ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม อาการสตาร์ทติดแล้วดับครับ  (อ่าน 7934 ครั้ง)

Guy

• คนคุ้นเคย
ปกติเวลาสตาร์ท(แบบไม่เหยียบคันเร่ง) เครื่องยนต์จะสตาร์ทติดทันทีครั้งเดียวและไม่ดับ
แต่ตอนนี้เริ่มมีอาการสตาร์ทติดแล้าดับครับ สตาร์ทครั้งที่2 ติดก้อดับอีก สตาร์ทครั้งที่3
ต้องรีบเหยียบคันเร่งช่วยครับถึงจะไม่ดับ อาการแบบนี้เริ่มมีปํญหาเวลาเครื่องเย็นนะครับ
แต่ถ้าเครื่องยังร้อนอยู่ไม่มีปัญหา ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่หัวเทียน เพราะของเก่าดูแล้ว
หมดสภาพกระเบื้องมีรอยแตก เลยเปลี่ยนใหม่ แต่อาการนี้ยังไม่หาย เลยรบกวนขอคำแนะนำ
พี่ๆสมาชิกด้วยครับ เพราะเกิดความไม่มั่นใจ  มีความจำเป็นต้องเช็คด้วย GT1 มั๊ยครับ
เครื่อง M43tu e46 2001 เลขไมล์ประมาณ แสนหนิ่งหมื่นโลครับ

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
Re: ขอสอบถาม อาการสตาร์ทติดแล้วดับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 22:11:25 »
อาการเดียวกัน เครื่องยนต์เดียวกันกับผม นายช่างใหญ่บอกผมว่าอาจจะเป็นที่สายเวคคั่มหน้าเครื่อง(ของผมมันเปื่อยแล้วครับ) .. รอผู้รู้ตอบอีกทีครับ
 :-X

Guy

• คนคุ้นเคย
Re: ขอสอบถาม อาการสตาร์ทติดแล้วดับครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 22:41:32 »
เปลี่ยนแล้วเป็นปกติเลยใช่มั๊ยครับ  สายที่ว่าเนี่ยมันอยู่ตรงไหนครับ ???
ขอบคุณครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 22:58:53 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เปลี่ยนแล้วเป็นปกติเลยใช่มั๊ยครับ  สายที่ว่าเนี่ยมันอยู่ตรงไหนครับ ???
ขอบคุณครับ

ของพี่อั้นยังไม่ได้ทำครับ และวันนี้ผมก็ยังไม่ได้เช็คของพี่อั้นแบบระเอียดเลย เพราะยุ่งกับจานเบรคจนมึดเลยนะครับ เลยยังระบุจุดที่แน่ชัดไม่ได้ ...หัวสมองผมวันนี้ไม่ค่อยแร่นนะครับ เพราะไม่ได้กินข้าวเลยทั้งวัน แต่เมื่อซักพักไปกินข้าวแล้วมาดูละครเรื่องแรงเงา พอละครจบ ตอนนี้สมองเริ่มแร่นแล้วครับ ......แนะนำตามนี้นะครับ......

เอา gt1 จับเลยครับ แล้วให้เช็คที่เซนเซอร์เพลาลูกเบี่ยวที่อยู่หน้าเครื่อง ว่ามันทำงานปกติหรือเปล่าว เพราะผมเพึ่งนึกออกว่าเคยมีอาการแบบนี้มาหาผมคันนึง เอา gt1 จับมันฟ้องว่าเซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยวทำงานผิดปกติ ก็เลยให้ไปเปลี่ยน พอเปลี่ยนแล้วอาการสตาร์ทแล้วดับหายไปเลยครับ ลองเช็คดูนะครับ ^__^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 13:10:30 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Guy

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 07:07:05 »
ขอขอบคุณ คุณRut มากครับ และจะรายงานผลให้ทราบ
เพื่อเป็นข้อมูลต่อไปครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:43:02 »
แล้วมีอาการออกตัวไปแล้ว ต้องเหยียบคันเร่งจมรถถึงเคลื่อนตัวไปได้ด้วยหรือเปล่า

ถ้า ใช่ ก็เป็นที่เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Guy

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:04:13 »
เริ่มมีอาการตามที่คุณ tom46 ว่า เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครั้งหนึ่งครับ ขับออกตัว
แล้วต้องเหยียบคันเร่งประคองสักพักเพื่อกันเครื่องดับ หลังจากนั้นก้อขับได้ปกติ
น่าจะใช่ อาการประมาณนี้ ใกล้เคียงกัน  ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ราคาเท่าไหร่ครับผม

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:41:39 »
สามพันกว่าบาทครับ เบิกห้าง

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

otto

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 14:51:39 »
ไม่ได้ติดแก๊สใช่ไหมครับ... ลองหาพวกหัวเชื้อล้างหัวฉีดที่ผสมในถังนํ้ามันดูก่อนครับ
Silver 2002

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 15:00:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วมีอาการออกตัวไปแล้ว ต้องเหยียบคันเร่งจมรถถึงเคลื่อนตัวไปได้ด้วยหรือเปล่า

ถ้า ใช่ ก็เป็นที่เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวครับ
ตามที่พี่ต้อมบอกครับ
แต้ถ้าติดแก๊สก็ต้องไล่ดูตั้งแต่ปั๊มติ๊ก direc coil และการปรับจูนแก๊ส ให้องศาจุดระเบิดสมบูรณ์ไม่มี back fire ครับ
แต่ถ้าไม่อยากซ่อมผมมีวิธีแนะนำ อย่าบอกใครน่ะ ผมเอามาจากพี่สุเมธ 55
บิดกุญแจ ออนอ๊อฟๆๆ ไปมาหลายๆครั้ง ที่เดียวติดเลย ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ ปั๊มเจษฏาภรณ์เลยครับ 5555 :-[
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Guy

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 15:59:04 »
ไม่ได้ติดแก๊สครับ ลืมบอกครับ สายไฟตรงจุดหักศอกด้านนอกที่จะเสียบเข้ากับ
ปลั๊กของเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว มันแตกเป็นรูโบ๋วเท่าหัวไม้ขีด น่าจะเริ่มมีผลตอนนี้มั๊ยครับ
เพราะสภาพแบบนี้ใช้มาได้กว่า 25,000 กิโล  ถ้าจะเปลี่ยนทั้งเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวพร้อมสายไฟ
สั่งแถวหลังวัดโสมฯได้หรือเปล่าครับ

otto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 17:05:16 »
ไม่ได้ติดแก๊สครับ ลืมบอกครับ สายไฟตรงจุดหักศอกด้านนอกที่จะเสียบเข้ากับ
ปลั๊กของเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว มันแตกเป็นรูโบ๋วเท่าหัวไม้ขีด น่าจะเริ่มมีผลตอนนี้มั๊ยครับ
เพราะสภาพแบบนี้ใช้มาได้กว่า 25,000 กิโล  ถ้าจะเปลี่ยนทั้งเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวพร้อมสายไฟ
สั่งแถวหลังวัดโสมฯได้หรือเปล่าครับ
ปริศนาไขกระจ่างแล้วครับ. ลองเปลี่ยนดูครับ :D
Silver 2002

OaTt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 16:01:28 »
รู้สึกเซนเซอร์ตัวนี้มันมีฝั่งไอดี กับ ฝั่งไอเสียด้วยนะครับ (ราคาต่างกันด้วย ) ไม่รู้ว่าร้านวัดโสมจะมีขายรึเปล่า ?