟเลี่ยวกระพริบเร็ว(ยังกับไฟเทค)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:54:58 »
หลอดไฟซักหลอดขาดครับ ลองเช็คแล้วเปลี่ยนดูครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:35:19 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หลอดไฟซักหลอดขาดครับ ลองเช็คแล้วเปลี่ยนดูครับ

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

num2012

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:20:03 »
ขอบคุณครับ :-X

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 13:03:52 »
ของผม เลี้ยวขวา กระพริบเร็วบ้างช้าบ้าง แต่หลอดไม่ขาด งงมากครับ ??? ??? ???

e46m43

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 13:25:07 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผม เลี้ยวขวา กระพริบเร็วบ้างช้าบ้าง แต่หลอดไม่ขาด งงมากครับ ??? ??? ???
ขั่วหลวม
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 20:08:52 »
ขั่วหลวม
ของผมก็เป็นครับ ตอนแรกช่างซ่อมBMWบอกหลอดขาด....แต่....หลอดไม่ขาด ไม่หลวม เปลี่ยนหลอดใหม่สี่หลอด ไม่หาย  ช่างบอกหาสาเหตุไม่เจอ สงสัยกล่องพัง ให้เข้าศูนย์......แต่มีช่างข้างบ้านเม๊าเมาคนหนึ่งใช้เวลาในการหาสาเหตุไม่ถึงสองนาที แล้วบอกว่าทำให้มันสะอาด แล้วใส่เข้าไปอย่างเก่า ไม่น่าเชื่อครับ หายเป็นปลิดทิ้งเลย จ่าย M 150ไปขวดเดียว

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
นับจากซ้ายไปขวาอันที่สามครับช่างบอกว่าเป็นสายการ์วมันมีเส้นเดียวแต่ใช้หลายหลอดมันร้อนทำให้เกิดสนิมการ์วจ่ายได้บ้างไม่ได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2012, 20:10:26 โดย hali50 »

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 22:24:00 »
สาเหตุ ใหญ่เกิดจากการที่หลอดไฟครับ คือกำลังwattมากเกินspecครับ ใช้ไปนานแล้วขั้วปลั๊กจะร้อน แล้วมันจะอาร์คครับ ขั้วหลอดจะใหม้ตามมาครับ ถึงตรงนั้นอาจจะต้องเปลี่ยนเบ้าโคมใหม่ครับ อีกจุดหนึ่งคือไฟที่แก้มประตูครับ มันอ่อนแอครับ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:17:52 »
สาเหตุ ใหญ่เกิดจากการที่หลอดไฟครับ คือกำลังwattมากเกินspecครับ ใช้ไปนานแล้วขั้วปลั๊กจะร้อน แล้วมันจะอาร์คครับ ขั้วหลอดจะใหม้ตามมาครับ ถึงตรงนั้นอาจจะต้องเปลี่ยนเบ้าโคมใหม่ครับ อีกจุดหนึ่งคือไฟที่แก้มประตูครับ มันอ่อนแอครับ

แวะมาเพิ่มให้ครับ

ไฟท้าย ขั้วไปต่างๆ ที่มันละลายง่ายเพราะใช้สายกราวเส้นเดียว ถ้าเคยถอดไฟท้ายออกมาดู จะเห็นว่ามีหลายเส้นเหลือเกิน แต่กราวมีเส้นเดียวขนาดเท่ากันอีกต่างหาก บวกกับบ้านเราอากาศร้อนทำให้พอเปิดไฟไปนานๆ เกิดละลายได้ครับ

ใครที่ยังไม่ละลายไม่ต้องห่วงครับ ให้เกิดอาการก่อนค่อยแก้ ทำเองได้เลย วิธีทำมีอยู่ใน DIY ครับ

num2012

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 09:16:23 »
ขอบคุณคราบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแหมได้ความรู้เพียบ :-X :-X :-X ;)