ผู้เขียน หัวข้อ: E46 ปรึกษาอยากติดแก๊ส AC ครับ  (อ่าน 6441 ครั้ง)

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
Re: E46 ปรึกษาอยากติดแก๊ส AC ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 14:11:49 »
เป็นไงบ้าง

superbank

• ขาประจำ
Re: E46 ปรึกษาอยากติดแก๊ส AC ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 19:34:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เมื่อเช้าโทรไปเช็คได้ความว่ารถเสร็จแล้วรอเติมแก๊สวิ่งจูน จนบ่ายๆ เห็นเงียบไปเลยโทรไปตามแต่ให้ฝากเบอร์ก็รอๆๆ

ตอนนี้โทรมาบอกว่ารถยังไม่นิ่งวันนี้คงไม่เสร็จให้เรารอเรียบร้อยแล้วจะโทรมาแจ้ง

ก็ต้องรอลุ้นต่อไปแอบเสียวนิดๆ ไม่รู้ตอนไปรับจะได้เจอคุณไอซ์หรือเปล่า

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ผลเป็นยังไงแล้วจะมารายงานอีกรอบครับ

รถโอเคยัง ครับ

พึ่งไปรับมาวันนี้ครับ โดยรวมยังไม่เจอปัญหาอะไร

เป็นไงบ้าง

หลังจากโดนเลื่อนรอบแรก วันนี้นัดเช้าโดนเลื่อนอีกรอบนึงน้องเค้าโทรมาบอกว่าคุณไอซ์ดูให้แล้วยังไม่ผ่าน

พอช่วงบ่ายโทรไปตามได้ความว่าเสร็จเรียบร้อย ไปรับขับกลับมาลองเหยียบๆ ดูรู้สึกไม่ต่างกับน้ำมันเท่าไหร่ครับ

รู้สึกแรงน้อยกว่าน้ำมันแค่นิดหน่อยในจังหวะที่จะเร่งแซง แต่คิดว่าจะลองใช้แบบนี้ไปดูก่อนสักพักครับ

แล้วค่อยหาโปรแกรมหาสายมาลองปรับแต่งอะไรดูทีหลังน่ะครับ

ตอนนี้รอคิวไปถ่ายของเหลวพวกน้ำมันเครื่อง เกียร์ เบรค เฟืองท้าย เพราะของเก่าติดรถมาไม่รู้สภาพเลย

พวกรองเครื่องมีอะไรต้องซื้อบ้างเหรอครับ กรองอากาศด้วยครับ ยังเลือกซื้อไม่เป็นเลยครับเรียกไม่ถูกน่ะครับ

และถัดไปที่โดนแน่ๆ ก็มีแผงจิ้งหรีด แล้วค่อยไล่ไปช่วงล่างจนถึงยาง  :o

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำจนรอดมาได้ขนาดนี้ครับ

บอกตรงๆ ถ้าไม่มีพี่ๆ ในนี้คอยแนะนำผมคงคิดขายทิ้งตั้งแต่เจอปัญหาแรกๆ แล้วเพราะไม่เป็นอะไรเลย -*-

อยากขับได้อย่างสบายใจไม่ต้องกลัวว่าจะไปดับกลางทางที่ไหนเมื่อไหร่เท่านี้ก็พอใจแล้วครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 20:09:56 »
ลองใช้ซักเดือนสองเดือนดูว่าเป็นไงบ้าง ถ้าใช้ดี หรือไม่ดียังไง ช่วยเปิดกระทู้ใหม่ ร่ายยาวๆให้สมาชิก N42 ที่สนใจ ได้ติดตามกันหน่อยนะครับ เพราะมีคนใช้ N42 แยอะ แต่ติดแล้วไม่จบหลายคันเลยไม่ค่อยมีใครกล้าติดกันซักเท่าไหร่ ที่แน่ๆพี่หมอ อเล็กก็คนนึ่งล่ะ ที่รอ ดู N42ติดแก๊ส หรืออาจให้พี่ ปรีชา นครศรี แก้ไขตามของคุณก็ได้.

ส่วนตัวจะแนะนำก็ไม่ได้เพราะไม่เคยใช้เครื่อง N42

superbank

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 20:29:15 »
ลองใช้ซักเดือนสองเดือนดูว่าเป็นไงบ้าง ถ้าใช้ดี หรือไม่ดียังไง ช่วยเปิดกระทู้ใหม่ ร่ายยาวๆให้สมาชิก N42 ที่สนใจ ได้ติดตามกันหน่อยนะครับ เพราะมีคนใช้ N42 แยอะ แต่ติดแล้วไม่จบหลายคันเลยไม่ค่อยมีใครกล้าติดกันซักเท่าไหร่ ที่แน่ๆพี่หมอ อเล็กก็คนนึ่งล่ะ ที่รอ ดู N42ติดแก๊ส หรืออาจให้พี่ ปรีชา นครศรี แก้ไขตามของคุณก็ได้.

ส่วนตัวจะแนะนำก็ไม่ได้เพราะไม่เคยใช้เครื่อง N42

ใช้ครบสองเดือนเมื่อไหร่ จะมาร่ายยาวๆ ให้ฟังเลยครับ

ครบ 1,000.- โลทางอู่นัดเข้าไปตรวจเช็ค ก็จะแวะมารายงานให้ทราบอีกที

praphol

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 20:32:41 »
แสดงความยินดีด้วยครับ ไม่ทราบว่าได้จูนด้วย OBD scaner ไหมครับ

superbank

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 07:56:08 »
แสดงความยินดีด้วยครับ ไม่ทราบว่าได้จูนด้วย OBD scaner ไหมครับ

จนวันไปรับก็ยังไม่ได้เจอคุณไอซ์ครับ แต่สอบถามน้องที่ส่งรถกับช่าง

เค้าบอกว่าได้ใช้ OBD scaner จูนให้อย่างที่ได้แจ้งความต้องการเค้าเอาไว้เรียบร้อยครับ

งานติดตั้งเนียนเหมือนไม่ได้ติดเลย ไม่เห็นหัวฉีดแก๊สเลยสักหัว

เค้าบอกว่าเพื่อต้องการเจาะให้หัวฉีดอยู่ใกล้กับอะไรสักอย่างของผมนี่อยู่ห่างแค่ 2 เซนต์กว่าๆ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำหลายๆ อย่างเลย

praphol

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:14:45 »
เวลาเข้าไปเช็ค 1000 โลอยากให้ถ่ายรูปกราฟมาให้ดูด้วยได้ไหมครับ ก่อนเปิดใช้ OBD นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

superbank

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:00:29 »
เวลาเข้าไปเช็ค 1000 โลอยากให้ถ่ายรูปกราฟมาให้ดูด้วยได้ไหมครับ ก่อนเปิดใช้ OBD นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ได้เลยครับเดี๋ยวเข้าไปเช็คแล้วจะถ่ายมาให้ครบๆ เลยครับผม

superbank

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:36:58 »

รูปกราฟตอนเข้าเช็ค 1000 โล เข้าไปก็ก็มีตรวจว่าอะไรรั่วหรือเปล่า แล้วก็เปิด auto แค่นั้นเอง

ดูไม่เป็นเลยไม่รู้ว่าต้องดูอะไรยังไงบ้าง ตอนเข้าไปเช็คให้เค้าช่วยย้ายที่วางกล่อง ecu

เพราะตอนแรกเค้าหย่อนไว้ข้างๆ ecu ของรถบางครั้งได้ยินเสียงมันขยับได้

ก็มีการเอาสายรัดมารัดให้แน่น แต่ตอนย้ายตำแหน่งเค้าถอดสายจากตัว ecu แก๊ส

เห็นเค้าบอกว่าค่าที่วิ่งมามันเลยหายไปหมด

ไม่รู้ค่าที่เคยตั้งไว้มันหายไปด้วยหรือเปล่า ดูไม่เป็น

ตอนนี้ซื้อสายกลับมาแล้ว ... แต่สายจูนอยู่กระโปรงหน้ารถอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:11:02 โดย superbank »

praphol

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 20:06:36 »
ค่าที่เขาจูนไว้ไม่หายครับ แต่กราฟแก๊สหายแต่ไม่เป็นไรดูจากค่าที่เขาจูนให้ใกล้เคียงกับรถผมมากครับ ไม่ต้องกังวนเพราะตอนี้เขาเปิดใช้OBDแล้ว กล่องจะสั่งจ่ายให้ใกล้เคียงนำมันมากที่สุดผมยังอยากติดแบบOBDเลยครับแต่ตอนนั้นมีข้อผิดผลาดการสื่อสาร เลยได้รุ่นรองลงมา เพราะภ้าจูนด้วย scaner obd แล้ว สามารถเปิดใช้ OBD ได้เลยด้วยซำไป แทบไม่ต้องจูนกันอีกเลยครับ

nine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:49:52 »
คอยติดตาม กำลังหาข้อมูลจะติดแก็สบ้าง

nine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:26:27 »
yo e 46 อยากชมรถที่ติดครับ ผมกำลังตัดสินใจติดแก็ส ผมอยู่นางเลิ้งครับ