ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน...ให้พี่ต้อม tome46 ตามสัญญาครับ [ท่อไอเสีย...อย่าคิดลึก]  (อ่าน 2055 ครั้ง)

silly_dogs

• คนคุ้นเคย
จากการชั่งใจมานานระหว่าง "เสียงเพราะๆ" กับ "ลูกสาวไม่ยอมนั่งรถ" ในที่สุดก็ได้ข้อสรุปว่า...ครอบครัวต้องมาก่อนเสมอ!!!

จากการปรึกษาท่านผู้ชำนาญการหลายท่าน จึงมาจบที่การถอด mid pipe ของ Eisennman ออก
แล้วทดแทนไปด้วยท่อแสตนเลสฝีมือคนไทย โดยการเดินท่อเป็นดังนี้ครับ
1. หลังจาก stock manifold...ทำการเดินท่อแสตนเลสขนาด 2" สองเส้นคู่ เข้าสู่หม้อเก็บเสียงเส้นละใบทรงรี
2. หลังจากหม้อเก็บเสียง ท่อทั้งสองเส้นจะเข้ารวมกับแบบ x-pipe แล้วแยกกลับออกมาเป็นสองเส้นดังเดิม
3. ท่อทั้งสองเส้นเดินผ่านหม้อพักเก็บเสียงอีกหนึ่งใบ
4. เข้าสู่หม้อพักท้ายใบเดิมที่มีอยู่แล้ว

ก่อนไปถึงร้าน..พี่เค้ายังทักเลยครับว่าจะเปลี่ยนจริงๆเหรอ เพราะเสียงที่ได้จากท่อ eisennman มันหวานเพราะจริงๆ แต่ก็ต้องเดินหน้าต่อไปเพื่อครอบครัวครับ

ผลลัพท์ที่ได้...แรงไม่แรงยังไม่รู้ เพราะยังไม่ได้วัด...แต่เรื่องระดับเสียงถือว่าตอบโจทย์มากๆ เนื่องจากระดับเสียงในรถลดลงมาได้ถึง 15db...
ตอนนี้เสียงหลักๆก็อยู่ที่หม้อพักท้ายแล้วครับ

เชิญชมรูป before & after ได้เลยครับ...

silly_dogs

• คนคุ้นเคย
รูปนี้ช่วงที่เป็น x-pipe ชัดๆครับ

silly_dogs

• คนคุ้นเคย
อันนี้คือทั้งเส้น...หลีงจากประกบกับหม้อพักท้าย arqrey ครับ

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
งานสวยมากครับ  ;) ;) ;)

Pitch win

• บุคคลในตำนาน
  • คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
 :)อยากดูและฟังเสียงตัวเป็นๆครับ!!!

Fortis

• Read Only
งานสวยมากๆครับ ;)

ทำร้านไหนครับ

ขอบคุณครับ :-X

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
 ;) งานสวยมากเลยครับ แล้วเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

silly_dogs

• คนคุ้นเคย
@k. Fortis ร้านพี่พล ดอนเมืองครับ
@พี่ต้อม ตอนติดตั้งเสร็จ สตาร์ทรถแล้วเหมือนรถคนละคันเลยครับ
เสียงอย่างกับรถท่อเดิม ตอนนี้เสียงโหดๆก็เหลือมาจากหม้อพักท้ายอย่างเดียวแล้ว
ว่าแต่ว่า...พี่ต้อมยังสนใจท่อเก่าผมอยู่รึเปล่าครับ ตอนนี้ผมพร้อมแล้ว  :-[

tom46

คงไม่ทันแล้วละครับ เพิ่งได้ hi flow cat มา ตอนนี้ยังไม่มีเงินตีท่อมารับกับ cat ที่ได้มาเลยครับ  O0

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
สวยมากเลยครับ ค่าเสียหายเท่าไหรครับ >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Pitch win

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สวยมากเลยครับ ค่าเสียหายเท่าไหรครับ >:D
ท่อของคุณรุท ก็ใด้ทั้งเสียงทั้งสวยแล้วนี่ครับ อยากเปลี่ยนเหรอครับ

Fortis

• Read Only
ขอบคุณครับ งานเดินท่อ รอยเชื่อม อย่างกับงานนอกเลยครับ

ยินดีด้วยที่แก้ปัญหาเรื่องเสียงได้เรียบร้อยครับ :-X

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ท่อของคุณรุท ก็ใด้ทั้งเสียงทั้งสวยแล้วนี่ครับ อยากเปลี่ยนเหรอครับ

ถ้าขับเร็วก็โออยู่นะครับ แต่บางทีขับเลื่อยๆก็อยากให้เสียงมันเงียบๆบ้าง เพราะตอนนี้ตอนขับช้าๆหูจะอื้อเอานะครับ O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Pitch win

ถ้าขับเร็วก็โออยู่นะครับ แต่บางทีขับเลื่อยๆก็อยากให้เสียงมันเงียบๆบ้าง เพราะตอนนี้ตอนขับช้าๆหูจะอื้อเอานะครับ O0
ถ้ายังงั้นไปด้วยกันครับ ถ้าไป นัดด้วยครับ

tom46

ไป X PIPE กันหมดเลย

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ชอบงานสวยมากครับม ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

หลังทำแล้ว ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

silly_dogs

• คนคุ้นเคย
ยังไม่มีเวลาเอารถกลับไปวัดเลยครับพี่ต้อม...ทั้งๆที่ test car อยู่ห่างจากบ้านแค่ 10 นาที  :o

แต่ถ้าเอาความรู้สึก...ซึ่งไม่ค่อยอยากจะเล่า เพราะมันไม่มีอะไรอ้างอิง
แต่ก็เอาน่า...ซักนิด โดยส่วนตัวคิดว่า ความกระโชกโฮกฮากมันหายไปครับ กลายเป็นขึ้นแบบผู้ดี
หรือว่าเป็นเพราะเสียงมันเงียบลงก็ไม่รู้ แต่โดยส่วนตัวคิดว่า performance ไม่น่าจะต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

ส่วนเรื่องเสียง...สู้ eisenmann ไม่ได้หรอกครับ ถึงแม้มันจะเงียบ แต่ตอนรอบสูงๆมันก็มีคำรามออกมาบ้าง
แต่...เสียงตอนคำรามมันก็เหมือนเสียงสิงโตกับลูกแมวเสียงแหบๆน่ะครับ  :))

ยังไงก็ถือว่าตรงความต้องการของผมแหละครับ จริงๆแล้วอยากได้หม้อพักท้ายเงียบๆด้วยนะเนี่ย  O0

tom46

แล้วแรงช่วงรอบต่ำๆดีไหมครับ เมื่อเทียบกับ eisenmann

silly_dogs

• คนคุ้นเคย
ก็ยังคงคิดว่า...ถ้าต่าง ก็คงต่างกันน้อยมากครับ อยากดูกราฟแล้วเหมือนกันครับ
แต่ตั้งแต่เปิดปีใหม่มา งานชุก ยังไม่มีเวลาหนีงานมาวัดเลย  :-[

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
งานสวยครับ ค่าเสียหายสักเท่าไหรได้ครับ