ผู้เขียน หัวข้อ: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน  (อ่าน 5929 ครั้ง)

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
 :'(สอบถามครับพี่ๆเคยมีใครติดแก็สแล้วเป็นเหมือนผมบ้างเปล่าคับ รถBm  323I  6สูบเอามาติดแก็ส ของac  ติดเสร็จเอามาจูนดูหน้าจอคอมแจ้งว่าลูกสูป 3 ไม่ทำงานแต่พอตัดเป็นนำ้มันกลับปรกติ งงมากมาก
Black Devil 323iiiiii_

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 21:12:19 »
ถ้าใช้นำ้มันแล้วปกติ ก็คงเป็นที่แก๊สนั้นแหละครับ ผมก็ไม่เคยติดแก๊สเลย
เดียวรอผู้รู้มาเสริมอีกหน่อยนะครับ O0 O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
Re: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 21:33:03 »
ขอบคุนคร้าบ ตอนนี้รออยู่ร้านแก็สมา5 ช.ม.แล้ว

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 22:26:05 »
ไม่ต่อหัวฉีดแก๊สผิดสูบ ก็หัวฉีดแก๊สสูบสามเสียครับ

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:21:09 »
ลองสลับ coil จากสูบอื่นดูครับ

โทรมาได้เลยครับมันมีรายละเอียดพอสมควร ถ้าพอช่วยได้ 083 4245858 อ่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 11:23:00 โดย oon_resist »

mohun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:27:47 »
ถ้าติดacลองเอาไปที่treoให้คุณไอ้ซ์ดูซิครับ เก่งมากๆน่าจะจบทุกปัญหา

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:08:57 »
ขอบคุณครับพี่ วันนี้ร้านติดแก็สปิด พรุ่งนี้ค่อยไปดูใหม่(ถ้าไงทางร้านเค้าแก้ไม่ได้ผมอาจจะรบกวนโทรหานะครับ) เซ็งเลยติดมา3วันแล้วยังไม่เสร็จ :o :o ;D  ปล. ทางร้านเค้าว่าเช็คดูหมดแล้วเปลี่ยนเอากล่องใ่หม่มาใส่ก้อเป็นเหมือนเดิม มันจะเกี่ยวกับตัวเครื่องไหมครับพี่ๆเพราะร้านเค้าโทดว่ารถเราลูกสูบไม่ทำงาน คือไม่ได้โทดแก็สนะ กลับมาโทดรถเรา ????

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:15:45 »
เพิ่มเติมครับ..มันน่าจะเกี่ยวกลับเครื่องรถยนต์ของเราไหม เพราะพึ่งซื้อรถต่อจากเต็นท์มามือสอง ได้2อาทิตย์ แต่ผมเอาไปให้ช่าง0Bmดูเค้าก้อว่ารถปกติดีมีแต่นำ้มันเครื่องต้องเปลี่ยนเพราะเหลือขีดเดี่ยว..????

yo-e46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:21:00 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่ต่อหัวฉีดแก๊สผิดสูบ ก็หัวฉีดแก๊สสูบสามเสียครับ
จากประสบการณ์ตรงนะครับ ตามพี่ kosit นี้เลยครับ ^_^
โดยส่วนตัวเป็นแบบนี้ครับต่อผิดสูบ และพอต่อถูกสูบก็ไม่หาย ไปๆมาๆปลั๊ก ที่ต่อไปที่สูบเสียบไม่สนิทไม่ดังคลิ๊กครับเลยทำงานไม่ครบสูบนั้นๆที่เสียบไม่สนิท และร้านนี้ก็ลงท้ายด้วยเจาะท่อร่วมไอดีพลาดใหญ่เกินไป ขับไม่ได้ต้องเปลี่ยนท่อร่วมไอดีใหม่เลยครับ แต่เค้ารับผิดชอบก็โอเคหน่อย เปลี่ยนท่อร่วมไอดีก็หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 17:38:48 โดย yo-e46 »

yo-e46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:23:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองสลับ coil จากสูบอื่นดูครับ

โทรมาได้เลยครับมันมีรายละเอียดพอสมควร ถ้าพอช่วยได้ 083 4245858 อ่อน
และจากประสบการณ์ตรงอีกครับ แบบนี้ก็มีสิทธิ์เป็นได้ครับ ลองเช็คแบบพี่ อ่อน ดูก่อนขั้นแรกครับ แล้วค่อยไปเช็คตามแบบวิธีพี่ kosit ผมว่าน่าจะเป็นที่แก๊สครับ ตามคุณ rut บอกถ้าเป็นที่เครื่องต้องเป็นทั้งแก๊สและน้ำมันแล้วครับ ใจเย็นๆค่อยๆหาแล้วจะพบแน่นอนครับ ขอให้หายไวๆนะครับ ด้วยความเข้าใจเพราะเคยเสียเวลาแบบนี้มาแล้วทั้งวัน เซ็งจิตจริงๆคนับ

yo-e46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:36:11 »
อ่อ...ลืมบอกไปว่าถ้ารถดีๆเข้าไปแล้วหลังติดแก๊สแล้วเครื่องเดินไม่ครบสูบเอาดื้อๆทั้งแก๊สและน้ำมัน ให้สงสัยได้เลยครับว่า ช่างเจาะท่อร่วมไอดีเราพลาดคือเจาะรูใหญ่เกินไปถึงแม้จะยิงน้ำยากันรั่วก็ตามมันพลาดได้ครับอันตรายมากๆนะครับอย่านำรถออกมาเพราะผมนำรถออกมาตอนแรกก็ปกติดีอยู่ๆรถเร่งไม่ขึ้นเฉยเลยครับ เพราะรถมันเข้าวู่ safe mode เร่งไม่ขึ้นเพราะอากาศไหลเข้าท่อร่วมไอดีมากเกินไปเป็นผลมายนากการเจาะใม่อร่วมไอดีตอนติดแก๊สใหญ่เกินไปครับอาจจะต้องเตรียมหาท่อร่วมไอดีใหม่มาเปลี่ยนได้เลยครับ ลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 16:38:50 โดย yo-e46 »

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:14:52 »
ขอบคุณครับพี่ๆ เดี่ยวผมจะ print   ไปให้ร้านอ่านดูร้านจะได้เลิกโทษรถผมสักที่

X-talize

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:35:12 »
เคยเจอหัวฉีดแก๊สไม่ทำงานครับ O0
อย่าฝืนใช้เด็ดขาด ถึงกับฝาสูบโก่งได้ทีเดียว :'(
ใช้น้ำมันไปจนกว่าจะแก้หายครับ :-*
เฉาก๊วย

yuratchrian

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:04:07 »
ถ้าน้ำมันปกติ ก็เลิกโทษรถเราเถอะครับ C:-)
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

kosit_w

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:15:34 »
ฟันธง ช่างอู่นี้ไม่เก่ง ไม่ใช่แค่ไม่เก่ง ไม่ได้เรื่องอีกต่างหาก ก็น้ำมันใช้ได้ดีอยู่ พอเปลี่ยนเป็นแก๊สที่เพิ่งติดตั้งเข้าไปแล้วใช้ไม่ได้ มันก็ต้องเป็นที่แก๊สสิ บอกว่ารถเสียได้ไง

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:01:11 »
อ่อ...ลืมบอกไปว่าถ้ารถดีๆเข้าไปแล้วหลังติดแก๊สแล้วเครื่องเดินไม่ครบสูบเอาดื้อๆทั้งแก๊สและน้ำมัน ให้สงสัยได้เลยครับว่า ช่างเจาะท่อร่วมไอดีเราพลาดคือเจาะรูใหญ่เกินไปถึงแม้จะยิงน้ำยากันรั่วก็ตามมันพลาดได้ครับอันตรายมากๆนะครับอย่านำรถออกมาเพราะผมนำรถออกมาตอนแรกก็ปกติดีอยู่ๆรถเร่งไม่ขึ้นเฉยเลยครับ เพราะรถมันเข้าวู่ safe mode เร่งไม่ขึ้นเพราะอากาศไหลเข้าท่อร่วมไอดีมากเกินไปเป็นผลมายนากการเจาะใม่อร่วมไอดีตอนติดแก๊สใหญ่เกินไปครับอาจจะต้องเตรียมหาท่อร่วมไอดีใหม่มาเปลี่ยนได้เลยครับ ลองดู
        -แล้วท่อร่วมไอดีนี้แพงไหมครับ ขี่เกียจรอแล้วครับจอดมา 5 วันแล้วยึ่งจอดนานร้านเค้ารื้อรถผมหมดคันแน่ (เพราะถ้าในกรณีเค้าแจะผิดพลาดผมจะได้ซื้อเปลี่ยนเลย)เพราะรู้สึกว่าทางร้านเค้าจะเริ่มไม่รับผิดชอบแล้ว พี่ๆพอมีอะไหรไหมครับ หรือแหล่งที่ซื้อ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด รถผม 323I  ปี2001 ;D :-\ :-\ปล.เข้าร้านผิดคิดจนตัวตาย

yo-e46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 00:21:45 »
ต้องลองเช็คโดยให้เค้าเปลี่ยนเอาท่อร่วมไอดีเดิมคืออันที่ไม่ได้เจาะกลับมาเหมือนเดิมครับ ไปหามือสองมาก่อนก็ได้ครับไม่น่าเกิน 6-7 พันบาท ครับไม่รวมค่าแรง ส่วนเบิก 0 ของใหม่ก็เฉียด สองหมื่นครับแพงมาก แต่ผมก็บอกไม่ได้ว่ามันเป็นที่ท่อร่วมไอดีที่เจาะหรือไม่ถ้าเอาท่อรวมไอดีกลับมาเป็นปกติแบบก่อนติดแก๊สแล้วรถกลับมาปกติแล้วละก็แสดงว่าเจาะท่อใหญ่เกินไปครับ ต้องค่อยๆลองไปเรื่อยๆ ขอให้หายไวๆครับ วันหลังคิดจะติดอะไรมาถามในคลับก่อนก็ดีนะครับจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 00:23:18 โดย yo-e46 »

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:50:43 »
 ^-^ O0 O0  แหะ  แหะ  :-X

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:00:33 »
        -แล้วท่อร่วมไอดีนี้แพงไหมครับ ขี่เกียจรอแล้วครับจอดมา 5 วันแล้วยึ่งจอดนานร้านเค้ารื้อรถผมหมดคันแน่ (เพราะถ้าในกรณีเค้าแจะผิดพลาดผมจะได้ซื้อเปลี่ยนเลย)เพราะรู้สึกว่าทางร้านเค้าจะเริ่มไม่รับผิดชอบแล้ว พี่ๆพอมีอะไหรไหมครับ หรือแหล่งที่ซื้อ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด รถผม 323I  ปี2001 ;D :-\ :-\ปล.เข้าร้านผิดคิดจนตัวตาย

อยู่ที่จังหวัดไหนครับ ถ้าอยู่นครปฐม ผมพอช่วยได้นะครับ มีอู่ที่เชื่อใจได้อยู่ครับ

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:58:46 »
ขอนแก่นครับพี่

Awirut

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:32:12 »
ขอนแก่นครับพี่

โอ้ห่างจากผมตั้ง 500 โล  :-\ :-\

kosit_w

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:51:24 »
เชื่อมได้นะครับ ของผมเคยเป็น ไม่ใช่เจาะผิด  มันเล่นเจาะแบบไม่ถอดมาเจาะข้างนอก เจาะเลย  ท่อร่วมไอดีของ 323 มันเป็นสองชั้น เจาะทะลุทั้งสองชั้น แต่พอติดตั้ง nozzle ติดได้แค่ชั้นนอก ชั้นในมันเลยรั่ว เอากาวมาอุดก็ได้แค่ชั้นนอก มันรั่วอยู่ข้างในครับ 

ถอดออกมา เอาไปเชื่อมพลาสติก ได้ครับ ไม่กี่ตัง ลองเซิร์ทดูในกูเกิลก็มี ของผมก็เชื่อมเอา เชื่อมให้หนาแล้วเจาะใหม่ ตรงที่เชื่อม ใช้ได้ครับ

แต่ขอนแก่นจะมีร้านเชื่อมพลาสติกหรือเปล่าไม่รู้นะ

kosit_w

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:58:08 »
ทดสอบง่ายๆว่าเจาะแล้วรั่วหรือเปล่า

โดยการ ติดเครื่องแล้วฟังเสียงตรงคอท่อร่วมไอดีว่าได้ยินเสียงฟู่ๆๆหรือเปล่า ถ้าได้ยินก็ชัวร์เจาะผิด รั่วชัวร์

ถ้าอยากให้ชัด ติดเครื่อง เอาน้ำใส่ขวดเทราดลงไป ถ้ารั่วอาการแสดงชัดมากทั้ง เครื่องสะดุด รอบตก เสียงฟู่ๆๆ  บางทีอาจจะมีน้ำพุ่งออกมาด้วยก็ได้

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:30:29 »
ร้านเค้าว่าเอาไปเ็คแล้วครับที่อู่ซ่อม(อู่รถนำเข้า)   เค้าว่าเซ็นต์เซอร์เพลาราวลิ้นไอดี-ไอเสียมันพัง (เกี่ยวไหมครับ)และมีอะไหรไหมหาซื้อได้ที่ไหนครับ       ( :)) >:D :))ผมจะเป็นบ้าแล้วครับพี่ๆ

yo-e46

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:38:25 »
ทดสอบง่ายๆว่าเจาะแล้วรั่วหรือเปล่า

โดยการ ติดเครื่องแล้วฟังเสียงตรงคอท่อร่วมไอดีว่าได้ยินเสียงฟู่ๆๆหรือเปล่า ถ้าได้ยินก็ชัวร์เจาะผิด รั่วชัวร์

ถ้าอยากให้ชัด ติดเครื่อง เอาน้ำใส่ขวดเทราดลงไป ถ้ารั่วอาการแสดงชัดมากทั้ง เครื่องสะดุด รอบตก เสียงฟู่ๆๆ  บางทีอาจจะมีน้ำพุ่งออกมาด้วยก็ได้
ในกรณีของผมมันรั่วจริงๆครับทดสอบด้วยน้ำไม่สามารถทราบได้ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยใช้น้ำแฟบสีแดงด้วยก็ไม่ออกอาการแต่อย่างใดเลยจริงจนช่างปวดหัวเลยลองเปลี่ยนท่อร่วมไอดีใหม่แบบยังไม่ได้เจาะอาการทุกอย่างกับมาปกติ แสดงว่า มันเป็นจังหวะซวยของช่างด้วยครับไม่ได้เจาะผิดพลาดอะไรเยอะหรอกครับคงพลาดแค่นิดเดียวจริงๆน้อยมากๆเลยไม่สามารถทดสอบด้วยน้ำหรือได้ยินเสียงรู้ได้เลย มันก็แล้วแต่เคส แต่ผมลองยกกรณีญองผมขึ้นมาให้ฟังกันครับ ถ้าเปลี่ยนท่อร่วมไอดีแล้วต้องเปลี่ยนท่อน้ำที่ทำการตัดและก็เจาะด้วยนะคนับเพราะถ้าตอนเค้าติดแก๊สเค้าต้องตัดต่อท่อน้ำสามทางเพราะฉะนั้นจะเปลี่ยนกับสู่สภาวะเดิมก็ไปหาท่อใหม่เบิก 0 มาอีกประมาณ 4-5 พันบาทตอนผมต่อกลับราคารวมท่อไอดีมือสองตกหมื่นนิดๆครับ แต่ร้านรับผิดชอบเลยดีหน่อย

yo-e46

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:41:57 »
ร้านเค้าว่าเอาไปเ็คแล้วครับที่อู่ซ่อม(อู่รถนำเข้า)   เค้าว่าเซ็นต์เซอร์เพลาราวลิ้นไอดี-ไอเสียมันพัง (เกี่ยวไหมครับ)และมีอะไหรไหมหาซื้อได้ที่ไหนครับ       ( :)) >:D :))ผมจะเป็นบ้าแล้วครับพี่ๆ
เค้าก็อ้างไปเรื่อยอะครับเราไม่รู้หรอกเราก็ถามเค้าดูซิคับว่าทำไมก่อนเค้าไปติดไม่เป็นแต่พอติดออกมาแล้วเป็น จะให้ดีเราลากเอาเข้า 0 เองเลยครับให้ช่าง 0 เค้าดูว่าเป็นอะไรกันแน่เพราะ 0 ไม่โกหกอยู่แล้ว แต่ถ้าไปอู่ที่ร้านมันพาไปเช็คเองมันอาจจะเตรี๊ยมกันพูดอะไรก็ได้ ต้องทำเองได้ยินเองฟังเองครับอย่าไปโยน ร้านมันจะปัดความรับผิดชอบ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:43:59 »
เจ้าของรถใจเย็นๆ ก่อนนะครับ หายใจโล่งๆ จอดรถ ดับเครื่อง นั่งมองรถตัวเอง ถ้าจำเป็นก็ไปกอด จูบ ลูบ คลำมันก่อน ดูความสวยของรถ ดูทุกๆ อย่าง หรือไม่ก็เปิดประตูทั้ง 4 บานออก แล้วจอดนอนใต้ร่มไม้เย็นๆ สบายใจครับ

ต่อมาก็มานั่งเล่นเน็ตหาข้อมูล สอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดนี้ครับ ดูไปเรื่อยๆ

อย่าเพิ่งไปเร่งซื้อของอะไรนะครับ ค่าใช้จ่ายมันจะบานปลาย แถมอาจจะซื้อของมาผิดอีก

เรื่องติดแก๊สบางทีก็เหมือนหมอผ่าตัดครับ ลงมีดพลาดอาจจะขาดไปทั้งร่างกาย ต้องแก้ไขกันนาน

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแก๊ส แต่ก็อยากมาให้กำลังใจเจ้าของรถครับ ที่สำคัญค่อยๆ ทำไปครับ ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งตกใจ เดี๋ยวทุกคนในนี้จะช่วยเป็นที่ปรึกษาให้ครับ สู้ๆ...

;)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:39:00 »
ขอบคุณคร้าบพี่ๆ :-X :)) O0 O0 O0

Awirut

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:47:24 »
แล้วผมจะกล้าติดแก๊สไหมเหนี่ย เห็นมีแต่ปัณหาให้กวนใจ :-\ :-\ :-\ :-\

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:55:06 »
BMW ติด Gas  ???
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน