ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีใช้เบื้องต้น  (อ่าน 6072 ครั้ง)

admin

• บุคคลทั่วไป
วิธีใช้เบื้องต้น
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 21:18:02 »
ผมใช้เว็บสำเร็จรูป smf ครับ หลายท่านอาจเคยใช้ หลายท่านอาจไม่ชิน ต้องเรียนรู้กันสักนิดนะครับ

สำหรับท่านที่ไม่ถนัดภาษาอังกฤษครับ เปลี่ยนภาษาได้ตามนี้
แต่การแปลนี่อาจจะไม่ครบทุกอย่าง หรือผิดเพี้ยนบ้างต้องขออภัยครับ ทำโดยทีมงาน thai smf
ส่วนท่านที่อยากเพิ่ม avatar, signature, info เลือก forum profile ที่อยู่ต่ำลงไปได้เลยครับ

admin

Re: วิธีใช้เบื้องต้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 21:21:23 »
หน้านี้เข้าได้จากการเลือกเมนู Forum Profile ครับ (ดูรูปแรกสุดครับ)
การตั้งรูปภาพโพรไฟล์หรือ avatar ทำได้ ๔ แบบคือ ๑ ไม่มี ๒ เลือกเอาจากแกลเลอรี่ ๓ เอา url หรือฝากรูปไว้ที่อื่น ๔ อัพโหลดเก็บไว้ที่เว็บครับ
ผมเลือกแบบที่ ๔ ก็ต้องมีไฟล์ขนาดเล็กๆ และไม่ใหญ่มากนะครับ ถ้าใหญ่ไปจะใช้ไม่ได้หรือโดนย่ออัตโนมัติ

ด้านล่างๆ ก็จะมีการตั้งค่าซึ่งจะปรากฎในหน้าโพสของตัวเอง (ดูภาพของโพสที่แล้ว)
ในส่วนของลายเซ็นหรือ signature สามารถใช้ BB code ได้ครับ ผู้ใช้ต้องมีความชำนาญเล็กน้อย หรือจะใส่ข้อความธรรมดาก็ได้ครับ
รายละเอียด BB code อ่านได้จากเว็บนี้ครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ด้านล่างสุดซึ่งไม่มีในรูปครับ สามารถใส่เว็บของตัวเองได้ แต่ต้องใส่ทั้งชื่อเว็บและ url แบบเต็มนะครับ

admin

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 21:22:06 »
ส่วนการโพสรูปนั้น ด้านล่างกรอบโพสจะมีคำว่า attachment ครับ กดคลิ้กแล้วจะมีกล่องให้ใส่ไฟล์ครับ
ใส่ได้ ๔ รูปต่อโพส รูปละไม่เกิน 800x600 max 192kb ครับ ภาพใหญ่กว่านี้จะถูกย่อขนาดเหลือ 800x600 แต่สามารถดูภาพเต็มได้เมื่อคลิกเข้าไป
ส่วนภาพที่ใหญ่กว่า 192kb นั้นจะอัพไม่ได้เลยครับ

หน้าจอการโพสจะมีปุ่มให้เราใช้เยอะครับ ลองไล่ไปดูนะครับ
บรรทัดแรก ชุดที่ ๑ มี ๔ ปุ่มไว้ทำตัวหนา เอง ขีดเส้นใต้ ขีดค่า
ชุดที่ ๒ มี ๔ ปุ่ม ไว้จัดตัวอักษร แบบกระจาย ชิดซ้าย ตรงกลาง ชิดขวาครับ
ชุดที่ ๓ มี ๓ ตัวเลือกคือ ชนิดของตัวอักษร (ฟอนต์) ขนาดตัวอักษร และสีของตัวอักษร

บรรทัดที่ ๒ ชุดที่ ๑ มี ๔ ปุ่ม ไว้ใส่รูป ด้วยโค้ด BB โดยใช้ URL ใส่ลิงค์เว็บไซต์ ใส่ลิงค์อีเมลและลิงค์ ftp
ชุดที่ ๒ มี ๓ ปุ่ม เป็นเอฟเฟคตัวอักษร แบบ grow, มีเงาหรือวิ่งได้
ชุดที่ ๓ มี ๓ ปุ่ม มีตัวยก ตัวห้อย และ Teletype??
ชุดที่ ๔ มี ๓ ปุ่ม ใช้สร้างตาราง แสดงผลแบบโค้ด (ใช้ในงานเขียนโปรแกรม) และ quote
ชุดที่ ๕ มี ๓ ปุ่ม ทำลิสต์, ลิสต์ตัวเลข และขีดเส้นกลางแนวนอน
ชุดที่ ๖ มี ๒ ปุ่ม ยกเลิกการทำรูปแบบทั้งหมด เปลี่ยนมุมมองแบบโค้ดและแบบของจริง
บรรทัดสุดท้ายก็ตัวหน้ายิ้มทั้งหลายครับ

ในกรณีที่โพสต่อเนื่องจากกระทู้เดิมหรือตอบกระทู้คนอื่น แล้วต้องการลงรูปหรือหน้ายิ้ม ต้องคลิ้กที่ปุ่มตอบที่อยู่ใต้โพสสุดท้ายนะครับ ไม่ใช่ตอบด่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 22:38:07 โดย admin »

admin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 22:27:25 »
ตอนนี้เราเพิ่มระบบแสดงผลวีดีโอจาก youtube และเว็บดังอื่นๆได้แล้วครับ แค่ว่าง url ก็ใช้ได้ทันที >:D
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

admin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 13:10:02 »
ทีนี้เรามาดูครับว่าหน้ากระทู้ทุกท่านจะมีอะไรบ้าง
1 ชื่อล้อกอินครับ
2 นามแฝง ตั้งค่าได้จาก custom title
3 ตำแหน่งพิเศษ
4 ตำแหน่งที่ได้จากการโพส
5 จำนวนโพส
6 ความชื่นชม ถ้ามีคนชื่นชมก็จะได้ + ถ้าตรงข้ามก็จะได้จำนวน - เพิ่ม
7 ประโยคที่ชื่นชอบ ตั้งได้ที่ personal text
8 การติดต่อต่างๆ เช่น icq msn yim ต้องตั้งค่าก่อนถึงจะมีขึ้น และการส่งข้อความส่วนตัว
9 ใช้เมื่อต้องการอ้างอิงข้อความของผู้ใช้ก่อนหน้า
10 แก้ไขโพสตัวเอง
11 ลบโพส
12 แตกกระทู้ อาจจะแตกกระทู้ใหม่ที่เกี่ยวข้องกับโพสนั้น เช่นโพสว่าวันนี้พักโรงแรมอะไร จากนั้นก็มีีวิวโรงแรมเป็นต้น
13 ลายเซ็น Signature ไม่ได้ทำหมายเลขไว้แต่คือส่วนล่างของโพสของผมที่เป็นแผนที่แดงๆ ครับ

admin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 21:38:02 »
การลบกระทู้ หรือโพสของตัวเอง
หัวข้อ(กระทู้)หรือ topic คือสิ่งที่ใหญ่ที่สุด (กระทู้) จะประกอบด้วยโพส (post) มากกว่า ๑ ขึ้นไป
เวลาลบกระทู้ ข้อมูลโพสต่างๆ ก็จะโดนลบไปด้วยทั้งหมด

สำหรับเจ้าของกระทู้ ถ้าต้องการลบทั้งกระทู้ (โพสของคนในกระทู้ก็จะถูกลบหมด) ให้เลื่อนลงไปด้านล่างสุดจะพบกับปุ่มลบหัวข้อ (เลข ๑)
ถ้าต้องการลบแค่ข้อความ (โพส) เดียว ที่ข้อความนั้นๆ ทางขวาบนจะมีปุ่มลบทิ้ง (เลข ๒)

ทั้งนี้จะไปลบของคนอื่นไม่ได้แม้ว่าจะเป็นเจ้าของกระทู้ ยกเว้นลบกระทู้ทิ้ง ทุกอย่างไปหมด

ต่อไปนี้ไม่ต้อง report มาแล้วนะครับ ปุ่มแจ้งผู้ดูแลนี้ไว้สำหรับกรณีที่มีปัญหาเท่านั้นครับ