ผู้เขียน หัวข้อ: รถ E46 เครื่อง N42 ขับอยู่ดีๆไฟแบตกระพริบแล้วดับ จากนั้นขึ้นรูปฟันเฟือง เหยียบแล้ววืด  (อ่าน 1780 ครั้ง)

Benji

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
อาการดังนี้ครับ

ขับได้ปกติ แต่จะรู้สึกอืดหน่อยช่วงไมล์ 100
ถ้าไฟแบตขึ้นกระพริบ รถจะดับ แล้วขึ้นรูปฟันเฟือง

ดึงกุญแจออกรอสักพักรูปฟันเฟืองจะหาย แล้วถึงขับใหม่ได้

สอบถาม...
อาการนี้เกิดจากอะไร?
วิธีแก้ให้ทำอย่างไร
ซื้ออะไหล่ที่ไหนราคาไม่แพง
ค่าแรงประมาณเท่าไหร่ ถ้าไม่เข้าศูนย์

เข้าศูนย์มาแล้วบอกเป็นที่ไดชาร์จ
(เปลี่ยนไดชาร์จมาแล้ว แต่ยังเป็นเหมือนเดิม)

รบกวนผู้รู้ หรือผู้มีประสบการณ์ช่วยหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ🙏🏻
I'm not PERFECT but I'm "LIMITED EDITION"

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมเคยเป็นแบบนั้น เปลี่ยนแต่ไดชาร์จไปก็หายนะครับ

นอกเสียจากว่าตอนไดชาร์จรวนพา แอร์แมส รวนไปด้วย อยากไงลองหาอู่นอกเอาคอมอ่านดูก่อนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Benji

• **
I'm not PERFECT but I'm "LIMITED EDITION"

Benji

• **
อัพเดทอาการ เปลี่ยนไดชาร์จเรียบร้อย อาการเดิมยังอยู่ครบ
ไปให้ช่างข้างนอก(ไม่ใช่ศูนย์) ใช้เครื่องจับดู แจ้งมาว่าเป็นที่เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง

ถ้าเปลี่ยนแล้วอาการเป็นยังไงจะมาอัพเดทอีกทีนะครับ

tom46

คุ้นๆอาการนี้อยู่ว่ามีพี่อยู่คนเป็นประมาณนี้ รู้สึกว่า รอบนั้นพี่เขาจะเปลี่ยน วาล์วทรอนิค ไปหาย อย่างไงก็ลองถามช่างเรื่องนี้ดูด้วยครับ

ส่วนพวกเซ็นเซอร์แค็ม เซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยง ก็เป็นเรื่องปกติที่ต้องเปลี่ยนกันอยู่แล้ว อาจจะถึงอายุของมันด้วย ของผมเป็น m52 เคยเสียตัวนึง สองพักอีกฝั่งจะเป็นต่อ พออีกฝั่งเป็นผมเลยเปลี่ยนของข้อเหวี่ยงไปพร้อมด้วยเลย เห็นหลายๆคนพอเซ็นเซอร์พวกนี้เสียเขาจะเปลี่ยนยกกันเลย แค็มไอดี ไอเสีย เพลาข้อเหวี่ยง

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Benji

• **
อัพเดทอาการตอนนี้ ทดลองใช้หลังเปลี่ยนอะไหล่ตามนี้มาประมาณ 1 เดือน
อาการรถดับ และไฟแบตกระพริบ ไม่มีให้เห็นอีกเลยครับ

อะไหล่ที่เปลี่ยน
-เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง
-เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว
-ซีลข้อเหวี่ยงหลัง

ขอบคุณทุกความเห็น และเพื่อนสมาชิกที่คอยแนะนำครับ

tom46