ผู้เขียน หัวข้อ: แผงคอล์ยเย็นในตู้แอร์เป็นอะลูมิเนียมกับเป็นทองแดงแบบไหนดีกว่ากัน?  (อ่าน 1982 ครั้ง)

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติมนิดนึงครับ...
ตู้แอร์แบบ คอล์ยเย็นเป็นทองเหลือง กับ แบบคอล์ยเย็นเป็นอะลูมิเนียม แบบไหนทนกว่ากันครับ
ได้ยินมาว่าแบบ ทองเหลืองทนทานกว่า แต่ว่าเย็นช้ากว่าแบบอะลูมิเนียม แต่ถ้าแบบทองเหลือง
เย็นแล้วจะเย็นเจี๊ยบเลย จริงรึเปล่าครับ  :-X :-X :-X

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ไม่น่าใช่ทองเหลืองนะครับ. น่าจะเป็นทองแดง

อลูมิเนียม ถ่ายเทความร้อนความเย็นได้เร็วครับ ส่วนทองแดงถ่ายเทได้ช้ากว่าแต่ทนกว่า และเชื่อมซ่อมได้
ว่าแต่ไม่ค่อยเห็นตู้แอร์เป็นทองแดงนะครับ มีแต่หม้อน้ำครับที่ทำด้วยทองแดง ส่วนตู้แอร์ส่วนใหญ่เจอแต่อลูมิเนียมครับ
ถ้าตู้แอร์ของแท้ครีบจะชิดกันมาก ทำให้ทำความเย็นได้เร็ว ถ้าตู้แอร์ของเทียบ ครีบจะห่างทำให้ทำความเย็นได้ช้ากว่า

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
เคยเห็นแต่ อลูมิเนียม ครับ  ???
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน