ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยไปติดแก๊สกับช่างปานเซอร์วิส บ้างครับ  (อ่าน 3855 ครั้ง)

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
ท่านใดเคยไปติดแก๊สกับช่างปานเซอร์วิส บ้างครับ  ยังลังเลอยู่ระหว่าง สหเฮงกับช่างปาน  เลยกลุ้ม.. ??? ??? ???

PiekPoon

• Golffy 323ise Grey Color
โห..พี่  โจทย์เดียวกันเลย....แต่สองที่มีข้อแตกต่างเท่าที่ผมรู้นะครับ...คือ    ช่างปานติดซ่อนหัวฉีด   สหเฮงไม่ซ่อนหัวฉีดครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมต้อง พี่โฆษิต เลยครับ

:-*    :-*    :-*

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ไม่เคยไปทั้งสองที่ครับ แต่ช่างปานถ้าเราไม่อยากซ่อนก็บอกเค้าได้นี่ครับ
บอกเลย"ช่างปานครับผมอยากติดแบบไม่ซ่อนรับติดให้ผมมั้ย"ครับ

kosit_w

แต่เท่าที่อ่านดูทั้งคู่ฝีมือใช้ได้ครับ. แต่ผมไม่รู้จักและไม่เคยไปทั้งสองอู่นะครับ

แต่ช่างปานเห็นรูปที่ลงอยู่รูปนึง น่ากลัว ที่พี่เค้าแถมล้างห้องเครื่องให้ด้วย แบบเอาน้ำแรงฉีดเลย

ไม่น่าล้างแบบเอาน้ำแรงฉีดครับอันตราย. แต่อันนี้ก็บอกพี่เค้าได้ครับ ว่าไม่เอาล้างแบบนั้น

kumpol80

• ขาประจำ
ส.ประเสริฐแก็ส ก็ดีครับ
E39ติดกันเยอะครับ
ผมติดมาวิ่งไป40000กว่าแล้วยังไม่มีปัญหาครับ
You will never walk alone

X-talize

ช่างปานแกโด่งดังมาจาก อี36 ติดตั้งเนียนมาก แก้ไขปัญหาที่ติดมาจากที่อื่นได้จบ ที่สำคัญราคามิตรภาพสำหรับ 36 เค้า 8)
ตอนนี้เริ่มข้ามห้วยมา 46 ละครับประมาณซักปีที่ผมติดตามมา ตั้งแต่อยู่ชลบุรีรึงัยเนี่ย จนย้ายเข้ามากรุงเทพฯ O:-)
เฉาก๊วย

asune46

• บุคคลทั่วไป
ลองไปดูงานเค้าก่อนดีมั้ยครับพี่
ประกอบการตัดสินใจ ^-^

JP_DiMarzio

รถผมนี่ล่ะ ปานเซอร์วิส ติดแก๊สมาตั้งแต่ซื้อรถ ( 1 ปี ) ขับค่อนข้างเร็ว 140-200 ประจำครับ แก๊สเพียวๆ ( ยกเว้นแค่ตอนสตาร์ท )

ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ ถ้าเข้าใจระบบรถ ตามที่เห็นในภาพที่เอาน้ำฉีดล้างห้องเครื่อง ( แรงๆ ) ทำทุกคันครับ รถผมนี่ลงมือเองเลยล่ะ แต่ก่อนล้างได้ทำการป้องกันหมดแล้วครับ ยืนยันว่าทำทุกคันที่มาติดครับ แม้แต่ n42 เจ้าปัญหาก็โดนทำครับ  แต่ก็ไม่มีปัญหาใดๆตามมาครับ ทำ bmw โดยตรงครับ ทำมากกว่า 100 คันครับ ทั้ง e30 e34 e36 e46 e39 ครับ

การติดแก๊สมันสำคัญตรงที่ว่า คนทำเข้าใจกับรถรุ่นๆนั้นมากแค่ไหนครับ และให้ความสำคัญกับการติดตั้งทุกส่วน ไม่ใช่ทำวันเดียวเสร็จ ( ส่วนตัวมองว่าเป็นการทำงานที่ไม่รอบครอบ ) เพราะการติดตั้งแก๊สควรให้ความละเอียดและใส่ใจทุกคันตอน

ถ้าไม่มั่นใจในการทำงานหรืออย่างไร ผมแนะนำให้หาร้านที่มีชื่อเสียงและใหญ่ๆดังๆดีกว่าครับ

kosit_w

ขออภัยที่ออกความเห็นเรื่องล้างห้องเครื่องแบบนั้น (เอาน้ำแรงฉีด) เป็นผม ผมไม่กล้าจริงๆครับ บอกตามตรงผมป๊อด (กลัวได้ไม่คุ้มเสียครับ. สิ่งที่ได้คือสะอาด แต่ถ้าเสียก็ยาว แต่ของพี่เค้าไม่เสียก็ดีไปครับ)

JP_DiMarzio

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขออภัยที่ออกความเห็นเรื่องล้างห้องเครื่องแบบนั้น (เอาน้ำแรงฉีด) เป็นผม ผมไม่กล้าจริงๆครับ บอกตามตรงผมป๊อด (กลัวได้ไม่คุ้มเสียครับ. สิ่งที่ได้คือสะอาด แต่ถ้าเสียก็ยาว แต่ของพี่เค้าไม่เสียก็ดีไปครับ)

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ผมมองว่าไม่ใช่ว่าเป็นเรื่องการกล้าหรือไม่กล้าครับ ถ้ามันทำให้เสียผมว่ามีรถเสียเป็นร้อยๆคันแล้วครับ

แต่!!! เป็นเรื่องความเข้าใจในระบบรถยนต์อย่างแท้จริง ว่าทำอย่างไรมันจะเสีย ทำอย่างไรถึงจะไม่มีปัญหา
พี่ปานแกเป็นคนที่ทำงานละเอียดมากถึงมากที่สุดครับ การทำงานหรือการตั้งตั้งของแกใส่ใจและความละเอียดเหมือนกันทุกคัน
อะไรที่เหมาะสม หรือไม่ควรแกจะไม่ทำเด็ดขาด ถ้าใครได้มาคลุกคลีกับการทำงานของแกจะเข้าใจ ในการทำงานของแกมีเหตุผลและอธิบายได้ทุกขั้นตอนครับ

ผมเองเป็นคนที่เรื่องมากเกี่ยวกับรถมากๆ อะไรนิดอะไรหน่อยที่ไม่เรียบร้อย ผมจะหงุดหงิดและไม่ยอมรับการทำงานนั้นเด็ดขาด ( พี่ๆน้องที่ทำไฟกับผมคงเข้าใจ เพราะงานที่ผมติดตั้งไฟให้เป็นงานแบบไหน ) ตั้งแต่ผมได้เจอกับพี่เค้าตั้งแต่ผมใช้ E36 ผมจริงมั่นใจว่าพี่คนนี้ล่ะที่ผมไว้ใจได้ 100%

JP_DiMarzio

ช่างปานแกโด่งดังมาจาก อี36 ติดตั้งเนียนมาก แก้ไขปัญหาที่ติดมาจากที่อื่นได้จบ ที่สำคัญราคามิตรภาพสำหรับ 36 เค้า 8)
ตอนนี้เริ่มข้ามห้วยมา 46 ละครับประมาณซักปีที่ผมติดตามมา ตั้งแต่อยู่ชลบุรีรึงัยเนี่ย จนย้ายเข้ามากรุงเทพฯ O:-)

จริงๆพี่เค้าไม่ได้อยากข้ามมาติด E46 ครับ

เริ่มจากผมให้แกทำครับ จนหลายๆท่านเห็นรถผมจริงทำให้เกิดการบอกปากต่อปาก ช่วงหลังจริงมี E46 หลายคันเข้ามาติดครับ
ทั้งเครื่อง M43TU M52TU N42 ครับ

Arin2000

ผมมองว่าไม่ใช่ว่าเป็นเรื่องการกล้าหรือไม่กล้าครับ ถ้ามันทำให้เสียผมว่ามีรถเสียเป็นร้อยๆคันแล้วครับ

แต่!!! เป็นเรื่องความเข้าใจในระบบรถยนต์อย่างแท้จริง ว่าทำอย่างไรมันจะเสีย ทำอย่างไรถึงจะไม่มีปัญหา
พี่ปานแกเป็นคนที่ทำงานละเอียดมากถึงมากที่สุดครับ การทำงานหรือการตั้งตั้งของแกใส่ใจและความละเอียดเหมือนกันทุกคัน
อะไรที่เหมาะสม หรือไม่ควรแกจะไม่ทำเด็ดขาด ถ้าใครได้มาคลุกคลีกับการทำงานของแกจะเข้าใจ ในการทำงานของแกมีเหตุผลและอธิบายได้ทุกขั้นตอนครับ

ผมเองเป็นคนที่เรื่องมากเกี่ยวกับรถมากๆ อะไรนิดอะไรหน่อยที่ไม่เรียบร้อย ผมจะหงุดหงิดและไม่ยอมรับการทำงานนั้นเด็ดขาด ( พี่ๆน้องที่ทำไฟกับผมคงเข้าใจ เพราะงานที่ผมติดตั้งไฟให้เป็นงานแบบไหน ) ตั้งแต่ผมได้เจอกับพี่เค้าตั้งแต่ผมใช้ E36 ผมจริงมั่นใจว่าพี่คนนี้ล่ะที่ผมไว้ใจได้ 100%

ยืนยันว่าล้างน้ำได้ครับ ไม่งั้นฝนตกหนัก อากาศชื้นๆรถคงพังกันหมดแล้ว คือรถยนต์ทุกรุ่นเค๊ามีระบบซีลกันน้ำในอุปกรณ์ที่ไม่ต้องการให้โดนน้ำมาดีอยู่แล้ว

รถผมก็เอาน้ำล้างห้องเครื่องเองทุกคันครับ ทั้งเบนซ์ บีเอ็ม ยังไม่เคยน็อกสักที เมื่อวานก็เพิ่งล้างมา แต่ผมไม่ได้เอาน้ำแรงดันสูงฉีด แค่เอาน้ำยาฉีดๆ เอาแปรงลง แล้วเอาสายยางราดๆเอาเท่านั้น ที่จริงปั๊มแรงดันสูงนี่มันแรงเพราะลมนะครับ น้ำไม่ได้เยอะมาก ลองเอามืออังดูไกลๆราว 1 เมตร จะรู้ว่ามันมีแต่ลม ที่พังๆกันคือฉีดแบบจ่อมากกว่า

kosit_w

ยืนยันว่าล้างน้ำได้ครับ ไม่งั้นฝนตกหนัก อากาศชื้นๆรถคงพังกันหมดแล้ว คือรถยนต์ทุกรุ่นเค๊ามีระบบซีลกันน้ำในอุปกรณ์ที่ไม่ต้องการให้โดนน้ำมาดีอยู่แล้ว

รถผมก็เอาน้ำล้างห้องเครื่องเองทุกคันครับ ทั้งเบนซ์ บีเอ็ม ยังไม่เคยน็อกสักที เมื่อวานก็เพิ่งล้างมา แต่ผมไม่ได้เอาน้ำแรงดันสูงฉีด แค่เอาน้ำยาฉีดๆ เอาแปรงลง แล้วเอาสายยางราดๆเอาเท่านั้น ที่จริงปั๊มแรงดันสูงนี่มันแรงเพราะลมนะครับ น้ำไม่ได้เยอะมาก ลองเอามืออังดูไกลๆราว 1 เมตร จะรู้ว่ามันมีแต่ลม ที่พังๆกันคือฉีดแบบจ่อมากกว่า

เคารพในทุกความเห็นครับ  แต่ผมคงไม่ครับ ผมปล่อยให้มันเลอะไว้งั้นครับ

narong

• สบายๆๆ
  • ขาประจำ
  • นายณรงค์ บัวริ
ครับ ทำความสะอาดดีครับ ความร้อนจะได้ไม่สะสมครับ ยืดอายุของพวกซีลต่างๆครับ
 :-*

doctor alex

• ขาประจำ
คุณดี มาร์ซิโอ    ใช้เวลาติดเอ็น42 กี่วันครับ  นับตั้งแต่วันที่รับรถ......กำลังสนครับ

JP_DiMarzio

คุณดี มาร์ซิโอ    ใช้เวลาติดเอ็น42 กี่วันครับ  นับตั้งแต่วันที่รับรถ......กำลังสนครับ

4-5 วันครับ ทำอย่างปราณีตทุกขั้นตอน ไม่มีฉุ่ยๆส่งๆ อะไรที่สกปรกหรือเลอะเทอะ ต้องเคลียร์ให้หมดครับ
ไหนๆทำเกี่ยวกับเครื่องยนต์ซักทีครับ จะปล่อยผ่่านไม่ได้ครับ

BM_X

• ขาประจำ
Re: ท่านใดเคยไปติดแก๊สกับช่างปานเซอร์วิส บ้างครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 18:12:40 »
 ::)
อู่ช่างปานทำ bm ได้ทั้งติดแก๊ส ช่วงล่าง แล้วก็เครื่องยนต์เลยใช่ป่าวครับ
อยู่แถวไหนครับ