ผู้เขียน หัวข้อ: รถพวงมาลัยไม่นิ่ง+มีเสียงเวลาเบรคครับ  (อ่าน 5373 ครั้ง)

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน พอดีผมพึ่งรับเจ้า 46มาดูแลได้ 2 เดือน แล้วรู้สึกว่า เวลาขับขี่บนถนน พวงมาลัยรถจะสะบัดไปตามลอนถนน หรือไวมากๆเวลาเจอรอยต่อถนนครับ หรือเข้าโค้งแรงๆหน่อย ก็เกิดอาการเหมือนจะสะบัดเล็กน้อย เลยอยากทราบว่า ควรเช็คจุดไหนของช่วงล่างบ้างครับ
 แล้วอีกปัญหานึงคือ เวลารถล้อหมุนช้าๆ หรือเหยียบเบรค จะได้ยินเสียงเสียดสี เหมือนผ้าเบรคหมด แต่ผมเช็คดูแล้วยังเหลือเยอะอยู่ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรได้อีกครับ ขอบคุณครับ

Chakarin

• คนคุ้นเคย
Re: รถพวงมาลัยไม่นิ่ง+มีเสียงเวลาเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 07:51:45 »
อันดับแรกน่าจะต้องเช็คยางรถก่อน หน้ายางสึกหรอเท่ากันไหม บางทีอาจเกิดจากไปสลับยางมาใหมหรือเปล่า หน้ายางช่วงแรกๆลงพื้นไม่เท่ากัน รถยุโรปเวลาสลับล้องต้องสลับล้อหน้าสลับล้อหลัง ไม่สลับแบบไคว้แบบรถญี่ปุ่นนะครับถ้าจำไม่ผิด (แต่รถผมจะสลับแค่ในช่วง20,000 โล จากนั้นไม่สลับแล้ว)
ถ้ายางปกติ ให้ไปเช็คที่ชุดปีกนกล่าง บูชปีกนก และชุดแขนไม้กลอง แต่ถ้าเป็นชุดพวกนี้จะมีข้อสังเกตุคือเวลาขับเร็วๆเข้าโค้งถ้าเราแตะเบรคย้ำๆพวงมาลัยจะเขย่าสั่นๆรู้สึกได้เลย
ส่วนเรื่องเบรคมีเสียง น่าจะผ้าเบรคสกปรก หรือจานเบรคเป็นรอยหรือเริ่มคด ทดลองถอดผ้าเบรคมาขัดๆโดยใช้แปรงทองเหลืองดูก่อน ถ้าไม่หายก็คงต้องเจียรจานเบรคใหม่ครับ

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
Re: รถพวงมาลัยไม่นิ่ง+มีเสียงเวลาเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 11:56:12 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อันดับแรกน่าจะต้องเช็คยางรถก่อน หน้ายางสึกหรอเท่ากันไหม บางทีอาจเกิดจากไปสลับยางมาใหมหรือเปล่า หน้ายางช่วงแรกๆลงพื้นไม่เท่ากัน รถยุโรปเวลาสลับล้องต้องสลับล้อหน้าสลับล้อหลัง ไม่สลับแบบไคว้แบบรถญี่ปุ่นนะครับถ้าจำไม่ผิด (แต่รถผมจะสลับแค่ในช่วง20,000 โล จากนั้นไม่สลับแล้ว)
ถ้ายางปกติ ให้ไปเช็คที่ชุดปีกนกล่าง บูชปีกนก และชุดแขนไม้กลอง แต่ถ้าเป็นชุดพวกนี้จะมีข้อสังเกตุคือเวลาขับเร็วๆเข้าโค้งถ้าเราแตะเบรคย้ำๆพวงมาลัยจะเขย่าสั่นๆรู้สึกได้เลย
ส่วนเรื่องเบรคมีเสียง น่าจะผ้าเบรคสกปรก หรือจานเบรคเป็นรอยหรือเริ่มคด ทดลองถอดผ้าเบรคมาขัดๆโดยใช้แปรงทองเหลืองดูก่อน ถ้าไม่หายก็คงต้องเจียรจานเบรคใหม่ครับ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ ยางพึ่งเปลี่ยนเมื่อเดือนที่แล้วครับผม เดี๋ยวผมจะลองหาโค้งทดสอบดูนะครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 12:13:59 »
ที่ผมเคยเจอมา โช้คเสีย ก็ทำให้พวงมาลัยสะบัดเหมือนกัน ลองเช็คช่วงล่างดูก่อน

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

sarawoot

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 20:46:02 »
อาการเดียวกับผมเลยครับ เปลี่ยนล้อ+ยางใหม่ก็ไม่หาย เปลี่ยนปีกนก บูชปีกนก กันโคลง โช๊คหน้า ก็ยังไม่หายเลย ตอนนี้ก็เลยขี่ไปทั้งแบบนี้ก่อน

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 08:08:59 »
ขอบคุณมากๆครับ จากที่ผมเช็คดูแล้ว เหมือนโช้คหลังขวาซะซึมครับผม เดี๋ยวเปลี่ยนแล้วจะมารายงานผลให้ฟังนะครับ

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 18:53:40 »
หลังจากเปลี่ยนโช้คหลังมาแล้ว อาการรถท้ายสบัดดีขึ้นครับ  แต่อยากทราบอีกปัญหานึงก็คือ
รถมีอาการหน้าไวเมื่อเจอลอนถนน ยังคงอยู่ครับ ไม่ทราบว่า เกิดจากอะไรได้บ้างครับ และตัวรถ มีอาการกินซ้ายนิดๆ ทั้งๆที่เพึ่งตั้งศูนย์มาได้ไม่ถึงเดือน ยางที่ใช้ 225/45/17 ทั้งหน้าหลัง ของ re003 ครับ แล้วแก้ไขอาการนี้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 06:32:30 »
กินซ้าย ต้องลองตั้งบ่อยๆครับ ยางบางตัวมันกินซ้ายได้ ผมเคยเจอกับ potenza S001 รอบนั้นตั้งเสร็จใช้ไปสัก 500 โล กลับไปตั้งใหม่อยู่สองสามรอบ ถึงจะโอเคครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 09:21:59 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กินซ้าย ต้องลองตั้งบ่อยๆครับ ยางบางตัวมันกินซ้ายได้ ผมเคยเจอกับ potenza S001 รอบนั้นตั้งเสร็จใช้ไปสัก 500 โล กลับไปตั้งใหม่อยู่สองสามรอบ ถึงจะโอเคครับ
ครับผม ขอบคุณมากครับ  :-X

sarawoot

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 12:02:39 »
หลังจากเปลี่ยนโช้คหลังมาแล้ว อาการรถท้ายสบัดดีขึ้นครับ  แต่อยากทราบอีกปัญหานึงก็คือ
รถมีอาการหน้าไวเมื่อเจอลอนถนน ยังคงอยู่ครับ ไม่ทราบว่า เกิดจากอะไรได้บ้างครับ และตัวรถ มีอาการกินซ้ายนิดๆ ทั้งๆที่เพึ่งตั้งศูนย์มาได้ไม่ถึงเดือน ยางที่ใช้ 225/45/17 ทั้งหน้าหลัง ของ re003 ครับ แล้วแก้ไขอาการนี้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

มันเกี่ยวกับแร็คมั้ยครับ ผมว่าจะลองเปลี่ยนดู

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 20:19:28 »

มันเกี่ยวกับแร็คมั้ยครับ ผมว่าจะลองเปลี่ยนดู
แรคผมไม่มีรอยรัวนะครับ แต่ไม่ได้เช็คว่าหลวมไหมเหมือนกันครับ

figaro1

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 09:37:46 »
ผมก็เป็นอาการนี้  ช่างตั้งศูนย์บอกแกนแร็คหลวม แต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยน  รอติดตามผลด้วยครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 00:21:50 »
โดยปกติ E46 หน้าจะไวกว่ารถรุ่นอื่นๆอยู่แล้วครับ แต่ถ้าไวมากเกินไปต้องแก้ไขครับ เช็คช่วงล่างหน้าดีๆ บุชปีกนกยูรีเทนช่วยลดเรื่องหน้าไวลงได้ครับ แต่จะได้อาการสะเทือน ตึงตังตึงตัง เวลาลงหลุมมาแทนครับ

อีกอย่างที่ทำให้หน้าไว แร็คหลวมครับ ขันแร็คให้แน่นขึ้น แก้หน้าไวได้รัดับนึงครับ

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 07:10:21 »
โดยปกติ E46 หน้าจะไวกว่ารถรุ่นอื่นๆอยู่แล้วครับ แต่ถ้าไวมากเกินไปต้องแก้ไขครับ เช็คช่วงล่างหน้าดีๆ บุชปีกนกยูรีเทนช่วยลดเรื่องหน้าไวลงได้ครับ แต่จะได้อาการสะเทือน ตึงตังตึงตัง เวลาลงหลุมมาแทนครับ

อีกอย่างที่ทำให้หน้าไว แร็คหลวมครับ ขันแร็คให้แน่นขึ้น แก้หน้าไวได้รัดับนึงครับ
ขันแรคเรียบร้อยแล้วครับ อาการพวงมาลัยไวน้อยลง แต่ยังมีอยู่บ้างครับ ถ้าเป็นอาการประจำตัวรถคงต้องปล่อยวาง 555

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 22:42:33 »
หลังจากลอง สลับยางดูแล้ว พร้อมกับให้ช่างลองเช็คสภาพช่วงล่างให้ ช่างบอกว่า ช่วงล่างยังแน่นอยู่ แต่ผมลองขับแล้ว ยังมีอาการดึงซ้ายบ้าง ขวาบ้าง หนักๆอยู่ครับ ไม่ทราบว่าจะไล่หาจุดไหนต่อดีครับ จะเกี่ยวกับแรครั่วไหมครับ แต่เท่าที่ช่างช่วงล่างดู เขาก็บอกว่าไม่รั่วนะครับ แต่เป็นการตรวจด้วยตาเปล่านะครับ เลยไม่แน่ใจว่าอาจจะรั่วอยู่ข้าฃในรึเปล่าครับ แล้วเท่าที่สังเกตุ สตาร์ทรถมา พวงมาลัยจะดึงซ้ายมากๆ พอเจอลูกระนาด หรือเบรคแรงๆ กลับพบว่าอาการดึงนั้นน้อยลง  :-\    พอจะคาดเดาได้ไหมครับว่าจะเป็นส่วนไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2017, 22:45:03 โดย Golfts »