ผู้เขียน หัวข้อ: [Updated: ภาพถ่ายสตูดิโอ] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม ขอสุด!!  (อ่าน 27234 ครั้ง)

3CI46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: [Updated] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม แต่งให้สุด จัดให้หนัก!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:36:52 »
เรื่องราคาที่ถามมนะครับ :)

โป่ง หน้า + หลัง + ทำสี = 3x,xxx ครับ ถ้าไม่ไหลก็อยู่ราวๆ 3 หมื่นกว่าๆถึงปลายๆล่ะครับ รวมแต่งกันชนใหัรับกับโป่งด้วยนะครับ (ไมใช่แค่แหก)

ฝาท้าย + ทำสี = 1x,xxx รายละเอียดอย่างที่บอกไปข้างบนครับ พี่เค้าคิดไม่แพงครับ

แก้มเจาะ + ทำสี = ผมทำเยอะซะจนจำรายการนี้ไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ น่าจะเป็นหลักพันล่ะครับ เจาะแบบพับขอบ และย้ายไฟเลี้ยว แต่งคิ้วให้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

3CI46

• **
Re: [Updated] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม แต่งให้สุด จัดให้หนัก!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:59:16 »
23 พฤศจิกายน 2011 (เพิ่ม)
ลืมลงไปสองรูปครับ อิอิ เผอิญถ่ายเมื่อวานเย็นกับวันนี้เช้า รูปแรกเป็นการเก็บงานฝากระโปรงที่ใต้ฝากระโปรง... ถูกแล้วครับใต้ฝากระโปรง เพื่อให้งานออกมา OEM สุด เนียนสุด ส่วนรูปที่สองเป็นฝาถัง Ferrari 456 ที่สั่งมาเทียบสีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

kok_233:)

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:21:07 »
สุดยอดมากครับ...
เสร็จแล้วอยากดูตัวเป็นๆจัง..มีทติ้งที่ไหนขอไปด้วยน่ะตรับ  8-)  8-)  8-)

3CI46

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:16:32 »
24 พฤศจิกายน 2011
วันนี้ไม่มีอะไรมากนอกจากนำเจ้าตัวรถที่ทำสีไปเมื่อวานไปตากแดดและก็เก็บงานด้านใน ลูบน้ำ กระโปรงหน้า+หลัง ให้พร้อมสำหรับการพ่นครับ ผมได้เอาฝาถัง Ferrari 456 ที่เป็นสี Rossa Corsa (แต่ด้วยอายุ ก็เริ่มซีดแล้วนะครับ) มาเทียบกับตัวรถที่ทำสีแล้วให้ดู shade ใช่เลยและสีก็ออกมาค่อนข้างจะลึกมากด้วยครับ นอกจากนี้แล้วก็ถ่ายพี่กล้วยเก็บงานกระโปรงหน้ามาให้ดู เก็บมันทุกซอกทุกมุมไม่เว้นด้านหลัง ส่วนฝาหลังพี่กล้วยก็เอามาเก็บด้านหลังด้วยเหมือนกันครับ ตอนเย็นๆ หลังจากตากแดดเสร็จก็เอาล้อไปถอดยางครับ จะไปส่งเจ้าแม็กซ์ชุดนี้เข้าไปทำสีให้ไวที่สุด เพราะไอ้สีเดิมๆของมันนั้นผมสุดจะไม่ชอบเลย ต้องคอยดูกันว่าหลังจากทำขอบแดงเดียวกับตัวรถและก้านในสีดำกึ่งเงากึ่งด้านแล้วจะออกมาเป็นอย่างไร จะเหมือน reference ที่ผมโชว์ไปก่อนหน้านี้หรือเปล่่า ลุ้นๆๆๆ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:43:58 »
ยินดีด้วยครับ งานใกล้เสร็จเรียบร้อย อู่อยู่แถวไหนครับ ชอบฝืมือ + ความใส่ใจของช่าง

จะเอา Benz ไปใส่ชุดแต่งแท้ที่ซื้อมา แต่ยังไม่มีเวลาเอาไปใส่
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 21:11:13 »
สุดยอดครับ แต่งได้สุดจริง ทั้งสวย ทั้งแรง

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

3CI46

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 00:09:51 »
ขอบคุณคร้าบบบ :) ไว้เดี๋ยวมีตติ้งครั้งหน้าขอไปแจมด้วยนะครับ :) อู่ชื่อ Auto Craft ครับผม อยู่ซอย ลาดพร้าว 101/ซอยโพธิ์แก้วครับ

3CI46

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 00:22:56 »
25 พฤศจิกายน 2011
วันนี้ก็มีความคืบหน้าไปอีกระดับนึงครับ พี่เล็กได้เริ่มประกอบกลับบ้างแล้วพวกคิ้ว หน้าต่าง มิอจับประตู ไฟท้าย (ซึ่งเปลี่ยนเอาไฟ smoked led มาใส่แล้วครับ) ส่วนทางฝั่งพี่กล้วยและพี่กิ่งซึ่งเป็นลูกมือพี่กล้วยอีกทีนั้นก็ได้ช่วยกันโป๊ว ลูบน้ำ ชิ้นส่วนเล็กๆใหญ่ๆ เก็บให้หมด ให้เหลือเพียงแค่กันชนหน้าหลังไว้เท่านั้น ก็จะมีคิ้วทั้งคัน กระจกมองหลัง M3 ที่ผมเอามาทำสีตัวรถ กระโปรงหน้า หลัง ล้อ กระจกมองข้าง M3 คิ้วฝากระโปรง คิ้วไฟหน้า ทั้งหมดนี้วันนี้เตรียมพร้อมไว้แล้วครับ พรุ่งนี้พ่นแป๊ปเดียวก็คงเรียบร้อยละ

จะว่าไปก็ใจหายเหมือนกันนะครับ ช่วงเกือบสองเดือนแล้วที่ผ่านมานี้ ที่รถอยู่ในอู๋ ผมไปอู่แทบจะทุกวัน เจอพี่ไก่แทบจะทุกวัน กินข้าว นั่งคุยกันเช้าเย็นเช้าเย็นตลอด ตลอดจนชาวแก๊งค์ทั้งหลายที่แวะเวียนกันมาตลอด รู้สึกว่าชอบช่วงเวลาเหล่านี้มากเลย เวลาที่มีคนหลายๆคนที่มีความชอบเป็นหนึ่งเดียวเหมือนกันมาพูดคุย แลกเปลี่ยนกัน หลังจากรถเสร็จแล้วก็คงไม่ได้แวะเวียนเข้ามาอู่พี่ไก่บ่อยเท่านี้ แต่ก็จะพยายามมาให้บ่อยที่สุดครับ :)

ปล ผมชอบสีตัวรถที่ตัดกับไฟท้ายมาก 555 มันแปร๋ฯได้ใจจริงๆ

3CI46

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 00:54:27 »
26 พฤศจิกายน 2011
วันหยุดที่รถอยู่อู่... ไม่ต้องบอกก็รู้ครับว่าคนรักรถอย่างเราๆท่านๆจะทำอะไร ก็ต้องไปเฝ้าเจ้าลูกรักอ่ะสิครับ! จะว่าเป็นโรคจิตเล็กน้อยก็ได้นะ... คือเมื่อวานกว่าจะออกมาจากอู่ก็ดึกแล้ว วันนี้ไปแต่เช้า ภาพที่เห็นมันก็คงไม่แตกต่างจากภาพสุดท้ายที่เห็นเมื่อวานหรอก แต่ก็ยังอย้ากก อยากที่จะไป วันนี้พี่กล้วยตามเก็บรายละเอียดชิ้นเล็กชิ้นน้อยให้น้องแดงของผมแล้วจับเอาไปพ่นซะให้หมด คงเหลือเพียงแค่กันชนหน้าหลังและชิ้นส่วนต่างๆของรถที่จะพ่นสีดำ ส่วนในรเรื่องสีล้อนั้นก็มีความคืบหน้าครับ วันนี้เจ้ากิ่งก็ช่วยมาพ่นรองพื้นและลูบน้ำให้ ไม่ต้องสงสัยเลยครับว่าล้อขนาด 19 และลายซี่ๆแบบนี้ ตะคริวต้องมีถามหาแน่ๆ แต่เจ้ากิ่งก็ฟิต เอาจนเสร็จจนได้ ก็ตอบขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ :) วันนี้หลังจากพี่กล้วยพ่นเสร็จแล้วก็ทำกันชนหน้าต่อเลยครับ ที่บอกว่าจะให้เป็นเนื้อเดียวกับ Acqray ลิ้นหน้า โดยวิธีก็คือพี่กล้วยตัดเจ้าส่วนที่มันเกยๆกันออกทิ้งครับ ขัด แล้วก็โป๊ว ลองไปดูกันเลยดีกว่าครับ :)

3CI46

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 19:50:57 »
28 พฤศจิกายน 2011
วันนี้ก็ครบสองเดือนกับอีกสองวันแล้วครับตั้งแต่ได้รถมา แล้วลูกรักคนนี้ยังไม่ได้มีโอกาสกลับบ้านเลย 555 แต่วันนี้ก็ใกล้เต็มทีแล้วครับ ถ้าให้ตีเป็นเปอร์เซนต์ก็คงประมาณ 85% ละ เมื่อวานวันอาทิตย์ไม่มีใครมาทำงานก็เลยไม่มีอะไรคืบหน้า แต่ตั้งแต่เช้าาาเลย (วันนี้พี่กล้วยมาเร็ว ต้องขอชื่นชมมา ณ ที่นี้ อิอิ) ก็ได้ติดตั้งฝากระโปรงหน้าและหลังไปแล้ว ล้อก็ขัดเสร้จแล้วโดยพี่กิ่ง พ่นดำแล้ว เอาไปใส่ยาง เพื่อพ่นแดงที่ขอบต่อ (ที่ต้องพ่นแดงตรงขอบทีหลังเพราะเวลาใส่ล้อล้อมันจะต้องมีรอยอยู่แล้วครับ เลยตัดปัญหาด้วยการใส่ยางมันก่อนเลย แล้วค่อยมาทำสีขอบ) ส่วนงานกันชนหน้าของพี่กล้วยวันนี้ก็ไปไกลแล้ว เริ่มจะเห็นเค้าโครงชัดเจนขึ้น (ลองเปรียบเทียบกับเมื่อวันเสาร์ดูครับ จะเห็นว่าต่างกันมาก) ส่วนตัวแล้วผมพอใจมากครับ นึกออกแล้วว่ามันจะออกมาเป็นอย่างไร

จริงๆวันนี้ตอนเห็นรถครั้งแรกผม surprise สุดๆเลยนะครับ ผมว่ามัน สวยมากกกกก นี่รถเราหรือนี่ โดยเฉพาะฝาหลังที่มันคมเด็ดขาดได้ใจจริงๆ ตรงนี้ต้องให้เครดิตพี่เล็กช่างเคาะและพี่กล้วยช่างโป๊วครับ :)

ปล สีนี่ยังไม่ได้ขัดนะครับ

Kridda Chee.

• สมาชิกสมัครใหม่
Re: [Updated 85%] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม แต่งให้สุด จัดให้ห
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 19:27:35 »
รถสวยมากครับ! อยากทราบว่าทำฝากระโปรงหน้าไปเท่าไหร่ครับขอบคุณครับ :)

bigparanoi

• ขาประจำ
Re: [Updated 85%] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม แต่งให้สุด จัดให้ห
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 20:29:33 »
ใกล้ได้เห็นเต็มๆแล้ว ผมรอชมกันชนหลังโหดๆไม่เหมือนใครของพี่จัมโบ้  :P

3CI46

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 06:19:47 »
29 พฤศจิกายน 2011
วันนี้เป็นอีกวันที่มีความคืบหน้ามากๆครับ พี่ไก่ให้ช่างหลายๆคนมาช่วยรุมเพื่อให้รถเสร็จได้ทันเวลา เพราะทีแรกนัดกับทางคุณเจว่าจะเอารถไปประกอบภายในที่ร้านเฮียวิชัยวันนี้ ทางพี่ไก่ก็เลยงานเข้าเพราะรถจะต้องออกไปก่อนชั่วคราว ดังนั้นจึงต้องรีบทำให้รถมันออกไปได้ ก่อนจะกลับเข้ามาติดพวกรายละเอียด กันชน, skirts อะไรพวกนี้อีกครั้ง ก็เลยงานเข้าสิครับ แต่ท้ายสุดปรากฏว่าร้านเฮียวิชัยคิวแน่นมาก ไม่รับซะงั้น เลื่อนคิวไปอาทิตย์หน้าวันอังคาร ไอ้ผมนี่ก็ฉุนกั๊กเลย (โดยที่ไม่รู้ว่าฉุนใคร เพราะทางคุณเจเค้าก็เป็นคนประสานงาน พอเกิดเหตุแบบนี้ขึ้นก็สุดวิสัย ทำอะไรไม่ได้ ส่วนทางวิชัยก็เค้าอาจจะมีคิวแน่นจริงๆ ประกอบกับเค้าอาจจะไม่ได้มานั่งรับรู้ว่ามันสำคัญแค่ไหนที่โปรเจคนี้ต้องจบ ไม่ใช่ควรจะจบในเวลา ไอ้งานจริงๆพวกทำสีคอนโซลอะไรแบบนี้มันเสร็จไปแล้วครับ นอนรออยู่ตั้งนานแล้ว รอประกอบเท่านั้น) ทุกๆคนก็ทุ่มเทแรงกายแรงใจเพื่อให้งานมันออกมาตามตาราง ให้ทุกอ่ย่างเสร็จภายในวันเสาร์นี้ แต่กลับต้องมาตกมาตายเรื่องง่ายๆ "ต้องรอคิว" ของร้านเฮียวิชัย ผมก็เลยเซ็งไปพักใหญ่ๆ หลังจากนั้นก็เลยคิดว่า ไม่เป็นไร ถ้าทางร้านจะตั้งการ์ดไม่ยอมโดนหมัดฮุคของเรา ก็ต้องเจอหมัดแย๊บรัวๆ ในเมื่อร้านตั้งเงื่อนไขกำหนดวันเวลาได้ ผมก็ควรตั้งเงื่อนไขได้เช่นกัน ผมก็เลยบอกทางคุณเจไปว่า ไม่เป็นไร ผมเข้าใจสถานการณ์ดี แต่ผมก็ต้องเอารถกลับบ้านวันเสาร์จริงๆ ซึ่งคำว่าต้องมันแปลว่าอย่างงั้นจริงๆ ไม่ใช่ควรจะ ดังนั้นถ้าคิวไม่ได้จริงๆ ต้องรอถึงวันอังคาร กรุณาให้ทางวิชัยส่งคนมาติดตั้งเบาะและแผงประตู พวงมาลัย หัวเกียร์ จิปาถะ ทั้งหมดก่อนภายในวันพรุ่งนี้ (30/11/11) แล้วผมจะขับรถกลับบ้านภายในวันเสาร์ในสภาพรถแข่ง คือไม่ต้องมี dashboard อะไรทั้งนั้น แล้ววันอังคาร ผมค่อยเข้าไปใส่ dashboard ได้ผล ทางวิชัยไม่มีปัญหาอะไรกับข้อเสนอนี้..

จริงๆในใจผมแล้วไม่ได้ต้องการให้ออกมาเป็นแบบนี้ แต่นี้คือหมัดแย๊บแรกของผม หลังจากที่เค้ามาติดตั้งภายในวันพรุ่งนี้แล้ว ผมจะมีแต้มต่อเพิ่มขึ้นทันที เพราะต้นทุนด้านเวลาของการที่จะทำให้โปรเจคนี้สำเร็จลุล่วงสำหรับทางร้านวิชัยจะน้อยลงทันที (แทนที่จะต้องเสียคนทำทุกอย่าง ก็จะเหลือแค่เสียเวลาคนประกอบ dashboard) ดังนั้นโอกาสที่การต่อรองของผมจะสำเร็จก็จะมีมากขึ้นด้วย ดังนั้นหลังจากวันพรุ่งนี้ที่ทางวิชัยจะมาจัดการใส่เบาะใส่แผงประตูให้ วันมะรืนผมจะเข้าไป lobby เค้าทันทีด้วยตัวเอง ให้เค้าทำต่อให้เสร็จ อันนี้ก็ต้องคอยดูกันต่อไป อิอิ

กลับจากเรื่องน่าปวดหัวมาอู๋พี่ไก่ต่อดีกว่าครับ วันนี้ทำเยอะมากๆ น่าประทับใจจริงๆ ก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆช่างทุกๆคนที่ช่วยทุ่มเทแรงกายแรงใจในโปรเจ็คนี้นะครับ วันนี้ที่ทำไปก็มี
-กันชนขัดลูบน้ำและพ่นเรียนร้อยแล้ว
-ล้อพ่นแล้ว
-น็อตล้อที่สั่งทำได้แล้ว แต่ปรากฏว่าโรงกลึงทำออกมายาวไป ต้องกลับไปแก้เล็กน้อย
-ประกอบอะไรที่ประกอบได้เรียบร้อยแล้ว

ที่เหลือก็จะมี
-skirts, กันชนหลัง, diffuser, ครีบฝากระโปรงที่จะตีใหม่จากเหล็ก, เช็คระบบไฟทั้งหมดจากอู่ BM หลังจากที่โปรเจคนี้เสร็จ

ปล วันนี้เอารถงานหลังคารถ Boxster ของพี่เล็กมาฝากครับ สุดยอดจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่ามันจะมาจากเหล็กแผ่นนะเนี่ย...

3CI46

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 08:11:27 »
อิอิ ขอบคุณครับ :)

ตอบคุณ Kridda Chee: ปกติแล้วถ้าแค่เจาะใส่ vent มันไม่แพงเลยครับ :) (ประมาณ 1x,xxx รวมทำสี) แต่ของผมจัดเต็มทั้ง ตีโหนก ย้ายเส้น (อันนี้เรื่องใหญ่ใช้ได้เลย) และที่กำลังจะทำคือ ทำครีบจากเหล็กด้วยครับ ฉะนั้นไม่ต้องห่วงเลย บานปลายแน่นอนครับ 555 ถ้าสนใจยังงัย PM มาได้ครับ

ตอบน้องบิ๊ก Europrojektz Thailand: ได้เลยครับ ตอนนี้โป๊วกันชนเสร็จละเตรียมทำสีละ วันสองวันนี้พี่จะรีบไปย้ายตำแหน่งท่อเพื่อที่จะให้ช่างเล็กตี diffuser ได้ :D ระหว่างนี้พี่ให้ช่างเล็กช่วยตีครีบฝากระโปรงหน้าก่อนครับ ทำไปทำมาชักไม่อยากได้ครีบไฟเบอร์ละ ต้องการจัดให้สุด อิอิ

topsecret2523

• คนคุ้นเคย
Re: [Updated 88%] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม แต่งให้สุด จัดให้ห
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:45:43 »
โอ้วๆๆ !!  สุดจริง อะไรจริง ค๊าบบบ มีโอกาสคงได้ชมคันจริงๆนะค๊าบบ :)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: [Updated 88%] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม แต่งให้สุด จัดให้ห
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:46:42 »
สวดยวดเลยเพ่

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 11:55:59 »
ยินดีด้วยครับ รถใก้ลเสร็จแล้ว ผมว่าน่าจะเหลือวางเครื่อง 330 เองครับ  :D

ผมจะเอารถเข้าไปใส่ชุดแต่ง ( ซื้อ ชุดแต่งของแท้ มาแล้ว ไม่ใช่ของเทียม )
 ที่อู่นี้ คุณไก่ แกรับงาน Benz  W201 ไหมครับ จะเอารถเข้าต้นสัปดาห์ ฝากเรียนสอบถามด้วย ขอบคุณครับ

รายละเอียด
 - ใส่ชุดแต่ง + ทาสี   / กันชนของเก่า คือ   ( ผมให้ลูกน้องรับส่ง ชุดแต่ง ใส่รถกระบะไปให้ )
 - พ่นกระจกข้าง 1 คู่

หมายเหตุ : ขออนุญาติใส่รูปในกระทู้ 1 วันนะครับ พรุ่งนี้จะลบออก
               เพื่อ ไม่ให้รบกวนเรื่องราวดีๆ ในกระทู้นี้
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

3CI46

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 15:36:22 »
ได้เลยครับผม :) เดี๋ยววันนี้ผมไปอู่เย็นๆแล้วถามพี่ไก่เรื่องคิวอะไรอย่างงี้ให้ พูดถึงเรื่องรูปไม่ต้องลบหรอกครับ เพราะผมเองก็ชอบตัว W201 16valve อย่างในรูปมากๆเลย ตัวผมเองก็เคยมี W201 ครับ แต่ไม่เคยหา part ตัว 16v แบบสวยๆได้เลยครับ ถึงได้ก็ไม่เหมือน คุณ krisada โชคดีมากๆเลยครับ เพราะพวกงานไฟเบอร์มันมักจะทำกาบบังโคลนหน้ากับ skirt แยกชิ้นกัน ซึ่งจริงๆแล้วกาบหน้ากับ skirt ในส่วนหน้าต้องเป็นชิ้นเดียวกัน ตอนนั้นผมก็เลยไม่มีโอกาสได้ใส่พาร์ทตัวนี้ซะที จนกระทั่งหาพาร์ท 190E Evolution 2 แท้ได้มาจากญี่ปุ่น เลยได้ใส่ซะทีครับ :)

พูดถึงเครื่องนี่ตอนนี้จริงๆแล้วผมมี supercharger อยู่นะครับ ซื้อมาแล้วล่ะ แต่คิดไปคิดมากะว่าจะไม่ใส่ละ เปลี่ยนเครื่องไปเลยดีกว่า ผมเล็งเป็นตัว m62 4.4 V8 อยู่ครับ ชอบเสียงและ torque อันมหาศาลของมันมากๆ และน้ำหนักก็ไม่ได้หนักกว่าเครื่อง V6 ซะเท่าไหร่ด้วย คิดแล้วก็อย่างให้รถออกมาไวๆๆๆๆๆ อิอิ

Krisada511

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 19:22:04 »
อ้างจาก: "3CI46"
ได้เลยครับผม :) เดี๋ยววันนี้ผมไปอู่เย็นๆแล้วถามพี่ไก่เรื่องคิวอะไรอย่างงี้ให้ พูดถึงเรื่องรูปไม่ต้องลบหรอกครับ เพราะผมเองก็ชอบตัว W201 16valve อย่างในรูปมากๆเลย ตัวผมเองก็เคยมี W201 ครับ แต่ไม่เคยหา part ตัว 16v แบบสวยๆได้เลยครับ ถึงได้ก็ไม่เหมือน คุณ krisada โชคดีมากๆเลยครับ เพราะพวกงานไฟเบอร์มันมักจะทำกาบบังโคลนหน้ากับ skirt แยกชิ้นกัน ซึ่งจริงๆแล้วกาบหน้ากับ skirt ในส่วนหน้าต้องเป็นชิ้นเดียวกัน ตอนนั้นผมก็เลยไม่มีโอกาสได้ใส่พาร์ทตัวนี้ซะที จนกระทั่งหาพาร์ท 190E Evolution 2 แท้ได้มาจากญี่ปุ่น เลยได้ใส่ซะทีครับ :)

พูดถึงเครื่องนี่ตอนนี้จริงๆแล้วผมมี supercharger อยู่นะครับ ซื้อมาแล้วล่ะ แต่คิดไปคิดมากะว่าจะไม่ใส่ละ เปลี่ยนเครื่องไปเลยดีกว่า ผมเล็งเป็นตัว m62 4.4 V8 อยู่ครับ ชอบเสียงและ torque อันมหาศาลของมันมากๆ และน้ำหนักก็ไม่ได้หนักกว่าเครื่อง V6 ซะเท่าไหร่ด้วย คิดแล้วก็อย่างให้รถออกมาไวๆๆๆๆๆ อิอิ

------------------------------

รุ่นนี้คันเร่งไฟฟ้าหรือไม่ครับ  ถ้าใช่ลองใส่ sprint booster เพิ่มอัตราเร่ง แก้เซ็งโข ไปได้ก่อนมากมาย  รถสวยๆ ต้องขับช้าๆ ก็หล่อครับ ขับเร็ว คนดูไม่ทัน  :lol:

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เรื่องคิว ขอขอบคุณมากครับ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 03:03:55 »
ซุปซื้อมาราคาแรงไหมครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

3CI46

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 12:06:59 »
30 พฤศจิกายน 2011
วันนี้ทำในส่วนของครีบเหล็กเพิ่มเติมมาครับ เดี๋ยวพอโป๊วพอขัดแล้วจะถ่ายอัพเดตมาให้ดู รับรองคมกริบบบ :D ส่วน diffuser วันพรุ่งนี้ (1 ธค) ก็จะได้เริ่มกันแล้ว วันนี้เนื่องจากงานเยอะมากเลยมาถึงอู่ดึกเลยครับ ประมาณสามทุ่มได้ แวะมาคุยกับพี่ไก่ ถ่ายรูปนิดๆหน่อยๆก็กลับบ้านไปพักผ่อนละ ว่าแล้วก็มาดูกันเลยครับ :)

3CI46

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 12:09:59 »
สำหรับซุปได้มาราคาครบชุดถือว่าไม่แรงมากครับ (เลขหกหลักต้นๆ) แต่ตอนนี้กำลังคิดจะโล๊ะเพื่อเคลียร์ทางไว้ V8 ครับ อิอิ

3CI46

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 00:06:47 »
พี่ไก่ฝากแจ้งคุณ Krisada นะครับว่ารถนำมาเข้าวันอังคารดีกว่าครับ เนื่องจากวันจันทร์เป็นวันหยุดครับ :D

3CI46

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 01:03:10 »
1 ธันวาคม 2011
วันนี้ต้องขอบคุณพี่ไก่มากๆ ใจจริงๆครับที่ช่วยเปิด OT ช่างให้ ทำให้งานไปได้ไกลกว่าที่ควรจะไปมาก และเพิ่มโอกาสที่จะเสร็จงานส่วน Bodyworks ภายในวันเสาร์ วันนี้มีความคืบหน้ามากมายเลยครับ เอาเป็นข้อๆเลยละกันครับ
- พี่เล็กนั่งตี Diffuser ตั้งแต่สายๆ ไปจนถึงประมาณสามทุ่ม จบเลยครับสำหรับงานเคาะ พรุ่งนี้เป็นหน้าที่ของพี่กล้วยที่จะมาโป๊วแล้ว
- ส่วนพี่กล้วยก็โป๊ว skirts ข้างอยู่ครับ เหลือไม่เยอะแล้วล่ะ ส่วนตัวผมชอบเลยนะครับ เค้าเก็บเหลี่ยม สัน มุม เส้นโค้ง ให้เป็นไปแบบที่ผมต้องการมากๆ
- ทางวิชัยมาติดตั้งเบาะและแผงประตูแล้ว แต่ dashboard เข้าไปทำได้วันจันทร์
- วันนี้น็อตล้อแก้มาแล้ว รถยกลงจากสามขาได้แล้วครับ :) ติดที่ว่าผมว่าล้อหลังหุบไปนิด ขนาดรอง spacer 20mm แล้วนะนั่น ท่าจะต้องมีมากกว่านั้น แต่สำหรับล้อหน้า สบายเลยครับ รองไป 20 นี่ล้นมาเลย น่าจะต้องมีเจียรออก แต่เอาไว้ทีหลังละกัน :D

Krisada511

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:46:18 »
อ้างจาก: "3CI46"
พี่ไก่ฝากแจ้งคุณ Krisada นะครับว่ารถนำมาเข้าวันอังคารดีกว่าครับ เนื่องจากวันจันทร์เป็นวันหยุดครับ :D

ขอบคุณมากครับ ฝากเรียนพี่ไก่ด้วย  รบกวนขอเบอร์พี่ไก่ติดต่อนิดครับ  ถ้าไม่สะดวกรบกวน PM ครับ
เห็นงาน ความมานะ ใส่ใจลูกค้าผมนับถือมาก เพราะผมก็เป็นคนค้าขายให้บริการเช่นกัน
ขอให้รักษาคุณภาพที่ดีเช่นนี้ตลอดไป    ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 12:50:00 โดย krisada511 »

Krisada511

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 12:47:41 »
ดีใจด้วยครับรถใกล้เสร็จแล้ว  .... เห็นแล้วคัน อยากใส่ชุดแต่ง M3 บ้าง

****   ขอบคุณครับได้รับ PM  แล้ว  / ชุดแต่งซื้อจากสมาชิก ในเวป Benz C  ได้มา 3 -4 ปีกว่าแล้ว ห่อไว้ในห้องเก็บของอย่างดี
แต่เลื่อนโครงการไปหลายครั้ง ( ไม่ถูกใจอู่  :D  )  ไม่มีเวลาไปติดเสียที ซื้อมาราว 3 หมื่นครับ จาก JP   ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 19:25:03 โดย krisada511 »

koyubi

• สมาชิกสมัครใหม่
Re: [Updated 92%] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม แต่งให้สุด จัดให้ห
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 16:40:53 »
เป็นรีวิวที่น่าติดตามมาก   อยากดูภายใน กะห้องเครื่องตอนเสร็จสมบูรณ์จิงๆ : )

3CI46

• **
Re: [Updated 92%] ไดอารี่แต่งรถ E46 ของผม แต่งให้สุด จัดให้ห
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 20:06:02 »
2 ธันวาคม 2011
วันนี้เหนื่อยมากๆๆๆ เพราะว่านอกจากจะต้องทำงานแล้วยังต้องมาจบโปรเจครถให้ได้ครับ พอเสร็จประชุมก็รึบบึ่งมาที่อู่เพราะว่าต้องพาช่างมาจัดการเรื่องสายแพพวงมาลัย (ท้ายสุดจบที่ไปหาช่างเผือกแล้วให้คุยกับพี่ไก่ ได้ความแล้วพี่ไก่ให้เด็กทำตาม จบครับ :D ) วันนี้รถต้องขับได้เพราะต้องเอาไปใส่ท่อใหม่ครับ ก่อนช่างเล็กจะตี diffuser เมื่อวานนี่ท่อต้องถูกตัดออกก่อน เนื่องจาก diffuser นี้มีระยะท่อที่กว้างกว่า M3 แต่แคบกว่า standard M-Tech ดังนั้นจึงต้องไปวางมันใหม่ครับ ตัวผมเอารถออกไปประมาณจะบ่ายสามแล้ว กว่าจะเสร็จก็ปาเข้าไปเกือบทุ่ม ฟ้ามืดไปซะแล้ว จบไปอีกวัน เหนื่อยแบบมีความสุข อิอิ

จะว่าไปแล้ววันนี้ก็เป็นวันแรกที่ผมได้เห็นรถตัวเองในสภาพที่เกือบเป็นรถจริงๆนะครับ ขาดก็แค่ diffuser หลังที่ยังไม่ได้โป๊วทำสีเลย ที่เห็นสีดำนั้นคือลองพ่นขำๆดูครับ และก็กันชนหลังที่ยังไม่ได้ทำสี ก็เลยจะเห็นสีแตกต่างกับส่วนอื่นๆชัดเจน ครีบและ skirt ที่ยังไม่ได้ใส่ รวมถึงหลังคาที่ยัง wrap ดำอยู่ ยังไม่ได้ทำสี ที่เหลือก็จะเป็นรายละเอียดเล็กๆแล้วครับ ตอนนี้ก็ต้องบอกตามตรงว่ารู้สึกพอใจและคุ้มค่าเหนื่อยมากๆ ที่มานั่งปั้นเจ้าลูกคนนี้กับพี่ไก่อยู่เป็นเดือนๆ และจากวันนี้เหมือนกันทำให้ตัดสินใจได้ว่า
-ล้อในส่วนที่เป็นสีดำ จะไม่ทำด้านแล้วครับ เพราะดำเงาแบบนี้ค่อนข้างลงตัวแล้ว
-คิ้วตรงกระจกที่เดิมๆผมเป็นคิ้ว M สี Black Chrome ที่แรกว่าจะทำสีด้าน ตอนนี้ก็เปลี่ยนเป็นไม่ทำแล้วเหมือนกัน เพราะลงตัวแล้วครับ
-อันนี้ไม่เกี่ยวกับการตัดสินใจ แต่ขอแถมหน่อย ผมชอบ diffuser ใหม่นี้มากกกกกกกกกก นี่ขนาดยังไม่ได้โป๊วนะครับ ซึ่งหลังจากโป๊วแล้วไม่ต้องห่วงเลยว่ามันต้องดูดีขึ้นอีกมากๆ ขอบคุณทั้งช่างเล็กและช่างกล้วยจริงๆที่สร้างสรรค์งานดีๆแบบนี้ขึ้นมาครับ

ปล วันนี้พี่ไก่ให้ OT พี่กล้วยอีกแล้วถึงสามทุ่ม เพื่อให้โป๊วครีบเสร็จ (ไม่ใช่ง่ายๆเลยนะครับ เพราะชิ้นมันเล็ก และงานมันละเอียดมาก แต่ก็ออกมาคมกริบเลยทีเดียว) ขอบคุณมากๆครับ

ว่าแล้วก็ไปดูรูปอัพเดตวันนี้กันเลยดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2011, 21:00:47 โดย 3CI46 »

3CI46

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 20:20:14 »
ขอบคุณครับผม :) ผมก็รอดูตอนจบของเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ 555 ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะออกมายังงัย อีกไม่กี่วันคงจะได้เห็นกันแล้วครับ :)

3CI46

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 20:37:38 »
ขอโน้ตไว้เดี๋ยวลืมครับ สิ่งที่จะต้องทำพรุ่งนี้ (3/12/2011)
-ทำสีครีบ ดำด้าน
-ทำสี Center Caps สีดำเงา
-ทำสีครอบ fog light Hamann ดำด้าน
-ทำสีตะแกรงกันชน ตะแกรง skirt ตะแกรงกันชนหลัง ดำด้าน
-คิ้วดำเงา
-หลังคา ดำเงา
-ทำสีกันชนหลัง
-Roof Spoiler สีแดง
-Shark Fin สีดำเงา
-Multi Function พวงมาลัย สีดำเงา
-ติดตั้ง Remote-on wiring loom kit
-ทำสี Skirt

ที่จะต้องทำข้างนอกอู่พี่ไก่
-ถ่วงล้อตั้งศูนย์
-ติดฟิล์ม
-เช็คแอร์
-ตั้งองศาไฟหน้า
-แก้ท่อฝั่งขวา
-ติดตั้งกล้องมองหลัง
-เคลียไฟต่างๆ
-แก้เรื่องกระจกและฝาท้าย
-ติดตั้งระบบ Keyless
-ติดตั้งและจูน Supercharger

จะทันมั้ยเนี่ยยยย