ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยต่อ OBDII กับ E46 ตาตกบ้าง ??  (อ่าน 2380 ครั้ง)

allenwalker

• ขาประจำ
ใครเคยต่อ OBDII กับ E46 ตาตกบ้าง ??
« เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:10:33 »
มันใช้ได้หรือเปล่าครับ พอดีได้สาย OBDII ELM327 มากะว่าจะเอามาลองต่อเล่น ลองหาพวกโปรแกรมอ่าน OBDII ตัว free อย่างเช่นพวก Easy OBDII, OBD-DIAG มันอ่านค่าไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าผมต่อผิด หรืออย่างไร หรือมันใช้ไม่ได้  :o :o

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ใครเคยต่อ OBDII กับ E46 ตาตกบ้าง ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:26:53 »
ELM327 ต้องเป็นระบบ Can Bus ครับ

allenwalker

• ขาประจำ
Re: ใครเคยต่อ OBDII กับ E46 ตาตกบ้าง ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 22:16:44 »
หมายถึงผมต่อตรงๆ ตรงช่องเสียบขาขวาด้านคนขับ ไม่ได้หรอครับ หรือว่าอย่างไร (ไม่มีความรู้เลย ><)

ตัวที่มีเป็นตัวนี้ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 22:20:26 โดย allenwalker »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 22:41:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หมายถึงผมต่อตรงๆ ตรงช่องเสียบขาขวาด้านคนขับ ไม่ได้หรอครับ หรือว่าอย่างไร (ไม่มีความรู้เลย ><)

แล้วแผ่นโปรแกรมที่มากับสาย อยู่ไหมครับ ลองดู
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 22:52:42 »

แล้วแผ่นโปรแกรมที่มากับสาย อยู่ไหมครับ ลองดู

ไม่มีอะครับ (พอดีพี่สุเมธให้แต่สายยืมมาลองเล่น ให้ไปหาโปรแกรมเอาเอง  :'()

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 23:06:59 »
ลอง หา download ดูตาม ver. ที่แนะนำครับ

ผมหาเวปในเมืองไทยไม่เจอ เคยผ่านตาว่ามีให้ download ด้วย
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:45:33 »
หา Driver ก่อน แล้วหาโปรแกรมต่อ โปรแกรมลองดู

tom_sci

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:35:07 »
อ่านใน Link ที่แนบมา ไม่ Support windows7 นะครับ หากใช้ Windows7 อาจจะทำให้เกิดการผิดพลาดในการหา  Driver หรือการทำงานของโปรแกรม
ลองใช้ Windows XP ดูนะครับ

หลังจากนั้นก็เหมือนพี่่ oon_resist บอกอะครับ หา Driver แล้วต่อด้วยโปรแกรมที่ Support

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:15:35 »
อ่านใน Link ที่แนบมา ไม่ Support windows7 นะครับ หากใช้ Windows7 อาจจะทำให้เกิดการผิดพลาดในการหา  Driver หรือการทำงานของโปรแกรม
ลองใช้ Windows XP ดูนะครับ

หลังจากนั้นก็เหมือนพี่่ oon_resist บอกอะครับ หา Driver แล้วต่อด้วยโปรแกรมที่ Support

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากครับ เดี๋ยวจะองดูแล้วมาบอกผลครับ