ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าปัดโชว์ว่าไฟท้ายสว่าง มันเสียอะไรป่าวครับ  (อ่าน 2282 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
ที่หน้าปัทมีไฟโชว์ เป็นสัญลักษณ์เหมือนว่าไฟท้ายด้านขวาสว่าง มันติดๆ ดับๆ ผมก็งงๆ ไม่รู้มันเกิดอะไรขึ้น เมื่อคืนวิ่งจากชลบุรีไปจันทบุรี มันขึ้นสัญลักษณ์นี้บ่อยๆ ราวๆ 10-15 นาทีครั้งหนึ่ง

เช้ามาผมสงสัยว่าจะเป็นไฟห้องเก็บของด้านขวามีปัญหา เลยลองถอดหลอดออกมา แล้ววิ่งจากจันทบุรี-ชัยภูมิ ไม่พบไฟอะไรโชว์ (อาจจะเพราะไม่ได้เปิดไฟรถ เพราะวิ่งกลางวัน) เดี๋ยวคืนนี้จะลองเทสอีกที ถ้าไม่มีโชว์อีกคิกว่าคงมีปัญหาที่ไฟห้องเก็บของ

แต่อยากลองถามทุกท่านดูก่อนครับว่า น่าจะเกิดจากอะไรกันแน่ จะได้แก้ไขทันท่วงที ขอบคุณครับ

ปล. ไม่ได้ถ่ายรูปมา เพราะเวลาหยิบกล้องมันก็หายไป พอวางกล้องมันก็โชว์อีก อิอิ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
อ้างจาก: "yimbangsaen"
ที่หน้าปัทมีไฟโชว์ เป็นสัญลักษณ์เหมือนว่าไฟท้ายด้านขวาสว่าง มันติดๆ ดับๆ ผมก็งงๆ ไม่รู้มันเกิดอะไรขึ้น เมื่อคืนวิ่งจากชลบุรีไปจันทบุรี มันขึ้นสัญลักษณ์นี้บ่อยๆ ราวๆ 10-15 นาทีครั้งหนึ่ง

เช้ามาผมสงสัยว่าจะเป็นไฟห้องเก็บของด้านขวามีปัญหา เลยลองถอดหลอดออกมา แล้ววิ่งจากจันทบุรี-ชัยภูมิ ไม่พบไฟอะไรโชว์ (อาจจะเพราะไม่ได้เปิดไฟรถ เพราะวิ่งกลางวัน) เดี๋ยวคืนนี้จะลองเทสอีกที ถ้าไม่มีโชว์อีกคิกว่าคงมีปัญหาที่ไฟห้องเก็บของ

แต่อยากลองถามทุกท่านดูก่อนครับว่า น่าจะเกิดจากอะไรกันแน่ จะได้แก้ไขทันท่วงที ขอบคุณครับ

ปล. ไม่ได้ถ่ายรูปมา เพราะเวลาหยิบกล้องมันก็หายไป พอวางกล้องมันก็โชว์อีก อิอิ  :D
อาจจะไฟท้ายขาด หรือไฟเบรคขาด หรือ ขั้วมันหลอมเลยไฟมาโชว์ที่หน้าปัดติดๆดับๆ  ยังไงรอผู้รู้มาไขคำตอบจะชัวร์กว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
ตามข้างบนเลยครับ บางทีหลอดยังไม่ขาดแต่เริ่มเสื่อมก็เป็นได้นะครับ ลองเปลี่ยนหลอดดู ไม่กี่บาท

aircadet46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
รอดูรูปครับท่านยิ้ม

ปล. DIS GT-1 เสียบจะรู้เลยครับ ว่าหลอดไหนอะไรมันเสีย ขึ้นฟ้อง Error แล้วกี่ครั้ง

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
อาจเป็นขั้วไฟท้ายละลาย ลองอ่านกระทู้ใน diy ดู