ผู้เขียน หัวข้อ: สนามบินดอนเมือง+ฝนตกหนัก+น้ำท่วม+ประท้วง+รถติด=เกียร์พัง???  (อ่าน 2611 ครั้ง)

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
เมื่อวานต้องจารึกไว้ว่าเป็นวันมหาวิปโยคของผม เป็นวันอังคารที่ 18 กย. ต้องกลับมาใช้บริการสนามบินดอนเมืองเพื่อกลับไปทำงาน แล้วก็ต้องเลือกขับรถไปเพราะสะดวกที่สุด แต่มันก็มีทางเดียวที่จะไปสนามบิน >:D (เมื่อก่อนใช้สุวรรณภูมิก็ใกล้หน่อยและมีทางเลือกอื่นให้เดินทางได้ด้วย)
ผมตัดสินใจขึ้นทางด่วนโทลเวย์ เสียเงิน50บาท เพียงเพื่อหลบรถติดไปกลับรถที่รังสิตเพื่อมาขึ้นทางด่วนอีกครั้งให้ได้วิ่งมาลงดอนเมืองฝั่งขาเข้ากรุงเทพ แล้วลัดเลาะมาเข้าสนามบินได้ทันเวลา O:-)
แต่ตอนที่ไปอ้อมรังสิตกลับเจอฝนสุดหนักพร้อมกับน้ำท่วมขังเป็นหย่อมๆ ผมไปทันเครื่องไม่มีปัญหา แต่คนขับรถผมจะกลับระยองเจอฝนหนักมากรถก็ติด ขนาดว่าจากดอนเมืองขึ้นทางด่วนไปถึงแค่สุวรรณภูมิก็ใช้เวลาไปเกือบสามชั่วโมงแล้ว ปกตินี่ถึงระยองไปแล้ว C:-)
ยังไม่จบระหว่างทางก็ขับๆติดๆไป พอจะทำความเร็วหน่อยเอ้า วิ่งแค่ 80 กม/ชม. แต่รอบเครื่องเล่นไป 4000 แล้ว เอ้าเกียร์มีปัญหาแน่ ลองจอดรถดูซิ เอ้าเข้าเกียร์ถอยหลังก็ไม่ได้ เข้าเกียร์ปาร์คอ้าวรถยังวิ่งได้เฉย :o
อย่าดับเครื่องนะ ผมบอกแฟนไว้ แล้วให้ขับย้อนกลับเข้ากรุงเทพฯ เอาไปจอดไว้ที่คอนโดน้องก่อน แล้วอย่างอื่นค่อยว่ากัน สภาพรถอย่างนี้วิ่งไม่ถึงระยองแน่นอน จากข้อมูลแล้วเหมือนเกียร์มันล๊อคที่ประมาณเกียร์สองและเปลี่ยนไปเกียร์อื่นไม่ได้เลย :'(
ยาวหน่อยนะครับ ยังไม่จบเดี๋ยวมีต่อภาคสองต่อ :-\
เฉาก๊วย

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ขอมาเร็วๆเลยครับ อยากอ่านต่อ กำลังติดลมเลย อยากรู้บทสรุปใจจะขาดแล้ว >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tonbabu

ติดตามครับพี่ป้อม

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
แถวบ้านผมครับ ฝนตกหนักทีไรงานเข้าทุกที ตรงอนุสรณ์สถานกับแยกลำลูกกาจะน้ำขังท่วมครึ่งล้อ
บางครั้งจากวิภาวดีผมต้องตรงไปรังสิตแล้วอ้อมไปเส้นนครนายก
จากนั้นค่อยอ้อมเข้าลำลูกกาคลองสองทางโรงงานฝาจีบ

ไม่รู้ว่าตุลาคมนี้จะเจออะไรอีกบ้าง

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
330i ใช่ไหมครับ ล้างระบบเกียร์หรือยังครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
หน้าเซียร์คือบริเวณที่ต้องหลีกเลี่ยงมากเช่นกันครับ C:-)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

admin

• บุคคลทั่วไป
สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์แมนนวลกันละครับ

X-talize

ขอบคุณทุกความเห็นครับ :-X
เริ่มต้นประมวลผลข้อมูล
???เราเพิ่งล้างเกียร์เต็มระบบมาแค่เดือนที่แล้วนี่หว่า? แต่ลองขับมาตั้งเดือนแล้วไม่มีปัญหานี่นา
???เกียร์หลุดแบบลื่นปรืดเลย เอ ตรูจั๊มเนินมอเตอร์เวย์มากเกินรึเปล่าหว่า รึขับเร็วไป ก็แค่ 180 !!!
??? แท่นเกียร์หลุดรึ ก็ก้มดูก่อนมา ก็ปกติ เกียร์วิ่งมาก็ไม่มีอะไรผิดปกติ
??? หรือเพราะลุยน้ำมาตะกี๊ ก็แค่ครึ่งล้อเอง ไม่น่าถึงกล่องควบคุมอะไรได้
??? ฝนสาดเข้ากระจก ประตู อะไรๆ รึเปล่า ก็ไม่มีน้ำในรถซักกะแอะ ตัวถังยังเนียบอยู่มากๆ
??? ที่สำคัญ ไม่มีอะไรโชว์ที่หน้าปัทม์เลย เซ็นเซอร์ตรูเสียแน่ๆ ก็เกียร์มันหลุดซะขนาดนี้ :-\
ไม่ไหวสับสนไปหมด ตอนนั้นหกโมงเย็นผมมาอยู่ที่สงขลาแล้ว ส่วนรถผมเพิ่งจะบึ่งหน้ากลับเข้ากรุเทพฯ ฝนยังตกหนัก !!! ห้ามดับเครื่องจนกว่าจะถึงคอนโดนะผมกำชับน้องที่ขับรถมาเปลี่ยนกับรถผม ;D
อ่ะเปิดคอมพ์หาเบอร์โทรช่างในเวปเรานี่แหละ โทรปรึกษาพี่สุเมธ แกให้หารถยกไปทันทีเดี๋ยวจะพังมากกว่านี้ ตอนนั้นถึงคอนโดซักสองทุ่มแล้วเลยขอเอาไว้คิดอีกทีตอนเช้าละกัน แล้วก็ให้ยามช่วยเข็นหลบไปด้านหลังที่จอดรถ รอตอนเช้า :'(
เดี๋ยวต่ออีกภาคละกัน O:-)
เฉาก๊วย

X-talize

ถึงวันพุธครับเมื่อเช้านี้เอง
เอ!!! สงสัยมากถ้าเกียร์ค้างอยู่เกียร์สอง แล้วเมื่อวานยามเข็นเข้าไปได้ไงหว่า??
เอ้าลองตามหากระทู้เก่าๆเรื่องเกียร์ก่อนดีกว่า เจออยู่กระทู้ที่เข้าเกียร์ถอยหลังไม่ได้ อาการแบบลื่นเข้าเกียร์ไม่ได้แถมไม่มีไฟอะไรโชว์เหมือนผม เขาแค่ไปรีเซ็ทโปรแกรมหรือกล่องเกียร์อะไรซักอย่าง กับอีกกระทู้เอ้าโซลินอยด์เกียร์เสียไม่กี่พันบาท โอเคมีลุ้น ;)
เลยโทรไปที่อู่ช่างแอ๊ด ขอนัดแกมาดูรถที่คอนโดเพราะใกล้หน่อยเผื่อรีเซ็ทอะไรได้บ้าง แต่ช่วงนี้แกงานเยอะเพราะแกทำคนเดียว รถอีกสองสามคัน เลยออกมาไม่ได้ต้องยกไปที่แก แล้วก็ให้ไปหลังวันศุกร์แล้วถึงจะว่าง แล้วเห็นว่ามีคันนึงมาหาแกด้วยอาการเดียวกันกับผมคันนึงไม่รู้เพื่อนในเวปรึเปล่า?
ตกลงเลยต้องหาทางเลือกที่สาม เกือบๆเที่ยงแล้วให้น้องติดต่อรถยกไว้แล้ว อย่างต่ำๆก็มีสองพันขึ้นหล่ะกับค่ารถ
เอ้านึกถึงอีกอู่ที่พัฒนาการ ที่โยแนะนำไว้ โทรไปอ่ะเขาว่างดูให้ได้เลย แล้วอยู่ใกล้ด้วย (จากแยกอโศก) ขอให้อู่แนะนำรถยกให้ด้วยละกันง่ะไหนๆแล้ว สรุปโดนค่ายกไปที่อู่ 1600 บาท จากแยกอโศก ไปตรงแยกพัฒนาการ ที่เดียวกันกับอู่ Test car นั่นเลยครับ เจ้าของชื่อโกสิท ประมาณนี้ O:-)
เข้าไปถึงยกขึ้นฮอยส์ทันทีพร้อมมีช่างเข้ามารุมดูอาการอีกชุดนึง อ้อพี่ครับอาการนี่ไม่เกี่ยวกับตกหลุมหรือลุยน้ำอะไรมาเลย (เพี้ยง ขอให้จริงเถอะ) อาการมันก็คือว่า "ก้านต่อคันเกียร์มันหลุดจากคันโยกเท่านั้นเอง" (จริงอ่ะแค่นั้นจริงๆเรอะ) พี่ไปทำอะไรมากับเกียร์บ้างรึเปล่า? (ก็แค่ล้างและเปลี่ยนน้ำมันเกียร์) มันหลุดได้ก็คืออาจจะลืมขันหรือขันไม่แน่นพอ (เอ่อไม่รู้ไม่น่ามีถอด) เสร็จแล้วช่างแกก็มุดเข้าไปขันๆๆๆ แค่นั้นจริงๆ ตอนนี้กลับมาปกติแล้วไม่มีอะไรเสียหายครับ :)) O0 :-X
ค่าเสียหายเขาคิดเป็นค่าแรง 500 บาท ถูกกว่าค่ารถยกอีก ที่สำคัญไม่ฟันหัวเราแบะ ทั้งๆที่น้องผมที่เอารถไปก็เป็นผู้หญิงครับ เลยฝากเรื่องราวมาเป็นอู่แนะนำอีกอู่นึงด้วยประสบการณ์ตรงครับ ผมคงเลือกใช้เป็นอู่ประจำอีกที่นึงแน่นอนครับ ขอบคุณคุณโยอีกครั้งนึงด้วยที่แนะนำอู่ดีๆ :-X
เฉาก๊วย

Fortis

• Read Only
ดีใจด้วยครับพี่ ที่หายแล้ว และขอบคุณครับที่แชร์ประสบการณ์ครับ :-X

yo-e46

อู่นี้แจ๋วสุดในความคิดผมแล้วครับ ยินดีกับการคืนสู่สภาพเดิมด้วยครับพี่ มีอะไรไปอู่นี้ครับทำได้หมดวิเคราะห์ตรงจุดไม่มีมั่วแน่นอน แบบนี้พี่ป้อมทำงานสบายใจเฉิบแล้วซิครับ ลูกรักกลับมาสมบูรณ์อีกครั้ง

tonbabu

โอ้วววว ดีใจด้วยคับพี่ป้อม รถไม่เป็นไรมาก  ;) ;) ;)

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
 ;) แฮปปี้เอนดิ้ง

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
ยินดีด้วยครับด้วยครับ เดี๋ยวผมไปเช็คคันเกียร์บ้างดีกว่า...

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ryan_E46

แล้วมันหลุดได้ยังไงครับ จะได้คอยระวังไว้บ้างครับ
จะเกี่ยวกับที่ไปล้างและเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มามั้ยครับพี่  ???

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
อาการใกล้เครียงกับของผมเลยครับ แต่ของผมสายมันแค่เลื่อนออก แต่ยังไม่ถึงกับหลุด เกียร์เพี้ยนไปหมดเลย ผมโทรถามพี่สุเมธ พี่เขาบอกว่าสายคันเกียร์มันเลื่อนหรือเปล่าว ตอนแรกผมก็ งง แต่ก็ขอดูหน่อยแล้วกัน สรุปมันเลื่อนออกจริงๆด้วยครับ เลยขยับใส่ใหม่อาการก็หายไปเลย
 ;) ;) ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
ขอบคุณที่เล่าประสบการณ์ให้อ่านครับ ยินดีด้วยครับที่ไม่หนักหนา  >:D
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ยิ้มบางแสน

อาการคันเกียร์เลื่อน หรือหลุดหลังล้างเกียร์หรือเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ช่างศูนย์ก็เคยบอกผมมาเหมือนกันครับ ตอนนั้นผมเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ แล้วยังมีอาการน้ำมันเกียร์ซึมก็รีบเอาไปให้ศูนย์ดูอีกรอบ โทรแจ้งอาการช่างถามว่าเข้าเกียร์ปกติไหม ผมบอกปกติ มึแต่อาการน้ำมันเกียร์ซึมเท่านั้น พอถึงศูนย์ยกดูช่างบอกว่าโชคดีที่คันเกียร์ไม่หลุดเพราะเขากลัวลูกน้องขันไม่ดี แต่จริงๆ แล้วอาการนี้เกิดจากซีลคันเกียร์เสื่อม ทำให้น้ำมันซึม สุดท้ายโดนไปอีก 2000 หายสนิท ตอนนั้นเลยไม่ได้ถามไว้ว่าถ้าหลุดอาการมันจะเป็นไง พอมารู้จากพี่ X-talize เกททันที
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
จำได้ว่าเคยเปลี่ยนบูชคันเกียร์แตก อะไรทำนองนี้มาไม่นาน
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yuratchrian

คุณป้อมนี่เองที่โทรมาหาช่างแอ๊ดเมื่อวันพุธตอนสายๆ พอดีผมไปเปลี่ยนคอยล์ที่นั่น แล้วแอบได้ยินตอนคุยโทรศัพท์(พอดีมันได้ยินอ่ะครับ ไม่ได้จะแอบฟังนะ)  :))
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
 :) เกือบไปแล้วพี่ แบบนี้ค่อนรู้อาการหน่อย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

X-talize

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คุณป้อมนี่เองที่โทรมาหาช่างแอ๊ดเมื่อวันพุธตอนสายๆ พอดีผมไปเปลี่ยนคอยล์ที่นั่น แล้วแอบได้ยินตอนคุยโทรศัพท์(พอดีมันได้ยินอ่ะครับ ไม่ได้จะแอบฟังนะ)  :))
ผมกลับมาทำงานแล้วครับเลยให้น้องช่วยเป็นธุระให้ เกือบได้เจอกัน ไม่ทราบคันที่มีปัญหาเกียร์ที่ช่างพูดถึงรึป่าวครับ แล้วหายรึยัง ???
เฉาก๊วย

KcKc

ดีใจด้วยครับที่เจอช่างดีๆ
ขอดูรูปตรงที่่ทำให้เกิดปัญหา ถ้ามี

yuratchrian

ผมกลับมาทำงานแล้วครับเลยให้น้องช่วยเป็นธุระให้ เกือบได้เจอกัน ไม่ทราบคันที่มีปัญหาเกียร์ที่ช่างพูดถึงรึป่าวครับ แล้วหายรึยัง ???
ของผมแค่คอยล์เสีย1ตัวครับ เปลี่ยนแปปเดียว ตอนนี้หายแล้ว แต่เช้าวันนี้สตาร์ทไม่ติดแทนเหมือนว่าปั้มติ๊กจะกลับเยอรมัน  :))
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

OaTt

อ่านตอนแรกแอบช็อก :'( แต่สุดท้ายก็จบด้วยดี ยินดีด้วยครับ  ;)