ผู้เขียน หัวข้อ: N42 มีอาการควันขาวเปิดฝาสูบ หรือยกช๊อตบล๊อกอย่างไหนดีกว่ากันคับ  (อ่าน 1902 ครั้ง)

nume46

• ขาประจำ
คิดไม่ตกเลยครับจะยกช๊อตบล๊อก ก็กลัวไปได้เครื่องที่มีปัญหาเหมือนเดิมอีก หรือไปโดนเครืาองจากเชียงกงฮ่องกงสภาพเน่าๆยิ่งแย่ไปใหญ่ อีกทั้งต่องแจ้งเปลี่ยนเครื่องเวลาขายหรือจัดไฟแนนซ์ราคาตกอีก
จะเปิดฝาก็หาช่างที่ชำนาญค่อนข้างยากเนื่องจากอยู่ต่างจังหวัด
จะขายทั้งๆที่รถเป็นแบบนี้ก็สงสารคนซื้อไปใช้ต่อ น้ำมันเครื่องหายเร็วมากๆวิ่ง700-800km หายไปประมาณ1ลิตร
เลยลองมาถามความเห็นในนี้ดูว่าจะเอายังไงกับมันดีครับ
แล้วค่าใช้จ่ายแต่ละแบบนี่ประมาณเท่าไหร่. ยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะครับผม

ball_beatles

• ขาประจำ
คิดจะขายแล้วซื้อรถใหม่รึป่าวครับ ถ้าคิด เปิดฝาสูบครับ
ถ้ายกซ็อตบล็อคก็จะจบแค่ตัวเครื่อง แต่ก็ต้องตามเก็บระบบอิเล็กทรอนิคต่างๆไปเรื่อยๆ ไปถึงเกียร์ จนครบทั้งคันในราคาแยกชิ้น อาจจะไม่ได้หมดเงินเป็นก้อนเดียว แต่รวมแล้วจะหมดเกือบ2เท่าของราคาถ้าซื้อยกชุด มันไปตามอายุ
แต่ถ้ายกทั้งชุดเครื่องเกียร์ก็จะได้ราคาที่คุ้มกว่าซื้อแยกซ็อตบล็อก แล้วก็จะจบแบบสมบูรณ์แบบ

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
ควันขาว กินน้ำมันเครื่อง ในn42ถ้าไมล์ไม่มากนัก แนะนำเปลี่ยนยางซีลวาล์วครับ
ค่าใช้จ่ายไม่สูงมาก ไม่ต้องเปิดฝาสูบก็เปลี่ยนยางซีลวาล์วได้ครับ
แต่ก็ต้องดูส่วนร่วมอื่นๆเช่นมีน้ำมันเครื่องรั่วซึมหรือเปล่า วาล์วอากาศต่างๆอุดตัน
หรือไม่ด้วยนะครับ
 :-*

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมก็เชียร์แบบพี่สมนึกบอกครับ เปลี่ยน ยางซีลวาล์ว เอาก่อนจะดีกว่าครับ การเปลี่ยนเครื่องผมว่า น่าจะเอาไว้เป็นทางเลือกท้ายๆ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nume46

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ควันขาว กินน้ำมันเครื่อง ในn42ถ้าไมล์ไม่มากนัก แนะนำเปลี่ยนยางซีลวาล์วครับ
ค่าใช้จ่ายไม่สูงมาก ไม่ต้องเปิดฝาสูบก็เปลี่ยนยางซีลวาล์วได้ครับ
แต่ก็ต้องดูส่วนร่วมอื่นๆเช่นมีน้ำมันเครื่องรั่วซึมหรือเปล่า วาล์วอากาศต่างๆอุดตัน
หรือไม่ด้วยนะครับ
 :-*
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับผม ผมเข้าใจมาตลอดว่าถ้าจะเปลี่ยนยางซีลวาล์วต้องเปิดฝาสูบเสมอไม่ใช่เหรอครับผม

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
ที่ผมเคยทำนะเปลี่ยนพลาสติกโซ่ราวริ้นด้วย อู่ตรงสี่แยกพัทยาเหนื่อพอดี ค่าแรงในความรู้สึกแรงไปหน่อยแต่พัทยาหาที่ทำดีๆๆยากให้จบดีๆๆดีกว่า ถ้าทำในกรุงเทพน่าจะถูกกว่านี้มาก :-\

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

ธเนศ

• thaned
(ที่ผมเคยทำนะเปลี่ยนพลาสติกโซ่ราวริ้นด้วย อู่ตรงสี่แยกพัทยาเหนื่อพอดี ค่าแรงในความรู้สึกแรงไปหน่อยแต่พัทยาหาที่ทำดีๆๆยากให้จบดีๆๆดีกว่า ถ้าทำในกรุงเทพน่าจะถูกกว่านี้มาก)

บวกค่าอะไหล่กัน มันส์...
 :o :o :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 21:13:43 โดย ธเนศ »

SOMNUK

• 323ia M52TU
(ที่ผมเคยทำนะเปลี่ยนพลาสติกโซ่ราวริ้นด้วย อู่ตรงสี่แยกพัทยาเหนื่อพอดี ค่าแรงในความรู้สึกแรงไปหน่อยแต่พัทยาหาที่ทำดีๆๆยากให้จบดีๆๆดีกว่า ถ้าทำในกรุงเทพน่าจะถูกกว่านี้มาก)

ไม่ต้องถึงกรุงเทพหรอกครับชลบุรีก็ถูกกว่าเยอะ
ชุดยางฝาวาล์วนี่เค้ามีมาครบทั้งยางฝาวาล์วกับยางรองน็อตเลย2พันหน่อยๆ
ค่าแรงนี่เเพงกว่าเปลี่ยนเครื่องm43tuเลย แหม่ๆขอแบบนี้เดือนละเครื่องพอ
ผมให้ข้อมูลnume46ไปแล้วครับ คงเป็นหนึ่งทางเลือก

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน

ไม่ต้องถึงกรุงเทพหรอกครับชลบุรีก็ถูกกว่าเยอะ
ชุดยางฝาวาล์วนี่เค้ามีมาครบทั้งยางฝาวาล์วกับยางรองน็อตเลย2พันหน่อยๆ
ค่าแรงนี่เเพงกว่าเปลี่ยนเครื่องm43tuเลย แหม่ๆขอแบบนี้เดือนละเครื่องพอ
ผมให้ข้อมูลnume46ไปแล้วครับ คงเป็นหนึ่งทางเลือก

ผมรบกวนขอข้อมูลอู๋ที่ชลบุรีที่ทำดีๆๆราคาไม่แรงมากหน่อยได้ไหมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

nume46

• ขาประจำ
เดี๋ยวผมจะลองไปถามๆอู่แถวบ้านดูก่อนว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่พอดีอยู่ตจว  ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวจะมาปรึกษาอีกทีครับผม
ปล.ตัวดันโซ่ทำๆมราคาถูกจังครับอะไหล่เทียบรึเปล่ครับผม