ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า น้ำมันอะไรก็ไม่รู้ มันซึมๆ กระเด็นไปทั่วเลย (มีรูปครับ )  (อ่าน 2913 ครั้ง)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
หลังจากที่หลายสัปดาห์ก่อนไปเปลี่ยน ซีลประเก็นหน้าเครื่อง (ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่า ที่มันอยู่ใต้ฝาเครื่องน่ะครับ  :-[) เพราะก่อนหน้านี้ช่างแจ้งว่าเริ่มมีน้ำมันเครื่องหยดไปโดนท่อไอเสีย ก็เลยจัดการเปลี่ยนไป  หลังจากวันนั้นก็สังเกตเห็นมีคราบน้ำมัน (ตอนแรกเข้าใจว่าอาจจะเป็นน้ำมันเบนซิลที่ช่างล้างทำความสะอาดให้ ) แต่พอนานไปเริ่มรู้สึกว่าไม่ใช่ละ วันนี้เลยลองเอาทิชชูไปซับดูน้ำมันมันจะสีออกน้ำตาลอ่อนๆน่ะครับ (ไม่แน่ใจว่าน้ำมันเครื่องรึเปล่า ? ) ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องก็ปกติครับ

น่าจะเป็นน้ำมันอะไรครับ ? หรือว่ามันคือเบนซินนั่นแหละแต่ผมวิตกจริตไปเอง (แต่ดมดูแล้วมันไม่มีกลิ่นเลยนะครับ  >:()

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
เช็ดทำความสะอาดอีกรอบครับ แล้วดูอาการอีกครั้ง อาจเป็นน้ำมันเครื่องตกค้าง ใต้ฝาครอบพลาสติก ครับ ลองยกดูได้ เพราะ เวลาเติมน้ำมันเครื่อง
ถ้าช่างไม่ใส่ใจมีกรวยรอง มันมักหก หยดลงข้างคอฝาเปิด ......ทำให้บางคนตกใจได้  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 11:45:47 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

OaTt

เดี๋ยวจะลองเอาผ้าเช็ดทำความสะอาดดูก่อนนะครับ แต่ก่อนหน้านี้ที่เปลี่ยนนมค. แต่ยังไม่เปลี่ยนซีลตัวนี้ มันแห้งปกตินะครับ พอเปลี่ยนปุ๊บเพิ่งมาสังเกตเห็นมีคราบเลยงงเลย  O0 ขอบคุณครับ  :-X

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เดี๋ยวจะลองเอาผ้าเช็ดทำความสะอาดดูก่อนนะครับ แต่ก่อนหน้านี้ที่เปลี่ยนนมค. แต่ยังไม่เปลี่ยนซีลตัวนี้ มันแห้งปกตินะครับ พอเปลี่ยนปุ๊บเพิ่งมาสังเกตเห็นมีคราบเลยงงเลย  O0 ขอบคุณครับ  :-X

เหมือนน้ำมันเครื่องโดน สายพานตีกระเด็น ขึ้นฝากระโปรง  น่าจะเป็นน้ำมันคงค้าง ขณะเปลี่ยน
ช่างสมัย รุ่นพ่อ ยังใส่ใจเอาโซล่า ล้างเครื่อง ส่งมอบงาน
สมัยนี้ ............. หายากกว่า งมหาเข็ม...
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

OaTt

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เหมือนน้ำมันเครื่องโดน สายพานตีกระเด็น ขึ้นฝากระโปรง  น่าจะเป็นน้ำมันคงค้าง ขณะเปลี่ยน
ช่างสมัย รุ่นพ่อ ยังใส่ใจเอาโซล่า ล้างเครื่อง ส่งมอบงาน
สมัยนี้ ............. หายากกว่า งมหาเข็ม...

555  ;D จริงครับ ของผมช่างเกือบๆ 60 แล้ว เวลาต้องแงะ หรือ ทำให้เครื่องสกปรกแกจะเอาน้ำมันล้างให้ครับ แต่ถามว่าน้ำมันอะไร เค้าบอกเบนซิน ??? >:( ผมก็งงเหมือนกัน แต่ไม่ได้ถามอะไรแกมาก  แล้วถ้าเป็นน้ำมันเครื่องโดนสายพานดีดกระเด็นอย่างที่คุณ krisada ว่า พอเป็นไปได้มั๊ยครับ ? เพราะก็เกือบๆเดือนแล้วนะครับ (มันค้างนานขนาดนั้นเลยหรอครับ ? )

ยิ้มบางแสน

มีจุดรั่วซึมแน่นอน เพราะนานขนาดนี้ไม่น่าใช่น้ำมันเก่าที่เปื้อนชัวร์
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

น้ำมันเครื่อง มันไม่ได้ระเหยเร็วครับ ......... เช็ดดูก่อนนะครับ

ผมเองใช้ สเปร์ย THREE BOND SUPER CLEANER 480ML  ( ซื้อที่โฮมโปร )
พ่นเลยหลังรับรถมาจากอู่ ( รอให้เครื่องเย็นก่อนนะครับ ) ฉีดทำความสะอาดเครื่อง ขี้มือช่าง คราบน้ำมัน รวดเร็วทันใจ / แต่ถ้าติดแน่น ก็ต้องใช้ผ้าเช็ด

Threebond Super Cleaner
    คุณสมบัติ  เป็นสเปรย์ที่ทำความสะอาดเอนกประสงค์ กำจัดคราบน้ำมัน, จาระบี,ยางมะตอย,
    ฝุ่นละอองที่เกาะชิ้นส่วนเครื่องยนต์และเครื่องจักร รวมถึงวงจรอิเล็กทรอนิกส์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
    ระเหยแห้งได้หมดจดไม่ทิ้งคราบ
    ขนาดบรรจุ 480 ml.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 14:53:13 โดย Krisada511 »

OaTt

มีจุดรั่วซึมแน่นอน เพราะนานขนาดนี้ไม่น่าใช่น้ำมันเก่าที่เปื้อนชัวร์

นั่นสิผมก็ว่าอยู่ เกือบเดือนแล้วนะ แถมยังมีจุดใหม่ๆเกิดขึ้นด้วย
น้ำมันเครื่อง มันไม่ได้ระเหยเร็วครับ ......... เช็ดดูก่อนนะครับ

ผมเองใช้ สเปร์ย THREE BOND SUPER CLEANER 480ML  ( ซื้อที่โฮมโปร )
พ่นเลยหลังรับรถมาจากอู่ ( รอให้เครื่องเย็นก่อนนะครับ ) ฉีดทำความสะอาดเครื่อง ขี้มือช่าง คราบน้ำมัน รวดเร็วทันใจ / แต่ถ้าติดแน่น ก็ต้องใช้ผ้าเช็ด

Threebond Super Cleaner
    คุณสมบัติ  เป็นสเปรย์ที่ทำความสะอาดเอนกประสงค์ กำจัดคราบน้ำมัน, จาระบี,ยางมะตอย,
    ฝุ่นละอองที่เกาะชิ้นส่วนเครื่องยนต์และเครื่องจักร รวมถึงวงจรอิเล็กทรอนิกส์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
    ระเหยแห้งได้หมดจดไม่ทิ้งคราบ
    ขนาดบรรจุ 480 ml.

ไว้จะลองหามาใช้ดูครับ แล้วจะสังเกตดูอีกที

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ  ;)

Krisada511

ซอก เล็กๆ ที่มือลงไม่ถึง ก็สามารถฉีดได้โดยสะดวก มากครับ  ;)