ผู้เขียน หัวข้อ: E46 มีปัญหาเรื่องแอร์,ไฟ EML และ กระจกไฟฟ้า ขอคำแนะนำด้วยครั  (อ่าน 2312 ครั้ง)

Jeeranapong B.

• แฟนพันธุ์แท้
  • I'm behind the BMW's wheel
ขอรบกวนถามหน่อยครับ เผื่อมีใครเคยมีอาการแบบผม ช่วยแนะนำด้วยครับ

1.เวลาเปิดแอร์ จะได้ยินเสียง "ตึ๋ก" แล้วก็ตามมาด้วยเสียง "อื๊ดดดดดดด" แล้วก็จะมีเสียง "ตึ๋ก" แล้วก็ "อื๊ดดดดดด" สลับกันไปมาอยู่แบบนี้ตลอดเวลาที่เปิดแอร์ครับ แต่เมื่อปิดแอร์ เสียงก็จะหายไปครับ บางครั้งเสียง "อื๊ดดดดดดดดดดด" จะดังมากจนน่ารำคาญเลยครับ ไม่รู้ว่าพอมีใครเคยเป็นบ้างมั้ยครับ รบกวนด้วยนะครับ

2. เวลาบิดกุญแจไปถึงล็อคที่ 2 ไฟที่หน้าปัดไมล์จะโชว์การเช็คระบบต่างๆ ซึ่งไฟอื่นๆปกติหมดยกเว้น EML จะโชว์ขึ้นมา แต่พอเมื่อติดเครื่อง ไฟ EML ก็จะหายไป ไม่ทราบว่าแบบนี้ปกติหรือไม่ครับ การขับขี่ก็ปกติดีไม่ได้มีอาการจำกัดรอบเครื่องยนต์ จึงอยากทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ

3. กระจกไฟฟ้าบานด้านหลังฝั่งผู้โดยสาร เวลาเลื่อนลงจะมีเสียงดังเป็นจังหวะ ติ๊ก ๆ ๆ ๆ ๆ จนกระจกลงจนสุด แต่เวลาเลื่อนขึ้น ไม่มีเสียงใดๆเลยครับ อาการแบบนี้น่าจะมาจากอะไรครับ

รถที่ใช้เป็นปี 2004 318 ise E46 เครื่อง N42 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

nara

ผมรู้แต่ข้อ 2 ครับ ว่าเป็นปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
อ้างจาก: "nara"
ผมรู้แต่ข้อ 2 ครับ ว่าเป็นปกติครับ

ขอบคุณมากครับผม  :o_o
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

neeng

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ของผมอาการเดียวกันเลยครับ รุ่น ปีเดียวกันเลยครับ มาหาข้อมูลด้วยคนครับ ไม่ทราบพอจะทราบสาเหตุหรือยังครับ

Somchai

คาดว่า.....

1 คลัชหน้าคอมเพรสเซอร์ จับไม่สนิท จึงมีเสียงอี๊ด และจังหวะจับ จับแรง จึงมีเสียงดังตึ๊ก
2 ปกติครับ
3 ตัวกระจก มีการเสียดสีกับร่องกระจก ให้ช่างกระจกดูจะดีกว่าครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ลองเช็คคอมแอร์ดูก่อนครับ ผมเคยคอมน็อค เวลาน็อคมันจะดึงให้เครื่องดับเลยครับ อันตราย

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

OaTt

1. แอร์เย็ยปกติมั๊ยครับ ?
2. ปกติครับ (มันให้เราเสียวเล่นๆทุกครั้งที่สตาร์ท  ;D)
3. ไป โชตงตรงพระราม3 เลยครับ แก้ไขได้

Harn

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คาดว่า.....

1 คลัชหน้าคอมเพรสเซอร์ จับไม่สนิท จึงมีเสียงอี๊ด และจังหวะจับ จับแรง จึงมีเสียงดังตึ๊ก
2 ปกติครับ
3 ตัวกระจก มีการเสียดสีกับร่องกระจก ให้ช่างกระจกดูจะดีกว่าครับ
ลอกคำตอบหน่อยครับ..อิอิ
...... ทำข้อ ๑ ก่อนเลยครับ ครัช คอมหมด ถัาแอร์เย็นอยู่ก็ ขดลวดหน้าครัช ยังดีอยู่ ....มันพยายามจับหน้าคอม..ก็เลยกระตุก
กระตุก ....ผมก็ไม่เคยเเปลี่ยน...เปลี่ยนแต่รถญี่ปุ่น...

STI2011

• บุคคลทั่วไป
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
1. แอร์เย็ยปกติมั๊ยครับ ?
2. ปกติครับ (มันให้เราเสียวเล่นๆทุกครั้งที่สตาร์ท  ;D)
3. ไป โชตงตรงพระราม3 เลยครับ แก้ไขได้

ข้อ 2 นี้ สุดยอดของความเสียว เมื่อก่อน สตาร์ทแล้ว ต้องมาคอยลุ้นว่า eml มันจะ หายไปหรือเปล่า

เพราะถ้า มันยังโชว์อยู่ รถจะไม่มีกำลัง  ต้องดับเครื่องแล้ว ทิ้งไว้  10-20 นาที แล้วก็มาลุ้น  สตาร์ทใหม่ ว่ามันจะหายหรือเปล่า