ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากประสบการณ์เปลี่ยนยางบนทางด่วนเมื่อคืน  (อ่าน 2759 ครั้ง)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
เมื่อคืนวันที่ 4 พ.ย. ระหว่างที่ผมขับรถเพื่อกลับไปทำงานแถวพัทยา สัตหีบเวลาประมาณหนึ่งทุ่ม โดยปรกติผมจะใช้ทางด่วนบูรพาวิถีเป็นประจำเพราะไม่ค่อยชอบ Motorway สักเท่าไหร่นัก เส้นทางที่ผมใช้เมื่อคืนคือทางด่วนเฉลิมมหานครมุ่งหน้าบางนา-ตราดแล้วแยกออกตรงทางแยกเพื่อจะไปรามอินทราและชลบุรี ถ้าใครเคยใช้เส้นทางนี้จะพบว่าพอเลยแยกไปแล้วรถจะน้อยและจะมีโค้งขวา โค้งซ้ายกว้างและโค้งขวาที่สามารถใช้ความเร็วได้อย่างสนุกสนานพอสมควรด้วยสมรรถนะของรถ BMW

ระหว่างที่เข้าโค้งซ้ายกว้างผมก็ได้ยินเสียงยางขูดซุ้มล้อนิดหน่อย ซึ่งเป็นปกติเพราะยังไม่ได้เอาไปแก้ แต่วันนี้มันแปลกตรงที่มีเสียงเหมือนอะไรหลุดแล้วก็กลิ้งอยู่ในซุ้มล้อแล้วก็เงียบไป ตามมาด้วยเสียงแก็กๆตามจังหวะล้อหมุน

ผมวิ่งมาตามเส้นสีแดง เครื่องหมายลมยางคือจุดที่ทับอะไรซักอย่าง

ระหว่างที่กำลังจอดชิดซ้ายเพื่อลงไปดูในใจก็คิดถึงบิลบัตรเครดิตที่เพิ่งจ่ายไปเมื่อต้นเดือนและที่กำลังจ่อจะตัอรอบอีกไม่กี่วัน อะไรหลุด? ฝาล้อชุดละเกือบสามพัน? ยางฉีก ช่วงล่างพัง ล้อพัง ฯลฯ
เมื่อลงไปดูที่ล้อก็ไม่เห็นความเสียหายใดๆ ทุกอย่างดูปกติ มีแค่เสียงลมที่รั่วออกมาจากยางเลยคิดว่างานหมูๆ สงสัยเหยียบน็อตหรือตะปู เอาล้ออะไหล่มาเปลี่ยนแล้วลงไปปะก็จบ

ว่าแล้วก็จัดแจงเอาสามเหลี่ยมฉุกเฉินมากางกันโดนสอยข้างหลังระหว่างก้มเปลี่ยนยาง จัดการเตรียมคลายน็อตก่อนขึ้นแม่แรง ระหว่างที่เริ่มคลายน็อตด้วยกากบาทใหม่เอี่ยมที่ซื้อมาจากแผนกประดับยนต์ห้างตัวซีใหญ่ผมก็เริ่มรู้สึกได้ถึงความตึงมือและความยากเย็นอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อนในประสบการณ์การเปลี่ยนยาง น็อตแต่ละตัวแทบจะไม่กระดิก จะไปยืนขย่มก็กลัวน็อตจะขาด เดี๋ยวจะยุ่งไปกันใหญ่ แต่พอดูจากลมที่รั่วแล้วน่าจะพอขับไปถึงด่านจ่ายบัตรทางด่วนได้ ก็เลยเก็บข้าวของใส่รถแล้วก็ขับไปต่อ ระหว่างขับลมก็รั่วออกไปเรื่อยๆ เสียงแก็กๆตามจังหวะล้อก็ดังขึ้นเรื่อยๆ พอลงไปดูก็ไม่เห็นมันมีอะไรมาขัดกัน แปลกมากๆ

ในที่สุดก็มาถึงด่าน ให้เจ้าหน้าที่เรียกกู้ภัยทางด่วนมาช่วยเผื่อจะมีเครื่องมือที่ดีกว่า ส่วนผมก็มาขึ้นแม่แรงที่รถรอไว้เพราะลมรั่วออกหมดแล้วเดี๋ยวแก้มยางพัง ระหว่างนี้ก็สอดส่องดูว่ามันรั่วมาจากตรงใหน แล้วก็เจอเจ้านี่ คงเป็นน็อตหรือตะปู แล้วเสียงมาจากใหน??

สักประมาณ 20 นาทีกู้ภัยทางด่วนก็มาถึง พี่แกจะลากรถผมลงไปข้างล่างแต่ผมบอกผมมียางอะไหล่ เปลี่ยนยางแล้วขับลงไปปะจะง่ายกว่า ว่าแล้วพี่แกก็ช่วยเปลี่ยนเลยโดยใช้กากบาทตัวเก่งของผม ขันยังไงน็อตก็ไม่กระดิกจนพี่แกต้องขึ้นไปยืนขย่มบนกากบาทและในที่สุดกากบาทก็ทนแรงขย่มไม่ไหว หลุดกลายเป็นตัว I สองตัว ดีไม่เข้าหน้าพี่เค้าหรือกระเด็นไปโดนรถ นี่ถ้าอยู่คนเดียวทางเปลี่ยวๆคงได้กินข้าวลิงแน่ๆ

พี่แกเลยต้องเอากากบาทของเค้ามาเองพร้อมเหล็กแป๊บมาสวมช่วยผ่อนแรง ใช้เวลาพอสมควรก็สามารถเอาล้อที่ยางแบนออกมาได้ ใส่ยางอะไหล่เสร็จสรรพพี่แกก็แนะนำให้ไปปะที่ b-quik ใกล้ๆ ลงทางด่วนไปก็เจอ ว่าแล้วก็ให้ค่านำ้ใจพี่เค้าไปนิดหน่อยแล้วก็กลับมานั่งคิดว่า ช่างมันจะไขล้อทำใมแน่นนักหนาทุกอย่างมันมี spec แรงขันน็อตอยู่แล้วนิ แต่ไม่เคยเห็นช่างคนใหนใช้ torque wrench เลย ใช้ความรู้สึกล้วนๆ (เดี๋ยวเอาไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่า)

มาถึง b-quik ตอนสองทุ่มหน่อยๆ ช่างเริ่มเก็บกวาดกันแล้วแต่ก็รีบเข้ามาช่วยเหลือดีครับ

นโยบายของ b-quik คือปะยางฟรีด้วย หลังจากก็ชี้ให้ช่างดูรอยว่าน่าจะเป็นตรงใหนว่าแล้วก็ไปยืนรอห่างๆ ปล่อยช่างทำงานตามสบาย ยืนอยู่แป็บนึงหันกลับไปดูเห็นช่างเพิ่งโยนอะไรแว็บๆลงพื้น คิดว่าเป็นก้าน valve จะถอดมาใมเนี่ย? พอเดินไปดูก็พบว่าเป็นก้านไขควงงอๆ ก็เลยอ่อไม่ใช่ก้าน valve ของเรา สงสัยช่างแรงเยอะใช้ไขควงซะพังเลย ปรากฎช่างบอกว่า...เอ่อผมเพิ่งดึงออกมาจากยางพี่ล่ะครับ โอ้โหไขควงเลยเรอะ ไอ้บ้าที่ใหนเอามาทิ้งไว้บนทางด่วนเนี่ย แล้วไอ้เสียงแก็กๆนี่มันก็มาจากเสียงไขขวงตีกับล้อน่ะสิ มิน่าลมยิ่งน้อยย่ิงดัง ดีที่ล้อไม่พังไปด้วยและยางยังปะได้ ขับรถมาตั้งหลายปียังไม่เคยเจออย่างนี้เลย

ตัวไขควงยาวประมาณ 5-6 นิ้ว

ช่างกำลังเปลี่ยนยาง

พอช่างปะเสร็จก็เช็คลมล้อทั้งสี่ล้อด้วยไนโตรเจนให้ด้วยฟรี ก็เลยเติมสูตรพี่ krisada511 หน้า35 หลัง37 จะว่าไปแล้ว b-quik ก็มีดีเหมือนกัน(เห็นโดนบ่นในหลายๆเว็บ) สรุปไม่เสียค่าอะไรเลย ไว้วันหลังจะไปอุดหนุนละกัน

ในที่สุดก็ถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพ ระหว่างทางก็นั่งคิดว่าจะมาเล่าให้ฟังในเว็บเพราะได้ข้อคิดมาสองเรื่อง

• เรื่องของการใช้แรงขันน็อตที่ถูกต้อง
  • เรื่องของคุณภาพของเครื่องมือที่หามาติดรถ ไม่ว่าจะเก่งซักแค่ใหนแต่ถ้าเครื่องมือใช้ไม่ได้ก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี

ขอบคุณที่อ่านจนจบ นานๆจะลองเขียนแบบนี้ซักที หวังว่าคงไม่น่าเบื่อเกินไปนะครับ  :)) :))

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ของผมจะมีชุดบ๊อคไว้ท้ายรถ 1 ชุดครับ มีไว้แล้วมันอุ่นใจดีครับ ขนาดตอนไปเขาใหญ่ผมยังยัดไอเข้ที่เอาไว้ยกรถพร้อมขาตั้งที่เป็น 3 ขาใส่รถไปด้วยเลยครับ^_^

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

admin

• บุคคลทั่วไป
นี่แหละครับ ผมถึงย้ำนักย้ำหนากับคนใกล้ตัวว่าถ้าให้ร้านทำยางให้ ให้เฝ้าโดยเฉพาะตอนใช้ปืนลมขันน้อตล้อ ห้ามยิงเกินเด็ดขาด
เคยลงไปช่วยคนแล้วขันไม่ออกนี่แหละครับ เลยปล่อยให้เขากินข้าวลิงไปก่อน หมดแรงจะช่วย

ยิ้มบางแสน

ตอนผมเปลี่ยนยางใหม่ ร้านยางก็ไม่ได้ยิงปืนลมน๊อต คิดว่าตอนถอดคงไม่ยากหากยางแบน แหะๆ

แต่ไม่แน่ใจว่า เขาไม่ยิงปืนลมเพราะขี้เกียจหรือเปล่านะ อิอิ

::)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

nuiba

• DeliGolf
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผมจะมีชุดบ๊อคไว้ท้ายรถ 1 ชุดครับ มีไว้แล้วมันอุ่นใจดีครับ ขนาดตอนไปเขาใหญ่ผมยังยัดไอเข้ที่เอาไว้ยกรถพร้อมขาตั้งที่เป็น 3 ขาใส่รถไปด้วยเลยครับ^_^

ท้ายรถเราก็เล็กเหลือเกิน ใส่ของทีก็จะเต็มอยู่แล้ว สงสัยคราวหลังไปใหนต้องชวนคุณรุทไปด้วย อุ่นใจเหมือนมีรถ service วิ่งตาม  :)) :)) :))

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
นี่แหละครับ ผมถึงย้ำนักย้ำหนากับคนใกล้ตัวว่าถ้าให้ร้านทำยางให้ ให้เฝ้าโดยเฉพาะตอนใช้ปืนลมขันน้อตล้อ ห้ามยิงเกินเด็ดขาด
เคยลงไปช่วยคนแล้วขันไม่ออกนี่แหละครับ เลยปล่อยให้เขากินข้าวลิงไปก่อน หมดแรงจะช่วย

คราวนี้ประมาทไปจริงๆ ไม่คิดว่ามันจะขันแน่นขนาดนี้
สมัยเรียนอยู่อเมริกาผมจะรื้อรถตัวเองเล่นบ่อยๆ สำหรับล้อจะขันกวดด้วย torque wrench ทุกครั้ง มาเจอช่างไทยยิงบล็อคลมแบบนี้ ไปไม่เป็นเลย  O0 O0

ตอนผมเปลี่ยนยางใหม่ ร้านยางก็ไม่ได้ยิงปืนลมน๊อต คิดว่าตอนถอดคงไม่ยากหากยางแบน แหะๆ

แต่ไม่แน่ใจว่า เขาไม่ยิงปืนลมเพราะขี้เกียจหรือเปล่านะ อิอิ

::)

คุณยิ้มก็ลองเช็คดูด้วยนะครับ เกิดขันไม่แน่นนี่งานเข้าเลยนะ แต่รอให้หายเจ็บๆซี่โครงก่อนก็ดีนะครับ :)) :))

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ขันน็อตได้น่ากลัวมาก

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

นพดล

ตกใจตอนโยนไขควงนี่แหละครับ555 ;D

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ผมให้ขันมือเท่านั้น รถเราไม่ใช่ 10 ล้อ  / ที่   b-quik  ปะแบบ อุดแทงยาง ใช่ไหมครับ นานไปอาจซึม ต้อง  ปะแบบ สตรีม  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chaky

ใช่ครับ ทุกครั้งที่เอารถไปปะยาง กลับมาบ้านผมต้องคลายน๊อตล้อ แล้วก็ขันด้วยด้ามปอนด์ อีกทีเสมอครับ
ขันกลับไปที่ 95Nm ทุกครั้งเลยครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

nuiba

• DeliGolf
ผมให้ขันมือเท่านั้น รถเราไม่ใช่ 10 ล้อ  / ที่   b-quik  ปะแบบ อุดแทงยาง ใช่ไหมครับ นานไปอาจซึม ต้อง  ปะแบบ สตรีม  :-*

ใช่ครับพี่ คงใช้ยางชุดนี้อีกสักพักก็คงเปลี่ยนเป็น v12 ระหว่างนี้ก็ต้องเช็คลมยางเรื่อยๆ

ถ้าขันโดยใช้ torque wrench คงไม่มีปัญหามากเท่านี้  :D

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ใช่ครับ ทุกครั้งที่เอารถไปปะยาง กลับมาบ้านผมต้องคลายน๊อตล้อ แล้วก็ขันด้วยด้ามปอนด์ อีกทีเสมอครับ
ขันกลับไปที่ 95Nm ทุกครั้งเลยครับ

ถ้าเป็นล้อเดิม ทำตามสเป็กได้ครับ แต่ถ้าเป็นพวกล้อแม็กที่ใส่ยางแก้มเตี้ยมากๆต้องขันแน่นกว่าเดิมครับ เพราะจะมีการสั่นสะเทือนมากกว่าล้อเดิมหลายเท่าเลยครับ :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom46

ของผมใช้แบบโบราณครับ เอาแค่พอรู้สึกว่าตึงๆมือก็พอครับ อาจมีขึ้นไปเหยียบย้ำอีกนิดพอเป็นพิธีครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
ล่าสุดที่ไขน๊อตล้อ โดยร้านที่เปลี่ยนผ้าเบรค EBC เหลือง

ช่าง ใช้ประแจทอร์ค ขันน๊อตล้อ ให้ ประทับใจมาก  ;)

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

asune46

• บุคคลทั่วไป
ยิ่งถ้าติดแก๊ส ใส่ถังโดนัท

คงกินข้าวลิงโดยแท้จริงแน่เลยครับ  O0

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
ต้องระวังหน่อยแล้วเรา อุปกรณ์ที่ใช้ต้องดี มีคุณภาพ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kok_233:)

ปลอดภัยไว้ก่อนครับ... ::) ::)
ว่าแต่เจ้าตัวปัญหานี่สิไปตกอยู่ได้ไง... O0 O0

tom46

ต้องระวังหน่อยแล้วเรา อุปกรณ์ที่ใช้ต้องดี มีคุณภาพ

ถ้าช่างเขายิงบล็อคจนดังตึกๆๆๆ อุปกรณ์เราดีอย่างไงก็มีโอกาสครับ บางทีกลายเป็นน็อตขาดอีก ไปใหญ่เลย ทางที่ดีคอยดูตอนเขาขันเอาดีกว่าครับ

nuiba

• DeliGolf
ล่าสุดที่ไขน๊อตล้อ โดยร้านที่เปลี่ยนผ้าเบรค EBC เหลือง

ช่าง ใช้ประแจทอร์ค ขันน๊อตล้อ ให้ ประทับใจมาก  ;)

ที่นี่เจ้าของเป็นต่างชาติใช่ใหมครับ เค้าควบคุมมาตรฐานดีจริงๆ

nuiba

• DeliGolf

ถ้าช่างเขายิงบล็อคจนดังตึกๆๆๆ อุปกรณ์เราดีอย่างไงก็มีโอกาสครับ บางทีกลายเป็นน็อตขาดอีก ไปใหญ่เลย ทางที่ดีคอยดูตอนเขาขันเอาดีกว่าครับ

ผมเห็นช่างทำน็อตขาดคารถผมมาสองครั้งแล้วครับ  O0

Krisada511

ที่นี่เจ้าของเป็นต่างชาติใช่ใหมครับ เค้าควบคุมมาตรฐานดีจริงๆ

ใช่ครับ  :-*