ผู้เขียน หัวข้อ: 323i เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วไม่ยอมถอยให้ครับ  (อ่าน 4984 ครั้ง)

Nathan

• มือใหม่หัดขับ
  • *
อยากสอบถามว่าเกียร์อยู่ในตำแหน่ง R แล้วไม่ยอมถอยให้ แต่ไฟฟันเฟืองตรงหน้าปัดไม่ขึ้นนี่งานจะงอกมากไหมครับ???

เพิ่งเป็นเดี๋ยวนี้เลยครับ เกียรืเดินหน้าตอนขับก็ปกติทุกอย่าง

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: 323i เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วไม่ยอมถอยให้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 05:10:18 »
ที่เคยได้ยินมาจะเป็นที่ โซลินอย์วาล์ว ครับ จะมีอยู่ตัวนึงที่เป็นตัวสั่งให้ทำงาน กับอีกอย่างที่เคยเห็นของพี่สมนึกลงไว้จะมีเศษไปขวางทางเดินน้ำมันในวาล์วบอดี้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Nathan

• *
Re: 323i เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วไม่ยอมถอยให้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 06:49:11 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ที่เคยได้ยินมาจะเป็นที่ โซลินอย์วาล์ว ครับ จะมีอยู่ตัวนึงที่เป็นตัวสั่งให้ทำงาน กับอีกอย่างที่เคยเห็นของพี่สมนึกลงไว้จะมีเศษไปขวางทางเดินน้ำมันในวาล์วบอดี้ครับ

เป็นที่อายุการใช้งานใช่ไหมครับ?? เพราะนี่รถผมเกือบๆ 2 แสนโลแล้วครับ

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:23:45 »
จะว่าใช่ก็ได้ครับ

แต่หลักๆผมว่าน่ามาการดูแลรักษาที่เมื่อก่อนคนเชื่อกับคำว่าเกียร์ตัวนี้ น้ำมันเกียร์ ใช้ได้ตลอดอายุการใช้งาน (lifetime) ด้วยละครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Pong_6736

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 20:43:12 »
อาการนี้ผมเป็นเมื่อสองเดือนที่เเล้วครับ เปลี่ยนโซลินอย ก็ไม่หาย ล้างเกียร์เเบบฟลัชซิ่งก็ไม่หาย เหนื่อยใจสุดๆไปเลย ครับ ผมเลยเปลี่ยนเกียร์ใหม่ไปเลยหายชัวร์ มือสองนะ ครับ จขกท.ลองหาที่ชื้อเกียรใหม่ไว้ด้วยก็ดีนะครับ เเต่เบื้องต้นลองเเก้ที่ โซลินอยก่อน ราคาไม่แรงมาก *** เอาใจช่วยครับ เเต่บางครั้งมันก็อาจจะเกิดจากสมองเกียร์(วาล์วบอดี้) อันนี้ผมว่ามันน่าจะเป็นไปได้มากที่สุดนะ เเต่ไอตัวสมองเกียร์นี้ดิหายากมากครับ เพราะมันจะไม่ค่อยแยกกันกับชุดเกียร์ถ้าเกิดเกียร์ไม่เกิดเเตก หรือพัง สู้ๆ ครับ

Nathan

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 23:42:39 »
ล่าสุด ตอนนี้ผมเอารถไปให้ช่างอิ่มตรงเหม่งจ๋ายดูละครับ เท่าที่คุยกัน แกบอกว่าอย่าเพิ่งตกใจครับ ก็อาจจะเป็นที่สมองเกียร์ กับวาลว์โซลินอยด์ ตัวเกียร์ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเพิ่งเอามาจับคอมเชคสถาพเองครับ ไม่มีอะไรฟ้องบนคอม และไฟเฟืองฃม่ขึ้นโชว์ด้วย แต่ คืบหน้าอย่างไรเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

อย่างไรก็ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ 

tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 11:45:59 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ล่าสุด ตอนนี้ผมเอารถไปให้ช่างอิ่มตรงเหม่งจ๋ายดูละครับ เท่าที่คุยกัน แกบอกว่าอย่าเพิ่งตกใจครับ ก็อาจจะเป็นที่สมองเกียร์ กับวาลว์โซลินอยด์ ตัวเกียร์ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเพิ่งเอามาจับคอมเชคสถาพเองครับ ไม่มีอะไรฟ้องบนคอม และไฟเฟืองฃม่ขึ้นโชว์ด้วย แต่ คืบหน้าอย่างไรเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

อย่างไรก็ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

อย่างที่ช่างบอกละครับ เกียร์ เขาจะแยกส่วนกัน ชุดเกียร์ วาล์วบอดี้ คำว่าเกียร์เสีย ปกติมันไม่ได้เสียทั้งหมด จะเสียเป็นส่วนๆไปครับ

Nathan

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 22:30:24 »
สรุป หวยออกที่โซลีนอยด์กับสมองเกียร์ตามคาดครับ... โดนไปทั้งหมด 12,320 ครับ..

naikaew

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 04:07:59 »
ราคาโหดร้าย !!

totolek

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 12:40:04 »
ราคาอะไหล่ บวกมากไปหน่อย บางรายการ 100-120% เจอแบบนี้น่า เศร้าใจครับ

sompol bumrongjaroen

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 19:15:36 »
ผมเคยเป็นตอนเช้าๆเครื่องเย็น รถไม่ไป ต้องเหยียบคันเร่งช่วย พอเครื่องร้อนก็ปกติครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์4-5ลิตรหมดไป4พัน น้ำมันเกียร์ดำสนิท

pongbm

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 02:59:43 »
ขอตอบแบบกลางๆนะครับ ผมว่าราคานี้่น่าจะ Ok.นะ ไม่แพงหรอกแต่ทางอู่ต้องรับผิดชอบ/ต้องรับประกันสัก 3 เดือนถ้าเกิดอาการเดิมต้องฟรีอย่างเดียวไม่ใช่เลี่ยงบาลือันโน้นไม่ดี อันนั้นไม่ดีแล้วหาเรื่องเก็บเงินอืก  (ดีกว่าไปทำถูกๆแล้วไม่รับผิดชอบ เข้าทุกรอบเก็บทุกรอบ ) แล้วตอนนี้ช่างเฟสบุ้คมีเยอะแยะที่ทำแล้วไม่จบ