ผู้เขียน หัวข้อ: การติดเครื่องเสียง ที่มีจอ ทำได้หรือไม่ในรถของ(พวก)เรา  (อ่าน 4549 ครั้ง)

doctor alex

• ขาประจำ
เนืองจาก บีเอ็ม บิสิเนส มันมีที่บังคับแอร์ด้วย   อยากติดเครืงอเสียงดีๆ แต่ไม่กล้าทำ  ช่างแถวจังหวัดผมร้านใหญ่ บอกว่าเขาก็ไม่เคยติด  มันก็เหมือนคนไข้  ถ้ามาหาหมอ ใส้เลื่อนหมอบอก ผมก็ไม่เคยผ่า  คิดว่าทุกท่านคงเผ่นหมด  ผมก็เช่นกัน  จึงไม่ทำ   ปล่อยไว้ฟังเนิบๆ สสบายๆ   เรียนถามว่า  ทำวิธีอะไรบ้างที่จะเพื่มความไพเราะอีกนิด    และท่านทำกันที่ไหนบ้าง

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
คุณหมอหมายถึงการเปลี่ยน Front 2 din หรือ มี Front 2 din อยู่แล้วต้องการเพิ่มคุณภาพเสียครับ

ถ้ามี Front 2 din แบบ บิสิเนท อยู่แล้ว อยากให้เสียงดีขึ้น มีหลายแนวทางตั้งตั้งเปลี่ยนลำโพงที่มีความไวขึ้น หรือเพิ่ม Processor เพิ่ม Amp

แต่ที่สำคัญที่สุดคือร้านติดตั้งครับ ถ้าร้านไม่เคยจำ BM แค่รื้อก็เสียวแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 10:55:12 โดย oon_resist »

doctor alex

• ขาประจำ
ใช่ครับ   เปลี่ยน front  ใส่แอมป์อะไรประมาณนี้นะครับ

oon_resist

ถ้าเปลี่ยน Front 2 din แบบที่ทำ Copy มาจากจีน ผมยังไม่เคยเจอตัวไหนให้เสียงดีกว่า Front เก่าติดรถเลยครับ

ตอนแรกผมก็จะเปลี่ยนแบบ 2 din  แต่ติดตู้แอร์ติดตั้งไม่ได้ ไปมอง 2 din จีนตรงรุ่นใส่ได้เลย เสียงก็ไม่ดี ผมเลยไปจบ 1 din Alpine เสียงถูกใจฟังได้นาน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 10:59:03 โดย oon_resist »

jsonn

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าเปลี่ยน Front 2 din แบบที่ทำ Copy มาจากจีน ผมยังไม่เคยเจอตัวไหนให้เสียงดีกว่า Front เก่าติดรถเลยครับ

ตอนแรกผมก็จะเปลี่ยนแบบ 2 din  แต่ติดตู้แอร์ติดตั้งไม่ได้ ไปมอง 2 din จีนตรงรุ่นใส่ได้เลย เสียงก็ไม่ดี ผมเลยไปจบ 1 din Alpine เสียงถูกใจฟังได้นาน ครับ
1din เป็นรุ่นไหนคร้าบ แล้วยังใช้ชุดเครื่องเสียงเดิมๆรึว่าติดอะไรเพิ่ม มีโปรแกรมจาเปลี่ยนฟร้อนเหมือนกันครับ

doctor alex

• ขาประจำ
แล้วใสพาวเวอร์ได้ใช่ไหมครับ  รบกวนดูภาพประกอบได้ไหมครับ

doctor alex

• ขาประจำ
ผมกังวลว่าจะเลื่อนเเผ่น  เปลี่ยเพลงจากพวงมาลับได้เหมือนเดิมหรือไม่น่ะครับ

oon_resist

ทำหลายอย่างอยู่ครับคุณหมอ มี Front  amp sub เปลี่ยนลำโพงหน้า หลัง ส่วนเรื่องควบคุมที่พวงมาลัย มันมีตัว interface สามารถใช้ได้เหมือนเดิมครับ

doctor alex

• ขาประจำ
เห็นแล้วไหลอีกแล้ว  น้ำยายไหย

Fortis

• Read Only
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ทำหลายอย่างอยู่ครับคุณหมอ มี Front  amp sub เปลี่ยนลำโพงหน้า หลัง ส่วนเรื่องควบคุมที่พวงมาลัย มันมีตัว interface สามารถใช้ได้เหมือนเดิมครับ

แอมป์หลอดด้วย เสียงหวานใส ;)

ผมก้อติดตั้งเหมือนพี่อ่อนครับ ฟร้อน 1 din interface controller ลำโพงหน้า 5 นิ้วครึ่ง 1 ชุด แอมป์ 1 ตัว ซับ 1 ตัว

2 din เท่าที่ทราบติดได้ครับ แต่มีรุ่นที่ติดได้น้อย เพราะความลึกของตัวฟร้อน ไปชนตู้แอร์ ทำให้ต้องเฉือนตู้ออกดหน่อยนึงครับ

หรือ จะลองหา 1 din แบบ มีจอ pop up แต่ข้อเสียคือ บังช่องแอร์ครับ :-X

nuiba

• DeliGolf

ผมก้อติดตั้งเหมือนพี่อ่อนครับ ฟร้อน 1 din interface controller ลำโพงหน้า 5 นิ้วครึ่ง 1 ชุด แอมป์ 1 ตัว ซับ 1 ตัว

2 din เท่าที่ทราบติดได้ครับ แต่มีรุ่นที่ติดได้น้อย เพราะความลึกของตัวฟร้อน ไปชนตู้แอร์ ทำให้ต้องเฉือนตู้ออกดหน่อยนึงครับ

หรือ จะลองหา 1 din แบบ มีจอ pop up แต่ข้อเสียคือ บังช่องแอร์ครับ :-X

2din รุ่นที่ติดได้มีอะไรบ้างครับ

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
เห็นรุ่นนี้ก็น่าสนอยู่ ที่ bmoption ก็มีขาย ไม่รู้ว่าเสียงดีแค่ไหน.... ???

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินครบครัน).html

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
เห็นรุ่นนี้ก็น่าสนอยู่ ที่ bmoption ก็มีขาย ไม่รู้ว่าเสียงดีแค่ไหน.... ???

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินครบครัน).html

ตัวนี้ของจีนหรือเปล่าครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/

ตายิ้ม บางแสน ได้มาติดไปแล้วครับ คุณภาพเสียง สู้ของเดิมติดรถไม่ได้ แต่ถ้าใส่ พวก bit ten ช่วยผมว่ามันจะดีขึ้นครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

doctor alex

• ขาประจำ
ขอบคุณท่านกฤษฎาที่ช่วยชี้แนะ

ยิ้มบางแสน

2 din ขอจีนเสียงสู้ของเดิมๆ ไม่ได้ครับ แต่ผมเน้นดูภาพ เห็นแค่ภาพก็เข้าใจแม้ไร้เสียง อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

วีรวิชญ์

วันนี้ไปดูที่คลองถมมาราคา 4,xxx. น่าสนใจครับ คุณภาพเสียงดีกว่าของจีน แต่ไม่ละเอียดเท่า Pioneer
Spect. PRIORITY RVD-9351

หน้าจอแบบเลื่อนลงอัตโนมัติ SLIDE ANGLE
หน้ากากสามารถถอดได้ FRONT DETECHABLE
จอสี ขนาด 3.5 นิ้ว
มีช่องต่อ ยูเอสบี และเอสดีการ์ด USB / SD
สามารถเล่น DVD/VCD/CD/MP3/MP4
จูนเนอร์ FM/AM ความไวสูง
มีระบบ ESP ป้องกันการหยุดเล่นเมื่อเกิดการสั่นสะเทือน
มีช่อง AUX IN ทางด้านหน้า
ทีวีจูนเนอร์ในตัว TV TUNER
รีโมตคอนโทรล REMOTE
Loader และหัวอ่าน จากญี่ปุ่น

Aorha

จอคอมมานด์ ตรงรุ่น e46 alpine เป็นคนทำให้ครับ ราคาแรงเอาเรื่อง 30000 บวกลบ ต้องถอดเอาจากหัวตัดเลยนะครับ ไม่งั้นของไม่ครบเด๋วงานเข้า แล้วก็ต้องเจอค่าติดตั้งขั้นต่ำอีก 5000 เพราะรื้อเยอะมาก ต้องโยงสายไฟไปหลังรถอีก ถ้าเป็นเครื่องจีนเลียนแบบ หรือ dynavin ใส่ข้างหน้าได้เลย จอคอมมานด์แพงแต่มีข้อจำกัดหลายประการคือ dvd เล่นไม่ได้ ถ้าจะให้เล่นได้ ต้องหา ตู้ใส่แผ่น dvd มาต่อเพิ่ม ส่วนลำโพงถ้าจะให้พอฟังได้ ต้องเอาของ Harman kordon ตรงรุ่น e46 มายกชุด แถมยังมี option ipod interface ของแท้ให้เสียตังเพิ่มอีก :-\ ผมใช้จอคอมมานด์ตรงรุ่นของแท้อยู่เลยอยากแชร์ให้ทราบว่ามันแพง แต่เพื่อนๆต้องดูว่าประโยชน์ว่ามันคุ้มกันป่าว ข้อดีชัดๆเลยคือ ดูทีวีได้ค่อนข้างชัด แต่ได้มาก็ต้องใช้ gt1 ปลดล็อคอีก แถมจอคอมมานด์ก็มีหลายรุ่น บางรุ่นด้านในเป็นเทป บางรุ่นด้านในเป็นซีดี ของผมได้มาเป็นซีดี อีกอย่างที่สำคัญคือ บางรุ่นจูนคลื่นวิทยุไทยไม่ได้ ต้องเสียตังซื้อเสาวิทยุใหม่อีกเกือบสองหมื่น ของผมที่ได้มาเป็นรุ่นจูนได้เลยรอดตัว อันนี้ก็ต้องเสียค่าจูนอีก gps มีมาแต่ใช้ไม่ได้ มีแต่แผนที่ของญี่ปุ่น ของไทยไม่มีให้ใช้ ลองพิจารณาดูครับ
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

doctor alex

• ขาประจำ
จริงๆของติดรถก็ดีนะผมว่า  ฟังเพลงโอลดี้ ฝรั้งเก่าๆ  ได้บรรยากาศ  ไม่ต้งอเปิดดังแบบหนุ่มๆ ที่ขับไปหูอื้อไป  เท่าที่ผมอ่านผมว่าของคุณอ่อนก็ดูดี  ของคุณววีรวิวทย์ก็ดี แถุมดูภาพได้ ซึ่งในความเป็นจริง  คงไม่เหม่าะกับคนขับ  ให้แม่บ้านดูเอา

Fortis

• Read Only

2din รุ่นที่ติดได้มีอะไรบ้างครับ

ลองดูตามนี้ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน  :-X

Alpine IVA-W505, IVA-W205, Eclipse AVN2210p, AVN5495, AVN5510, AVN6610, Clarion MAX675VDII, Kenwood DNX7100, DDX7019, DDX6019, Pioneer AVIC-D3, AVIC-Z1/Z2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 22:25:22 โดย Fortis »

nuiba

• DeliGolf
ขอบคุณครับ ใส่รุ่นพวกนี้แล้วไม่ต้องเฉือนตู้แอร์เลยเหรอครับ

Fortis

• Read Only
เท่าที่อ่านดู Forum เมืองนอก มีการใช้อุปกรณ์อุปกรณ์เสริม ไม่มีการกล่าวถึงตู้แอร์ครับ  :-X

Marching

• คนคุ้นเคย
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าติด 2 DIN ของจีนที่ตรงรุ่นเลย แล้วเพิ่มแอมป์ หรือเปลี่ยนลำโพงให้ดีขึ้น จะพอช่วยได้มั๊ยครับ ประเด็นคืออยากให้มีภาพไว้ให้ลูกๆ ดูหนัง ดูการ์ตูนบ้าง ส่วนเสียงถึงไม่ดีมาก แต่ก็อย่าให้ด้อยกว่าเดิมน่ะครับ ก็เลยยังลังเลอยู่ เพราะว่า 2 DIN ของจีนก็ราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

กุลชาติ

ของผมใช้อยู่ของ Dynavin กับลำโพง,แอมป์เดิมติดรถ ไม่ได้ติดไรเพิ่ม ผมว่าเสียงก็ OK นะครับ (ถ้าเอาแค่พอฟังได้นะครับ) แต่ชอบที่ฟังชั่นเยอะ + จอสีสดดีครับ ดู DVD ชัดดี  :-*

แต่.....ตอนนี้เจอปัญหาลำโพงดังฝั่งซ้ายฝั่งเดียว :( (เวลาเล่นแผ่น,SD Card) แต่พอฟัง FM ดัง 2 ข้างปกติ น่าจะเป็นที่ตัวเครื่อง ว่าจะลองกลับไปร้านที่ซื้อดูครับ ประกัน 1 ปียังไม่หมด

และยังคิดต่อว่า ถ้าเกิน 1 ปี มันเจ๊งอีก จะไปซ่อมร้านไหนหว่า ไม่มีศูนย์ในไทยด้วย O0