ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ พอดีอยากได้ GT1 ครับ  (อ่าน 1559 ครั้ง)

alek

• คนคุ้นเคย
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ พอดีผมเข้าดูใน eBAY มาครับ แต่เห็นราคาไม่เหมือนกัน แบบไหนที่ดูแล้วน่าใช้ครับ บางตัวสีก็ไม่เหมือนกันครับ ก็เลยรบกวนผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ พอดีอยากได้ GT1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 19:58:10 »
เรื่องนี้ ลอง พีเอ็ม ไปปรึกษาพี่สมชายเลยครับ

Somchai

Re: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ พอดีอยากได้ GT1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 20:47:58 »
ตอบครับ...

หัวสายที่เห็น เรียกว่า หัว OBD II ต้องเรียกใช้ driver ผ่านโปรแกรม inpa ดังนั้นจึงต้องลงโปรแกรม inpa ก่อน

ส่วนหัวต่อ จะมี 2 สี คือ สีฟ้า  กับ หัว สีส้ม

หัวสีฟ้า จะเป็น K-CAN ราคาจะถูกกว่าสีส้ม

หัวสีส้ม จะเป็น   D-CAN + K-CAN จะมีความสามารถมากกว่าหัวสีฟ้า (มีการ jump ขาถึงกัน บางขา) เหมาะสำหรับ เป็น OBD II ไม่สามารถใช้ driver และโปรแกรมของตัวหัวสีฟ้าได้

ส่วนที่เป็นตัวใหญ่ๆ สีเหลือง นั่น เรียกว่า ไอ่หัวเหลือง ตัวนี้แพงมาก หลักหมื่น ส่วนใหญ่มาจากจีน ไม่แนะนำให้เล่น 

ข้อมูลส่วนใหญ่ มาจาก น้องต้อม ที่ทำเรื่องนี้อยู่ครับ ต้องขอบคุณน้องต้อมด้วย(น้องต้อมไม่ได้เป็นสมาชิกนี้)

Somchai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 20:59:43 »
เรื่อง GT1 นี่ความจริงผมไม่ได้เก่งอะไรมากแค่ติดตั้งได้ เล่นได้นิดหน่อย

สมาชิกอีกท่าน คือคุณ  chaky ท่านนี้เก่งมาก.....ความรู้แน่น