ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆชอบตอบปัญหานี้ด่วนทีครับ เรื่องน้ำเข้าเกียร์  (อ่าน 7963 ครั้ง)

nara

• แฟนพันธุ์แท้
ถ้าเราขับรถลุยน้ำ แล้วน้ำ มันจะเข้าระบบเกียร์ทางไหนครับ งง....

K.EAK007 หมั่นดูน้ำในหม้อน้ำทุกเช้านะครับว่าผิดปกติไหม

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
เรื่องน้ำเนี่ย ยิ่งถ้ารถโหลด ยอมจอดดีกว่าครับ จนมันยังไม่ลดต่ำกว่าชายล่างกันชน รอนิด กับเสียเงินซ่อมเยอะหลายหมื่น ( ถัาเสียหายเยอะ )

จ่าย 2-3 พัน เรียกรถสไลด์ มาเอาขึ้นไปให้พ้นน้ำท่วนในจุดดังกล่าว น่าจะเสียหายน้อยที่สุด
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

EAK007

• ขาประจำ
คือเท่าที่นั่งวิเคราะห์กันมันเป็นแบบนี้ครับ

น้ำที่เข้าในออยเกียร์มาจากน้ำหม้อน้ำครับ ไม่ใช่น้ำข้างนอก เพราะออยเกียร์ทำงานโดยเอาน้ำหม้อน้ำไปช่วยหล่อเย็น แต่.......

ผลพวงที่ได้คือ เมื่อรถวิ่งมาร้อนๆ พอเจอกับน้ำแบบแช่ติดท้องรถ (ไม่เหมือนกับเราวิ่งเจอฝนนะ อันนั้นมันแค่มีน้ำผ่านๆ)

ยิ่งรถผมเตี้ยด้วย เลยไม่จำเป็นต้องเจอน้ำสูงก็มีผล ทีนี้โลหะร้อนจัดๆ พอเจอน้ำ น่าจะเกิดการปริตัว เพราะเจอความเย็นโดยฉับพลัน

น้ำในหม้อน้ำ กับน้ำมันจากออยเลยผสมกันซะเลยเจ้า

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คือเท่าที่นั่งวิเคราะห์กันมันเป็นแบบนี้ครับ

น้ำที่เข้าในออยเกียร์มาจากน้ำหม้อน้ำครับ ไม่ใช่น้ำข้างนอก เพราะออยเกียร์ทำงานโดยเอาน้ำหม้อน้ำไปช่วยหล่อเย็น แต่.......

ผลพวงที่ได้คือ เมื่อรถวิ่งมาร้อนๆ พอเจอกับน้ำแบบแช่ติดท้องรถ (ไม่เหมือนกับเราวิ่งเจอฝนนะ อันนั้นมันแค่มีน้ำผ่านๆ)

ยิ่งรถผมเตี้ยด้วย เลยไม่จำเป็นต้องเจอน้ำสูงก็มีผล ทีนี้โลหะร้อนจัดๆ พอเจอน้ำ น่าจะเกิดการปริตัว เพราะเจอความเย็นโดยฉับพลัน

น้ำในหม้อน้ำ กับน้ำมันจากออยเลยผสมกันซะเลยเจ้า

แล้วอย่างนี้กรณีออยเกียร์เพิ่งเปลี่ยนมาไม่นาน แล้วลุยน้ำอย่างที่ว่า น้ำมีสิทธเข้ามั๊ยครับ จะได้ระวังไว้

EAK007

• ขาประจำ
ไม่น่าเป็นครับ เพื่อนยังใหม่อยู่ ที่ว่าจะเป็นได้ง่้ายคือออยเก่าอะครับ เพราะบวกกับอายุการใช้งานที่ยาวนานมาแล้ว วัสดุ ลอยชื่อมต่อ ต่างๆมันก็เสื่อมไปด้วย

พอมาเจอกับสิ่งที่ไม่ควรเจอ หรือควรหลีกเลี่ยง ร้อนจัดๆแล้วมาเจอเย็น มันยอมเกิดการเปลบี่ยนสภาพครับ