ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 4912 ครั้ง)

wachira2540

• สมาชิกสมัครใหม่
รบกวนขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 18:57:13 »
ก่อนอื่นขอกราบสวัสดีทุกท่านครับและฝากเนื้อฝากตัวเป็นครอบครัว e46 นะครับ

พอดีผมกำลังจะได้ 318i ตัวตายก ปีไม่แน่ใจน่าจะ 2003 ครับ ก็เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ สมาชิก

เรื่องอู่ เรื่องอะไหล่ต่าง ๆ ตัวผมสะดวกเดินทางแถวบางนาครับ

ส่วนเรื่องรถถ้าได้มาควรเปลี่ยนของเหลวหรือเช็คเรื่องใดเป็นพิเศษขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

ยังไงก็ขอขอบพระคุณครับผม  :cheerup: ::)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: รบกวนขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 19:26:41 »
นอกจากพวกเรื่องทั่วไป น้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย สายพาน ลูกรอก ก็มีพวก ออยน้ำมันเครื่อง ออยน้ำมันเกียร์ ที่ควรเปลี่ยน เพราะ สองตัวนี้ใน 318 ที่เป็นเครื่อง N จะมีและเวลามันรั่ว น้ำ จะเข้าไปผสมในระบบนั้นๆ

ส่วนการเปลี่ยน ก็มีทั้งเบิกห้าง หรือ อะไหล่เทียบยี่ห้อ BEHR จะมีขายอยู่ แต่ผมไม่แน่ใจว่าของเครื่องกับเกียร์เป็นแบบเดียวกันหรือไม่นะครับ ลองเช็คดูก่อน กับ อีกวิธีเขาก็แยกเป็นออยอากาศกัน อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ

อย่างอื่นก็ตามอาการครับ ส่วนอู่ลองเปิดๆอ่านดูเรื่อยๆครับก็มีอยู่หลายที่อยู่เหมือนกัน

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ดุ๊กดิ๊ก

• ขาประจำ
Re: รบกวนขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 11:24:35 »
เครื่อง n42 ดูระบบน้ำดีๆครับ ซีลยาง ท่อต่างๆเยอะมาก รวมถึงท่ออากาศที่อาจแตกหัก อากาศรั่วไฟ EML โชว์ได้อีก อาจน๊อคระหว่างทางได้  O:-) รถน้องออยเครื่องเคยแตกครับ เปลี่ยนเครื่องเลย อย่างคุณทอมว่าครับ ถ้าเปลีียนออยเครื่องแยกต้องมี adapter แปลงก่อน ถ้าเป็นออยเกียร์ มีทั้งแบบหลอดกลมและแบบหลอดแบน หรือแบบE36 แบบกลมระวังเหล็กรัดหลุดนะดีๆนะครับ แรงดันมันสูงมาก แบบแบนบางท่านก็กว่ามันไม่พอรับแรงดัน ส่วนตัวผมใช้แบบ E36 ทางร้านเค้าแปลงเรียบร้อยมาก ใช้ท่อและหัวไฮโดรลิก สบายใจดี เช็คราคาอะไหล่เทียบกับราคาอู่ก่อนนะครับ บางอู่บวกมากก็ไม่ไหว บางอู่ไม่รู้จริงก็มี ซ่อมไม่จบ ซ่อมจบแต่ราคาแรงก็มี ถามเพื่อนๆในนี้ได้ครับ ยินดีแชร์ประสบการณ์ครับ ""ชูสองนิ้ว::