ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ขอคำแนะนำด้วยจากทุกท่านด้วยครับ ใช้ E46 มาประมาณ 1 ปีแล้ว  (อ่าน 1360 ครั้ง)

TuiVAN

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สวัสดีครับ ผมใช้ E46 318i ปี05 มาแล้ว 1ปีกับอีก3 เดือนพอดิบพอดี เพิ่งจะเป็นสมาชิกเมื่อไม่นานมานี้ แต่ก็ยังไม่ได้สืบค้นข้อมูลรายละเอียดรถใช้เชิงลึกสักเท่าไหร่ เนื่องจากงานยุ่งมากช่วงนี้ วันนี้สบโอกาศจึงได้เข้ามาหาข้อมูลแล้วทักทายเพื่อนๆชาว E46 ทุกคนครับ

จริงๆแล้วผมก็คงจะไม่ได้ลองขับ BMW จนกระทั่งผมประสบอุบัติเหตุครั้งใหญ่ครั้งหนึ่งจากรถคันที่ผ่านมา ประมาณปลายปี 2011 ช่วงน้ำท่วมใหญ่ ผมได้ขับรถ Mitsubishi Pajero sport ที่เพิ่งถอยป้ายแดงมาแค่ 4-5 เดือน จะไปทำงานที่จังหวัดนครราชสีมา ระหว่างขับอยู่บนถนนมิตรภาพมุ่งหน้าเข้าตัวเมืองโคราช ด้วยความเร็วประมาณ 160 กม/ชม (รถโล่งมาก) ช่วงเลยวัดหลวงพ่อโตมาหน่อย ปรากฎว่าช่วงนั้นไฟเกาะกลางเสียเป็นช่วงหนึ่ง แล้วผมขับเข้าไปในความมืดโดยไม่ได้คิดว่าจะมีอะไรอยู่ในความมืดนั้น ทันใดนั้นผมก็ได้ประจันหน้ากับ partition กั้นทางสีส้มซึ่งวางตามขวางอยู่ในเลนส์ขวาสุดในระยะห่างประมาณ 10-20 เมตร ผมหักซ้ายหลบด้วยความตกใจ คราวนี้ดงไม่ต้องบรรยายละครับ รถเสียหลัก ซ้าย-ขวา ซ้าย-ขวา ประมาณ 3 รอบ แล้วล้อจึงชนกับเกาะกลาง ควงข้ามเลนส์สวน(นับได้อีกประมาณ 2-3 รอบ) ไปตกอยู่ในคูดินของฝั่งตรงข้าม (จังหวะนั้นผมคิดว่าคงบาดเจ็บหนักแน่ๆ ซึ่งเคราะห์ดีที่ไม่มีรถสวนมาขณะนั้นด้วย) ........ผมตั้งสติอยู่พักหนึ่ง สำรวจตัวเองว่าไม่เป็นไร แล้วจึงลงมาสำรวจรถ และดูข้าวของที่กระจัดกระจายอยู่เต็มถนน ความเสียหายคือ หลังคาโก่ง กระจกแตก ล้อหลุด ประตูยุบ..และอื่นๆ... ผมมานึกย้อนว่าทำไมผมไม่บาดเจ็บอะไรเลย ทีช่วยสุดๆคือผมรัดเข็มขัดนิรภัยซึ่งทำให้ผมไม่กลิ้งอยู่ในรถ และบวกกับรถก็แกร่งพอตัว ขณะกลิ้งก็อาจจะโดนแต่ส่วนแข็ง คาน มุม ต่างๆของตัวถัง..............

สุดท้ายรถผมเสียหายทั้งคัน ประกันภัยตีเป็น Total Loss คืนเงิน 80% ของราคารถ จริงๆแล้วผมก็ว่าจะซื้อรถรุ่นเดิมที่แกร่งพอทำให้ผมรอดมาได้แต่ช่วงนั้นเป็นช่วงน้ำท่วม รถขาดตลาด รออีกหลายเดือน ผมก็เลยคิดว่าจะไปหามือสองมาใช้ก่อน เพื่อนแนะนำให้ลองไปขับ BM ปรากฎว่าครั้งแรกก็หลงรักเลย Love at first drive จริงๆ ขับครั้งแรกครับ มือสองยังแน่นขนาดนี้ แม่เจ้า จัดไป........... :-*

ยาวไปหน่อยครับ แต่ก็อยากให้เป็นอุทาหรณ์กับเพื่อนๆ พี่น้อง E46 Thailand ขับรถรัดเข็มขัดนิรภัยครับ ช่วยได้มากจริงๆ

ขอเข้าเรื่องนิดนึงครับ
- ผมจะรู้ได้อย่างไรว่าเครื่องผมเป็นรหัสอะไร ดูได้จากที่ไหนครับ??

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
TuiVAN

taitarcom

• แฟนพันธุ์แท้
  • ต้าร์ครับ ^^"
    • -
นำ vin code ไปตรวจสอบครับ หาจากเบ้าโช๊ค แล้วไปหาในเว็บนี้
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ปาเจโร่ รถแกร่งจริงๆครับค่าบำรุงรักษาไม่แพ้รถยุโรปเลยด้วย

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ที่ดูจากรูป รู้สึกว่าจะเป็นตายก ก็คงเป็นเครื่อง n42 แน่นอนครับ แต่เห็นบอกว่ารถปี 05 แต่ถ้าปีผลิตเป็น 05 จริง เครื่องก็อาจจะเป็น n46 ได้ครับ ต้องลองเช็คดูครับ

ยินดีต้อนรับครับผม :)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

howdies

• 323i SE ปี 2004 สีเทาเงิน xx-5678 สระบุรี
ยินดีต้อนรับ แต่ขับ bmw มานานกว่าผมอีกแหน่ะ
ผมเพิ่งสัมผััสมา ๓ เดือนเอง
แต่อาการตกหลุมรักแต่แรกสัมผัสน่าจะเป็นกันหมดทุกคนในนี้มั้งคับ
ติดสติ๊กเกอร์ E46 ที่กระจกหลังเด่นเป็นสง่า....
เห็นทักได้ครับ

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
รุ่นรถหรือเครื่องยนต์ ลองเอารูปมาลงให้เพื่อนๆสมาชิกดู ก็น่าจะรู้ครับ

หรืออีกเวปนึงสำหรับเช็ค vin code ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
ยินดีต้อนรับครับ :)

zan

• Back off girl!
เล่าได้เห็นภาพเลยครับ
-*-

วีรวิชญ์

ยินดีต้อนรับครับ ใน 1 ปีเศษ บำรุงรักษารถอะไรไปบ้างครับ  :) :) :)

นพดล

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ และยินดีต้อนรับเป็นสมาชิกe46ครับ :)

Chris

ยินดีต้อนรับครับ :)
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

sworra

• ผู้ชายธรรมดา แต่ชอบ BMW
 :)
ตกหลุมรักเหมือนกันครับ ทั้ง e46 e36 และ e39

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ยินดีต้อนรับครับ  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

nuiba

• DeliGolf

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
เป็นเจ้าของในเวลาไล่เลี่ยกันเลยครับ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
ยินดีต้อนรับครับ
 :) :) :)

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM

อีกเวปนึงครับ เอาไว้หาดูอะไหล่ครับ เวลาดูก็เอาเลขตัวถังใส่เข้าไปครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ยิ้มบางแสน

ยินดีต้อนรับครับ  :))
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

KcKc

taro_jungs